ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกจ์วัดลมหน่อยครับทุกท่าน  (อ่าน 15030 ครั้ง)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
ปซื้อมาจาก Lotus เป็นของยี่ห้อ D1spec เป็นดิจิตอลทีท่านใดเคยใช้มั้ยหรอครับ มันเที่ยงตรงมั้ยหรอครับ พอดีโดนมาแพงด้วย 485ได้ แพงแท้กลัวโดนตุ๋น ไม่รู้จะเข้าข่ายโฆษณาหรือเปล่า ผมสู้ราคา ของยี่ห้อ มนุษย์ยางไม่ไหว หรือท่านอื่นมีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเกจ์วัดลมหน่อยครับทุกท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:02:58 »
ผมก็กำลังไปหายี่ห้อมนุษย์ยาง เพราะอันเก่าใช้มา 18 ปี หมดอายุแล้ว ;D
เพราะตั้งแต่ใช้ยี่ห้อ MYCAR รู้สึกว่ามันไม่แม่นไม่ละเอียดเท่าที่ควร
และ scale ของมันก็ข้ามๆ ไม่ละเอียด เช่น 30  32. 34 เลย
ไม่มี 31 33 เป็นต้น

ว่าแต่ตอนนี้ ซื้อยี่ห้อมนุษย์ยางได้ที่ไหนอ่ะครับ
หรือท่านอื่นๆมียี่ห้อแนะนำมั๊ยครับ ;D
: )

ออฟไลน์ joufo

Re: สอบถามเรื่องเกจ์วัดลมหน่อยครับทุกท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:54:59 »
ผมซื้อมนุษย์ยางที่เซ็นทรัลอ่ะครับ
แพง  :-X

แต่ก็โอเคนะครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:12:10 »
คือบ้านผมอยู่แถว วรจักรเลยฮะ มันมีหลายราคาจัด อ่านจากเน็ตมาบอกว่าก๊อปเยอะมาก มีทั้งสีเลือดหมู สีแดง ผมเลยไม่รุ้ว่า มีวิธีดูยังไง ว่าคือของแท้ รบกวนหน่อยครับ ส่วนที่ซื้อมาเด๋วจะลองไปวัดปั๊มน้ำมันที่มี เติมลมดิจิตอลดู

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 11:46:32 »
แต่ละอันก็ไม่ตรงครับ ถึงแม้เป็นยี่ห้อเดียวกัน เจอมาแล้ว michelin สรุป ต้องมีหลายๆอัน แล้ววัดความรู้สึกเวลาขับเอาด้วย

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:01:42 »
เติม ปตท ไม่ต้องมีที่วัดครับ  ;D ;D
ใช้บริการป๊ม ง่าย และเท่ากันครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 15:00:08 »
คงไม่มี มาตรวัดแรงดันตัวไหนที่เป็นที่น่าไว้วางใจ ไม่ว่าจะเป็นระบบเข็ม หรืออ่านเป็นตัวเลข
ใช้ของดีหน่อยอย่างเช่นของ มนุษย์ยาง ราคาพันกว่าบาท ความเที่ยงตรงมาก ความเบี่ยงเบนน้อย
ใช้วัสดุดีค่าความเที่ยงอยู่ได้นาน คงทน
เราควรมีมาตรวัดของเราเองราคา สองร้อยขึ้น หรือมากกว่านั้นก็ได้ แต่พยายามสังเกตุว่า มาตรวัดที่เรามีอยู่
เทียบกับมาตรวัดตัวอื่นๆ ค่าที่อ่านได้ ติดไปทาง บวก หรือ ลบ เท่าไร เวลาใช้ก็เสริมหรือลด ตามที่เรามีค่าในใจที่หาได้

มาตรวัดตามปั้มก็ใช้กันไปถึงมันจะอยู่กับที่ไม่มีการสะเทือน ค่าเบี่ยงเบนจากการสั่นสะเทือนคงน้อยแต่ล้าจากการใช้งานคงมี
แล้วใครเป็นคนนำไปสอบเทียบไม่น่าจะมี จะเปลี่ยนก็ตอนมันชำรุดเข็มค้าง ฯลฯ

เขียนมาเหมือนเรื่องมากกับมาตรวัดตัวเดียว เพียงบอกว่า ใช้อะไรก็ได้เพียงแต่หาให้เจอว่าเขาเพี้ยนหรือไม่ ได้ตรงหรือใกล้เคียง
ก็โชคดี แต่ถ้าเพี้ยนๆเท่าไร

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 15:14:28 »
ขอแชร์นะครับ เมื่อปีที่แล้วผมเอาไมตี้เอ็ก ไปเปลี่ยนยาง (ซึ่งบานส่วนของยาง เรียบแปล้ไปแล้ว ไม่รู้จะระเบิดวันไหน) ที่ตัวแทน Michelin แห่งนึง ซึ่งมีชื่อเสียงมากๆ โดยเฉพาะเรื่องตั้งศูนย์ (เนื่องจากมีปัญหารถกินซ้ายมั่ง ขวามั่งเรื้อรัง) ในย่านลาดพร้าว  (ขากลับ เจ้าของให้ฝาครอบล้อไมตี้เอ็กมาอันนึง เนื่องจากมันเหลือคาร้านอยู่ แกขี้เกียจเก็บ  สบายเลยผม)

ระหว่างรอเปลี่ยนยางผมก็ว่าจะซื้อไอ่เกจวัดลมยาง อันละพันกว่าบาทเนี่ยแหละครับ  แต่อาอึ้มเจ้าของร้านก็บอกด้วยตัวเองเลยว่า มันไม่จำเป็นครับ และมันก็ไม่ได้ตรงอะไรขนาดนั้น เขาแนะนำว่าให้มาที่ร้านซักอาทิตย์ละครั้งก็ได้ หรือถ้าจะซื้อ ซื้อแบบ 3-4 ร้อยก็พอ ตัวเลขจะไม่ตรงกับที่ร้านหรอก แต่ให้ดูไว้เป็นแนวทาง เช่น พอใจกับลมยางของร้าน 32 แต่เกจอ่านได้ 34     เวลาไปเติมที่อื่นก็เติมให้เกจที่เราพกอ่านได้ 34  ครับ ไม่ต้องกังวลว่าเกจที่ไหน ตรงความเป็นจริงที่สุดครับ เอาแค่มันมีความเที่ยงพอครับ
แต่ของผมเขาเติมไนโตรเจนให้ ของผมสองเดือนเช็คทีไม่เห็นมันลดเสียที
แต่ไม่เคยนานกว่านั้น เพราะมักเติมลมยางเพิ่มเวลาจะบรรทุกของน่ะครับ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:58:47 »
เติม ปตท ไม่ต้องมีที่วัดครับ  ;D ;D
ใช้บริการป๊ม ง่าย และเท่ากันครับ

เกย์ดิจิตอน ตามปั๊ม ก็ไม่ค่อยเท่ากัน คลาดเคลื่อน 1 - 2 ปอนด์ จากการลองเติมมาหลาย ๆ แห่ง