ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องระบบช่วยจอดกับช่วยเบรคของ FORD FOCUS 2012  (อ่าน 10537 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorakung

• Jr. Member
  • **
ผมมีโอกาสได้ไปลองเทสระบบของ Ford Focus 2012 ที่คริสตัลปาร์คมาครับ

มีเจ้าหน้าที่โทรนัดผมซะดิบดี 10.30น.

ผมไปถึงที่นั่นไปรอที่เต๊นท์ที่ฟอร์ดจัดไว้ เจ้าหน้าที่เต็มเลยครับ  ผมไปถึง10โมง ไปนั่งรอในเต๊นท์ พวกพนักงานของฟอร์ดไม่มีใครสนใจผมเลยครับ T T

นั่งไปจนเลยเวลานัด 10.45 ผมชักทนไม่ไหวแล้วเนื่องจากพนักงานฟอร์ดยังไม่มีใครสนใจผมซักคน  :-[  แถมลูกค้าท่านอื่นก็ไม่มาซักท่านด้วย

ผมเลยโทรไปถามแม่สาวที่โทรมานัดผม กะจะโวยซะหน่อย

ปรากฏว่าผมพลาดเองครับ เจ้าหน้าที่บอกว่า ให้ไปลงทะเบียนที่ร้านอาหารข้่างใน

และให้รับประทานอาหารกับน้ำรอในร้าน  :-\

เข้าไปในร้านลูกค้าที่จองFocus2012 นั่งรอกันเต็มเลยครับ T T

นี้คือเมนูอาหารระหว่างรอครับ

หลังจากนั้นก็ถึงคิวผมได้ไปลองครับ

ไอ้ระบบช่วยจอดเนี่ย คือห้ามไปแตะโดนพวงมาลัยเลยครับไม่งั้นระบบช่วยจอดจะยกเลิกทันที และช่องว่างต้องมีมากกว่ารถ20เปอร์เซนด้วยไม่งั้นจะจอดไม่ตรงช่องครับ  ส่วนที่เราต้องบังคับเองคือคันเร่งเบรคและเกียร์ ซึ่งตรงหน้าจอจะบอกให้เราถอยหลังพอสุด จะสั่งให้เราเดินหน้า

ส่วนระบบเบรคฉุกเฉินนั้น ห้ามแตะเบรคเองก่อนในช่วงระยะหนึ่ง ไม่งั้นระบบเบรคออโต้ จะไม่ทำงานครับ คือตอนลองต้องปล่อยรถไหลไปใช้มันจะชนแล้วมันจะเบรคเอง ซึ่งเบรคตัวนี้จะหน่วงเวลาให้เรา 2วิ ก่อนให้เราเหยียบเบรคเองค่อหลังจากที่รถหยุดครับ 

ไอ้ระบบเบรคเนี่ยผมนั่งดูบางคนตอนลองชนตูมๆ เนื่องจากเค้าเอาเท้าไปแตะเบรคก่อนจะปล่อยทำให้ระบบช่วยเบรคยกเลิกไป

• **
Re: ว่าด้วยเรื่องระบบช่วยจอดกับช่วยเบรคของ FORD FOCUS 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 05:21:06 »
หลังจากลองเสร็จแล้วผมผิดหวังเล็กน้อย เนื่องจากตอนที่จองไปเค้าบอกว่าคนที่จองในงานมีได้สิทธ์ลองเทสก่อน

ไม่คิดว่าจะได้จับไม่ถึง 5 นาที  มีลูกค้าบางท่านทำหน้างงมาก ประมาณว่า หํะ เสร็จละหรอให้ตรูลองแค่นี้หรอฟระะะะะะะะะะ

แต่ก่อนกลับผมก็ได้ถ่ายรูปไว้ นิดนึงก่อนกลับ

คันนี้เค้าบอกว่าเป็นสเปคออสซี่ มีเบาะไฟฟ้า+ล้อแม๊ก18" ตัวจริงสวยมากๆ

โคมโปรเจคเตอร์สวยๆของโฟกัสใหม่

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
Re: ว่าด้วยเรื่องระบบช่วยจอดกับช่วยเบรคของ FORD FOCUS 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:49:32 »
ก็ดีนะครับ อย่างน้อยก็ช่วยให้เราไม่ชนตอนเลื่อนเวลาไฟแดง บางครั้งคนขับอาจเผลอไปหยิบหรือหาสิ่งของจนลืมดูหน้ารถว่าพึ่งเร่งออกตัวไปเบาๆ แต่คงต้องยำว่า เป็นระดับความเชื่อยของรถเท่านั้น

