ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเลือก เปลี่ยนยางหน่อยครับ หน้ากว้างขึ้นเป็นไรไหม  (อ่าน 13257 ครั้ง)

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
สอบถามเลือก เปลี่ยนยางหน่อยครับ
ต้องการยางที่ มีประสิทธิภาพ ไว้ใจได้
เบรคได้ระยะดี เข้าโค้งได้ปลอดภัย (พอเจียมตัวกับเกรดยาง ไม่ได้หวังเข้าโค้ง 90+ นะครับ)

คือยางเดิม ขนาด 185/70 R14
ขนาดเดิมคือ 185/70R14   เส้นผ่าศูนย์กลางยาง 614 (มม.)      ความกว้างยาง 188(มม.)

แต่ BridgeStone AR10 มันไม่มีไซส์นี้ครับ
ึถ้าจะใช้ 195/65R14   เส้นผ่าศูนย์กลางยาง 610 (มม.)      ความกว้างยาง 199(มม.)
นี่จะใส่ได้ไหมครับ แล้วจะมีผลกระทบอะไรบ้างรึป่าว

หรือจะใช้ ยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นที่ไซส์ตรงดีครับ
ที่เล็งๆไว้ก็มี
1. GOODYEAR (Assurance)
2. DUNLOP SP Sport LM703

ตัวที่ตัดทิ้งไป
- BRIDGESTONE (B250 Basic)
- Michelin Energy XM2 (ของเดิมใช้ XM1 ไม่ค่อยประทับใจ)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
เปลี่ยนได้ครับ หน้ากว้างขึ้น เกาะถนนขึ้นนิดหน่อย กินน้ำมันเพิ่มนิดหน่อย

ออฟไลน์ chean

• Full Member
กว้างแค่สเตปเดียวจาก 185--->195 ผมว่าพอดีๆนะ เกาะมากขึ้น อืดขึ้นนิด
ซีรีย์เตี้ยลงแค่สเตปเดียว 70--->65 ผมว่าพอดีๆนะ รถเสถียรขึ้น ตีนต้นจัดขึ้น

รวมทั้งสองข้อ น่าจะได้รถที่ขับขี่ดีขึ้นจากเดิม เกาะขึ้น นิ่งขึ้น กระด้างกว่าเดิมนิดเดียว(แทบไม่รู้สึก)
ไม่น่าจะอืดขึ้นจากหน้ายางที่กว้างขึ้นแบบเห็นได้ชัด เพราะซีรีย์ยางต่ำลงจะช่วยได้ในตีนต้น
ในภาพรวม ผมว่าเปลี่ยนสเตปประมาณนี้ โอเคนะครับ ลงตัวดี

ส่วนยาง คงแนะนำยางที่ออกสปอร์ตหน่อย คงช่วยเรื่องการเข้าโค้งได้ดีขึ้น
ส่วนราคาสำหรับขอบ 14 ผมว่าแบบสปอร์ตคงแพงกว่ากันนิดหน่อย น่าลงทุน คุ้มครับ

ถ้ายังหนึบไม่พอ คงต้องหันไปคบแม๊ก 15 เป็นสเตปต่อไป.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 21:22:54 โดย chean »

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
แทบไม่เห็นความแตกต่าง ใช้ได้เป็นปกติ

ออฟไลน์ RERFz

กว้างแค่สเตปเดียวจาก 185--->195 ผมว่าพอดีๆนะ เกาะมากขึ้น อืดขึ้นนิด
ซีรีย์เตี้ยลงแค่สเตปเดียว 70--->65 ผมว่าพอดีๆนะ รถเสถียรขึ้น ตีนต้นจัดขึ้น

