ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสีรถเป็นเม็ดทรายค่ะ  (อ่าน 8274 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
สอบถามเรื่องสีรถเป็นเม็ดทรายค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 17:43:59 »
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

พอดีวันนี้เอารถไปล้างเหมือนปกติ ก็ประมาณ 2 อาทิตย์ต่อครั้ง พอดีวันนี้มีเวลาว่างหน่อยกลับถึงที่พักก็เช็คความเรียบร้อย สังเกตุว่าบริเวณฝากระโปรงรถมันไม่เรียบเหมือนปกติ เป็นลักษณะเหมือนมีเม็ดทรายเล็กๆ คือเล๊กกกกกกกกกกกกกกมากเต็มเลย ลูบแล้วมันไม่ลื่นค่ะ เยอะมากตรงฝากระโปรง เปรียบเหมือนหน้าคนก็เหมือนคนเป็นผื่นแพ้เครื่องสำอางค์ไรงี้ แต่ตามรถด้านข้างด้านหลังก็มีบ้างแต่ประปรายไม่ได้เยอะมากค่ะ

อยากสอบถามว่ามันเป็นแบบนี้ได้ยังไงค่ะ? สนิมหรือเปล่า??? แล้วควรแก้ไขอย่างไรดีค่ะ???

ปล.จากรูปอาจจะไม่ชัดนะค่ะ ขอโทษด้วยค่ะ เพราะตอนซูมก็ไม่ชัดค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องสีรถเป็นเม็ดทรายค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:16:50 »
เข้าไปที่คาร์แคร์แล้วใช้บริการลูบดินน้ำมันก็ได้ครับ  ผมก็เคยเป็น เนื่องจากเข้าไปในอู่สี ทิ้งไว้วันนึง ละอองเป็นเม็ดๆ สากทั้งรถเลย

ลูบดินน้ำมันเสร็จก็กลับมาเรียบเหมือนเดิมครับ ไม่ต้องห่วง ^^

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: สอบถามเรื่องสีรถเป็นเม็ดทรายค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:38:23 »
เข้าไปที่คาร์แคร์แล้วใช้บริการลูบดินน้ำมันก็ได้ครับ  ผมก็เคยเป็น เนื่องจากเข้าไปในอู่สี ทิ้งไว้วันนึง ละอองเป็นเม็ดๆ สากทั้งรถเลย

ลูบดินน้ำมันเสร็จก็กลับมาเรียบเหมือนเดิมครับ ไม่ต้องห่วง ^^

ขอบคุณค่ะ

แต่งงที่ว่าไม่เคยเข้าอู่เลยค่ะคันนี้เลยงงว่าเป็นไปได้ยังไง

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ จะลองเอาไปลูบดินน้ำมันดูค่ะ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 20:50:20 »

ขอบคุณค่ะ

แต่งงที่ว่าไม่เคยเข้าอู่เลยค่ะคันนี้เลยงงว่าเป็นไปได้ยังไง

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ จะลองเอาไปลูบดินน้ำมันดูค่ะ

- ต้องขอตอบท่าน จขกท.ว่าดินน้ำมันที่ใช้ลูบ เป็นดินน้ำมันสำหรับล้างรถ หรือใช้กับรถเท่านั้นนะครับ ไม่ใช่ดินน้ำมันเด็กเล่น  ถ้าท่าน จขกท. ไม่ถนัดไปใช้บริการที่ร้านขัดเคลือบสี แล้วบอกให้เขาเอาดินน้ำมันลูบให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 12:39:24 »
ส่วนที่เกิดมาได้ไง มันเกิดจากมลพิษบนถนนที่เราขับนี่แหละครับ

เจ้าดินน้ำมันนี่ก็จะลากพวกผงนี้ออกมาให้หมดจากผิวรถ แล้วจะเรียบเนียนดุจดั่งแก้มเด็กเลยครับ  ;D
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 13:03:38 »
ลูบ ดินน้ำมันยังช่วยให้ อาการหมองคล้ำของสีรถดีขึ้นด้วยครับ เข้าไปคาร์แคร์ก็สะดวก ทำเองก็ได้เหงื่อดีครับ อิอิ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 17:07:48 »
ส่วนที่เกิดมาได้ไง มันเกิดจากมลพิษบนถนนที่เราขับนี่แหละครับ

เจ้าดินน้ำมันนี่ก็จะลากพวกผงนี้ออกมาให้หมดจากผิวรถ แล้วจะเรียบเนียนดุจดั่งแก้มเด็กเลยครับ  ;D

ขอบคุณค่ะ เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามลพิษทำให้รถเราผื่นขึ้นได้เหมือนกันนะ คิคิ

เดี๋ยวจะรีบเอาไปลูบเลยค่ะ แบบว่าอยากลูบแก้มเด็ก ^0^

ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำอีกครั้งค่ะ เข้ามาขอคำแนะนำเว็บนี้ทีไร ได้คำแนะนำดีๆตลอดๆๆๆเลย ขอให้อยู่คู่คนรักรถไปนานน๊านนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนเลยค่ะ <3