ผู้เขียน หัวข้อ: ติดเครื่องแล้วถอดแบตเตอร์รี่ เป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 29600 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ พารถไปเช็คสุขภาพประจำปี เปลี่ยนแบตเตอร์รี่ เปลี่ยนของเหลว ทั้งคัน
ตอนช่างจะเปลี่ยนแบตให้ รถมันติดเครื่องอยู่ แล้วช่างก็ดึงแบตเดิมออก โดนไม่ได้ดับเครื่อง แล้วเอาแบตใหม่ใส่เข้าไป
แน่นอนครับ กลับถึงบ้าง รถปกติทุกอย่าง ระบบต่างๆ ใช้ได้ครบหมด ไฟหน้าสว่างกว่าเดิม แต่ก็ยังสงสัยอยู่ดี ถ้าทำแบบนี้บ่อยจะเกิดอะไรไหมครับ (ที่ถามเพราะ เพิ่งเคยเห็นร้านนี้ทำเป็นร้านแรก ร้านอื่น ดับเครื่องเปลี่ยน ถ้าเป็นอันตรายในระยะยาวจะได้ไม่ต้องมาใช้บริการกันอีกครับ)

รถ Kb 2200 Diesel ครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
Re: ติดเครื่องแล้วถอดแบตเตอร์รี่ เป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:03:17 »
เคยถามช่างเหมือนกันครับ ที่KP เขาบอกว่าทำแบบนี้ปลอดภัยกว่าครับ ถ้าถอดออกเลย(ตอนดับเครื่อง)ระบบไฟจะหยุดทันที ทำให้รวนได้(เก๋งนะครับ) ถ้าถอดตอนเครื่องยังติด ก็จะยังมีไฟที่ปั่นจากเครื่องหล่อเลี้ยงอยู่
เขาว่างั้น...

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ติดเครื่องแล้วถอดแบตเตอร์รี่ เป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:06:37 »
ปกติก็ติดเครื่องแล้วเปลี่ยนแบตครับ

ถ้าถอดแบต ในรถบางรุ่น ECU และระบบต่างๆ จะเซ็ตไปเป็น default ทำให้วุ่นวายในการใช้งาน

หรือบางรุ่นต้องเปิดคู่มือหา password

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:14:43 »
ครั้งนึง ผมและครอบครัวออกจากตลาดนัดบ้านโคกที่ปราจีนอ่ะครับ มีรถคันนึงสตาร์ตไม่ติดอยู่ แบตเขาหมด สายพ่วงผมก็ไม่มี

ก็เลยใช้วิธี ถอดแบตรถผมไปใส่รถเค้า แล้วสตาร์ต ซึ่งก็ติดครับ แล้วก็ถอดกลับมาใส่รถผมเหมือนเดิม 

ทีแรกเขาก็กะจะวิ่งกลับไปทั้งแบบนั้นแหละครับ แต่ปรากฎว่า ไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไม่ทำงาน  ก็เลยต้องเอาแบตลูกเก่า(ที่เจ๊งแล้วนั่นแหละ) ใส่เข้าไป ถึงเปิดไฟได้ตามปกติครับ

ดังนั้นผมว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:16:48 »
มังกรทองญาติผมเคย start ไม่ติดเลยไปถอดแบตของมังกรทองอีกคันมา start แล้วก็ใส่กลับไป ก็ไม่มีปัญหา หรือมันไม่มีระบบไฟอะไรเลยหว่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:21:23 »
ขอบคุณพี่พี่ทุกคนที่มาตอบให้ครับ ปกติ ผม ดับเครื่องแล้วเปลี่ยนน่ะครับ  ;D
แต่คราวนี้ไปเปลี่ยนที่ร้าน เพิ่งเห็น และ หน้าช่างโหดมาก เลยไม่กล้าถามว่าทำไมอ่ะครับ
รถผม มีแค่ นาฬิกาตัวเดียวที่ต้องตั่งใหม่เวลาถอดแบตครับ
(ตอนแรกผมก็ตกใจ ถอดแบตแล้ว มันวิ่งอยู่ได้ไง)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 19:53:20 »
isuzu kb เครื่องมันเป็นกลไล 1000000% หมดเลยนี่ครับ
ไม่มีหัวเทียน ไม่มีECU แค่มีไฟไปหมุนมอเตอร์สตาร์ท เครื่องก็ติดแล้วหละครับ

แล้วก็จะติดอยู่อย่างนั้น จนกว่าจะตัดน้ำมัน(ดับเครื่อง)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 20:06:57 »
isuzu kb เครื่องมันเป็นกลไล 1000000% หมดเลยนี่ครับ
ไม่มีหัวเทียน ไม่มีECU แค่มีไฟไปหมุนมอเตอร์สตาร์ท เครื่องก็ติดแล้วหละครับ

แล้วก็จะติดอยู่อย่างนั้น จนกว่าจะตัดน้ำมัน(ดับเครื่อง)