รวมทั้งสองข้อ น่าจะได้รถที่ขับขี่ดีขึ้นจากเดิม เกาะขึ้น นิ่งขึ้น กระด้างกว่าเดิมนิดเดียว(แทบไม่รู้สึก)
ไม่น่าจะอืดขึ้นจากหน้ายางที่กว้างขึ้นแบบเห็นได้ชัด เพราะซีรีย์ยางต่ำลงจะช่วยได้ในตีนต้น
ในภาพรวม ผมว่าเปลี่ยนสเตปประมาณนี้ โอเคนะครับ ลงตัวดี

ส่วนยาง คงแนะนำยางที่ออกสปอร์ตหน่อย คงช่วยเรื่องการเข้าโค้งได้ดีขึ้น
ส่วนราคาสำหรับขอบ 14 ผมว่าแบบสปอร์ตคงแพงกว่ากันนิดหน่อย น่าลงทุน คุ้มครับ

ถ้ายังหนึบไม่พอ คงต้องหันไปคบแม๊ก 15 เป็นสเตปต่อไป.....
ขอบคุณ 2 ท่านข้างบนมากครับ

ไม่ทราบว่า ซีรีย์สปอร์ต ขอบ 14 นี่มีของตัวไหนบ้างครับ
ผมหาไม่ค่อยเห็นเลย  :'(

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member

ขอบคุณ 2 ท่านข้างบนมากครับ

ไม่ทราบว่า ซีรีย์สปอร์ต ขอบ 14 นี่มีของตัวไหนบ้างครับ
ผมหาไม่ค่อยเห็นเลย  :'(

เท่าที่ผมทราบมา ขอบ 14 ส่วนมากจะเป็นรถเน้นบรรทุกแบบพวกกระบะอะไรนี้น่ะคับ ยางไม่ค่อยมีให้เลือกมากเท่าไหร่

ถ้าจะหายางเป็นแบบซีรีย์สปอร์ต แนะนำว่าเปลี่ยนเป็นขอบ15 จะดีกว่า เพราะรถเก๋งส่วนก็ขอบ 15 -17 ยางจะมีให้เลือกเยอะกว่ามาก

ขอบ 14 รถเก๋งไม่ค่อยเห็นสักเท่าไหร่ ส่วนมากจะเป็นรถกระบะยางแบบซีรีย์สปอร์ตเลยไม่มีให้เห็นเท่าไหร่ คับ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ YAmodels

ผมเคยเปลี่ยนยางจาก175/70/13 taxi premium เป็น 195/50/15 AR10 มือสองอายุ1ปีต่อจากเพื่อน
กินแก๊สเพิ่มขึ้นประมาณ 1km/l เบรคดีขึ้น เร่งแย่ลงนิดหน่อย ใช้ไปไม่นานก็รู้สึกเฉยๆ
AR10 เท่าที่ใช้มา ไม่มีอะไรจะติครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ใส่ได้ครับ และในขอบ 14 ผมว่า AR10 นี่น่าจะได้คุณภาพและทนทานที่สุดแล้วนะ...
JC TU #54

ออฟไลน์ apiwattu67

ถ้าจะให้ดีเทิร์นแม็ก 17 นิ้ว แล้วใส่ยาง 205/45 r17 เลย เกาะถนนขึ้นชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 00:23:37 โดย apiwattu67 »

ออฟไลน์ Ji.Cl.

185/70R14 คงหายางดอกสปอร์ตยากครับ ซีรี่ส์ตั้ง 70 คงไม่มีใครคาดหวังว่าจะสปอร์ตล่ะมั้งครับ?? คงมีแต่ยางบ้านๆ

ถ้าเปลี่ยนขนาดยางเฉยๆ ก็ไม่เป็นไรครับ ก็อืดลงนิดนึง เปลืองน้ำมันขึ้นหน่อย กระด้างอีกน้อยๆ ปลายหดอีกนิด แต่เกาะถนนดีกว่าเป็นกอง ยิ่งได้ AR10 แล้วผมว่าไม่มีปัญหา