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 14:01:20 »
ของกินดีจังครับ  ผมลองตึกคอมชล  ได้น้ำเปล่า1ขวก ผ้าเย็น แล้วก็เสื้อ 1ตัวเอง      อารมเซงเหมือนกัน  ให้ลองแค่รอบเดียว มันไม่จุใจเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 14:56:30 »
ขอบคุณครับ

อยากไปลองเล่นบ้างจัง

Skoda ก็ยังไม่มีโอกาสลองเล่นเลย  :'(
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 15:17:55 »
สีน้ำเงิน สวยมากกกก o_O!!

ว่าแต่ระบบนี้ สมมติเราไปจอดระหว่าง คันหลังจอดชิดริมฟุตบาท  แต่คันหน้า ห่างฟุตบาทออกมาเยอะ  รถมันจะไปจอดตรงกับคันหน้าหรือคันหลังอ่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 17:46:25 »

ว่าแต่ระบบนี้ สมมติเราไปจอดระหว่าง คันหลังจอดชิดริมฟุตบาท  แต่คันหน้า ห่างฟุตบาทออกมาเยอะ  รถมันจะไปจอดตรงกับคันหน้าหรือคันหลังอ่ะครับ

เราเป็นคนคุมคันเร่งเองเลยครับ คือระบบมันจะหมุนให้แค่พวงมาลัยอย่างเดียว แล้วหน้าจอจะบอกว่าให้เราถอยหลังหรือไปข้างหน้าถ้าเราถอยจนจะชนแล้วหน้าจอก็จะแสดงให้เราขับไปข้างหน้า

พวงมาลัยก็จะหมุนไปเอง พอตรงช่องแล้วระบบก็จะสิ้นสุนการทำงาน ถ้าอยากชิดข้างหน้าเราก็ขับไปข้างหน้าเองครับ

คือจริงๆแล้วผมว่ามันก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากเท่าไหร่นักล่ะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:21:11 »

เราเป็นคนคุมคันเร่งเองเลยครับ คือระบบมันจะหมุนให้แค่พวงมาลัยอย่างเดียว แล้วหน้าจอจะบอกว่าให้เราถอยหลังหรือไปข้างหน้าถ้าเราถอยจนจะชนแล้วหน้าจอก็จะแสดงให้เราขับไปข้างหน้า

พวงมาลัยก็จะหมุนไปเอง พอตรงช่องแล้วระบบก็จะสิ้นสุนการทำงาน ถ้าอยากชิดข้างหน้าเราก็ขับไปข้างหน้าเองครับ

คือจริงๆแล้วผมว่ามันก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากเท่าไหร่นักล่ะครับ
คือ หมายถึงว่า ถ้าคันหน้ากับคันหลังของช่องมันจอดไม่ตรงกันอ่ะครับ อย่างคันหลังมันชิดติดฟุตบาทเลย  แต่คันหน้ามันจอดห่างฟุตบาทออกมาครึ่งคันรถอะไรแบบเนี้ยครับ
เลยสงสัยว่าเราจะไปจอดตรงไหนของช่อง จะชิดฟุตบาทไหม อะไรแบบนี้น่ะครับ ^^"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:32:01 »
เป็นแค่ของเล่น ลูกเล่นธรรมดาแหละครับ Lexus Mercedes-Benz Skoda เขามีกันมานานแล้ว
เพียงแต่ Ford เอามาใส่ในรถประกอบในไทย เป็นรายแรกของบ้านเรา แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 10:53:01 »
ผมว่าระบบช่วยจอด นี่ช้ากว่าคนจอดครับ คนไทยถอยจอดข้างกับเข้าซอง กันเร็วอยู่แล้วครับ เพราะแต่ละที่แคบ และ ต้องแย่งกันแทรกตัวเข้าไปจอด

ของเล่นชิ้นนี้ก็ดูสนุกดีครับ มีสาวๆนั่งมา แล้วกดเล่นก็เพลินดี แต่ใช้ทุกวันคงน่ารำคาญ