ตอนแรกตกใจมากเลยพี่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 21:12:16 »
เคยทำเหมือนคห.บนแต่ทำกับรถ6ล้อเก่าๆ ซึ่งมันคงไม่มีระบบไฟวุ่นวายอะไร
แต่ถ้าให้ทำกับรถยุค 00 ขึ้นมาผมก็คงไม่กล้า
07 mazda 3

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 21:15:55 »
ไม่มีปัญหาครับเพียงแต่การใส่ขั่วแบตกลับเข้าที่ ต้องระวังการ อาร์ค ที่ขั่วแบต
ใส่ขั่ว + ก่อน แล้วจึงใส่ขั่ว -  ใส่ด้วยความมั่นใจไม่ไช่เอาเข้าเอาออก
การเปลี่ยนแบตเตอรี้ ร้านไดนาโมที่ดีเขาจะหาแหล่งสำรอง Back-up แล้วจึงถอดของเก่า
แล้วใส่ของใหม่ ข้อมูลต่างๆที่อยู่ในระบบจะอยู่ครบ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 21:25:37 »
ของผมเป็นที่ร้านทำครับ (ร้านเปิดใหม่ ลดราคาแบต 100 น่ะครับ แบตเก่าขายคืนได้ 400 ครับ)
เลยไปเปลี่ยนมา เรื่องไฟอาค ไม่มีเลยครับ นิ่งๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น มีแค่ นาฬิกาไม่เดินครับ  ;D ;D
ตอนแรกอย่าที่บอกล่ะครับ ตกใจมาก แต่ พอพี่พี่ตอบผมว่า ปลอดภัย ก็ สบายใจขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 21:49:56 »
ของผมเป็นที่ร้านทำครับ (ร้านเปิดใหม่ ลดราคาแบต 100 น่ะครับ แบตเก่าขายคืนได้ 400 ครับ)
เลยไปเปลี่ยนมา เรื่องไฟอาค ไม่มีเลยครับ นิ่งๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น มีแค่ นาฬิกาไม่เดินครับ  ;D ;D
ตอนแรกอย่าที่บอกล่ะครับ ตกใจมาก แต่ พอพี่พี่ตอบผมว่า ปลอดภัย ก็ สบายใจขึ้นเยอะครับ
เอิ่ม... ผมว่าร้านทั่วไป ไม่ลดราคาแบต แต่แบตเก่าขายคืนได้ 500 นะครับ  อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 22:20:16 »
เอิ่ม... ผมว่าร้านทั่วไป ไม่ลดราคาแบต แต่แบตเก่าขายคืนได้ 500 นะครับ  อิอิ

แบตเก่าผม มันไม่เหลือจริงๆ พี่ สภาพมันเหมือนทำอะไรไม่ได้แล้วอ่ะครับ แบตอยู่มา 7 ปีแล้วครับ เวลาติดเครื่องแล้วเปิดดูน้ำในแบต แทบไม่มีฟองซักนิด 400 ก็ไม่ว่าอะไรครับ ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย ตอนเอารถไปร้าน ต้องเข็น กระตุกครัชแล้วครับ พอดี ที่บ้านถูกหวย เลยซื้อได้ครับ ของเก่าเป็น แบตอะไรก้ยังไม่รู้เลย เพราะว่ามันลอกหมดทั้งก้อนแล้ว ของใหม่เลย FB ครับ ถ้าเป็น 3k ทางร้านเค้าลด 300 น่ะครับ แต่คุณพ่อสั่งไป FB โล้ดดครับ

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:46:52 »
ตามหัวข้อเลยครับ พารถไปเช็คสุขภาพประจำปี เปลี่ยนแบตเตอร์รี่ เปลี่ยนของเหลว ทั้งคัน
ตอนช่างจะเปลี่ยนแบตให้ รถมันติดเครื่องอยู่ แล้วช่างก็ดึงแบตเดิมออก โดนไม่ได้ดับเครื่อง แล้วเอาแบตใหม่ใส่เข้าไป
แน่นอนครับ กลับถึงบ้าง รถปกติทุกอย่าง ระบบต่างๆ ใช้ได้ครบหมด ไฟหน้าสว่างกว่าเดิม แต่ก็ยังสงสัยอยู่ดี ถ้าทำแบบนี้บ่อยจะเกิดอะไรไหมครับ (ที่ถามเพราะ เพิ่งเคยเห็นร้านนี้ทำเป็นร้านแรก ร้านอื่น ดับเครื่องเปลี่ยน ถ้าเป็นอันตรายในระยะยาวจะได้ไม่ต้องมาใช้บริการกันอีกครับ)

รถ Kb 2200 Diesel ครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

รถรุ่นใหม่ ๆ ถ้าไม่มีไฟเลี้ยง เมื่อมีไฟเข้าไปใหม่ ระบบจะ Set ตัวเองใหม่ ทั้งรอบเครื่องเดินเบา และการฉีดจ่ายน้ำมัน แต่ถ้าปล่อยให้ไม่มีไฟเลี้ยงนานเกินไป ระบบกุณแจอาจมีปัญหา ต้องนำรถไปจูนระบบกุณแจใหม่

การให้มีไฟเลี้ยงตลอดเวลาจึงทำให้ระบบคงตัว เหมือนเดิม