แต่ถ้ารถที่ว่านี้เป็น Civic Dimention (ปี 01-06) รุ่น EXi

ผมว่าเอา 185/70R14 เหมือนเดิมดีกว่าครับ เพราะ Civic EXi ให้ล้อแม็ก 5.5 นิ้ว ใช้ยาง 185 จะเข้ากับแม็กดีกว่า 195 นะครับ (แต่ไม่ร้ายแรง ถ้าอยากใส่ 195 ก็ใส่ได้ครับ)

ยิ่งถ้าเป็น Accord ตาเพชรคาร์บูขอบ 14 (LX EX) ยิ่งแล้วใหญ่ นั่นเป็นล้อ 5 นิ้ว อันนี้ผมไม่อยากให้ใช้ 195 เลยด้วยครับ (อันนี้ไม่แนะนำ ไซส์มันผิดกันเกินไป)

ปล. 185/70R14 มียางบ้านๆ อีกตัวนึง Yokohama A.Drive บ้านๆ เลยครับ (เหมือน B250 ของโยโก) ลองเทียบดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
หน้ากว้างขิ้น แก้มเตี้ยลง -- > ถนนแห้งเกาะดีขึ้น(กินน้ำมันมากขึ้น, อัตราเร่งลดลง) แต่จะเหินน้ำมากขึ้นกับถนนเปียก
ความนุ่มนวลจะลดลง  แต่อาการโยนตัวก็จะลดลง เพราะแก้มบางบิดตัวได้น้อยลง และคล่องตัวขึ้น

อันนี้แล้วแต่ความชอบ แต่ระวังเรื่องเหินน้ำมากขึ้นไว้หน่อยนะครับ
 ;D

ออฟไลน์ jAk`CS

185/70R14 คงหายางดอกสปอร์ตยากครับ ซีรี่ส์ตั้ง 70 คงไม่มีใครคาดหวังว่าจะสปอร์ตล่ะมั้งครับ?? คงมีแต่ยางบ้านๆ

ถ้าเปลี่ยนขนาดยางเฉยๆ ก็ไม่เป็นไรครับ ก็อืดลงนิดนึง เปลืองน้ำมันขึ้นหน่อย กระด้างอีกน้อยๆ ปลายหดอีกนิด แต่เกาะถนนดีกว่าเป็นกอง ยิ่งได้ AR10 แล้วผมว่าไม่มีปัญหา

แต่ถ้ารถที่ว่านี้เป็น Civic Dimention (ปี 01-06) รุ่น EXi

ผมว่าเอา 185/70R14 เหมือนเดิมดีกว่าครับ เพราะ Civic EXi ให้ล้อแม็ก 5.5 นิ้ว ใช้ยาง 185 จะเข้ากับแม็กดีกว่า 195 นะครับ (แต่ไม่ร้ายแรง ถ้าอยากใส่ 195 ก็ใส่ได้ครับ)

ยิ่งถ้าเป็น Accord ตาเพชรคาร์บูขอบ 14 (LX EX) ยิ่งแล้วใหญ่ นั่นเป็นล้อ 5 นิ้ว อันนี้ผมไม่อยากให้ใช้ 195 เลยด้วยครับ (อันนี้ไม่แนะนำ ไซส์มันผิดกันเกินไป)

ปล. 185/70R14 มียางบ้านๆ อีกตัวนึง Yokohama A.Drive บ้านๆ เลยครับ (เหมือน B250 ของโยโก) ลองเทียบดูก็ได้ครับ

ใช่ครับ การใส่ยางหน้ากว้างขึ้น ไม่ใช่ดูแค่ตัวยางกับซีรี่ส์  ต้องดูความกว้างของหน้าล้อแม็กด้วยครับ ว่ามันเหมาะสมหรือเปล่า

บางครั้งล้อแคบเกินไปที่จะใส่ อาจทำให้เกาะถนนแย่ลงกว่าเดิมด้วยซ้ำครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI