ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยค่ะ จองฮอนด้าซิตี้รุ่นท๊อปไว้ แต่ตอนนี้เริ่มสนใจ civic s auto  (อ่าน 6111 ครั้ง)

ออฟไลน์ aungpao

• Newbie
  • *
จองฮอนด้า ซิตี้ รุ่นท๊อปไว้ (ได้สิทธิ์รถคันแแรก) แต่ตอนนี้เริ่มสนใจ civic fb รุ่น s auto
อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะว่าเปลี่ยนเป็น civic กับเงินส่วนต่างสองแสนจะคุ้มไหมคะ?
แล้วเรื่อง E85 สำหรับ civic ดีจริงไหมคะ?
สามารถเติมผสมกับน้ำมันตัวอื่นได้แล้วจะมีปัญหาต่อเครื่องยนต์รึเปล่าถ้าหา E85 เติมไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Civic ผมว่าดีกว่าซิตี้อยู่แล้ว

แต่การตัดสินใจ ต้องดูกำลังทรัพย์ ประกอบด้วยน่ะครับ 

- ถ้าส่วนต่างของยอดจัดสองแสน ก็ผ่อนเพิ่มประมาณเดือนละ 4,000 บาท คุณโอเคไหม  (คิดที่ผ่อน 5 ปี)
- ค่าประกันภัย ภาษีจะเพิ่มขึ้น แต่ประมาณตัวเลขไม่ได้ ขึ้นอยู่กับเราเลือก

ถ้าเป็นรถคันแรกในชีวิต ลองคำนวณงบประมาณรายจ่ายต่อเดือนดีๆ อย่าคิดแค่ค่าผ่อนรถนะครับ
รถใหม่ คิดด้วยว่า มีค่าใช้จ่ายต่างๆเหล่านี้ด้วย
- ค่ายาง เปลี่ยนทุก 2 ปี  = 10,000 บาท
- ค่าตรวจเช็คระยะ ช่วงแรก ทุกหมื่นโล = 2,000 บาท (เผื่อไว้หน่อย)
- ค่าประกันภัยรถยนต์ชั้นหนึ่ง จ่ายทุกปี = 15,000 บาท
- ค่าภาษี + พรบ. ปีละประมาณ = 3,000 บาท (คิดกรณี Civic)
- ค่าน้ำมัน สมมติเดือนละ 1,000 กิโล = 3,000 บาท (วิ่งน้อยมาก)

สรุปแล้วรายจ่ายต่อเดือนเพิ่มขึ้น 5,000 บาท
ถ้ารวมค่าผ่อนรถแล้วไหว ก็โอเคครับ  เพราะเราได้รถที่ดีขึ้น

แต่ถ้าคิดว่าเกินตัว ผมว่าซื้อแต่พอเพียงดีกว่าครับ  เห็นเจ็บมาหลายคนแล้ว 

;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
ถ้าไม่เดือดร้อนสำหรับเงินส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นหรือค่างวดต่อเดือนที่แพงขึ้น เชียร์รถใหญ่กว่าอยู่แล้วครับ

city ชื่อก็บอกตรงตัวว่ารถสำหรับคนเมือง ถามว่าขับต่างจังหวัดไกลๆได้มั๊ย ก็ได้ทุกคันไม่ว่าจะรุ่นไหนหรืออีโคคาร์ แต่ความสบายสำหรับผู้โดยสารผิดกันครับ
ห้องโดยสารซีวิคกว้างกว่า ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่าซิตี้แน่นอน

ส่วนเรื่อง E85 คือเกรดต่ำสุดที่รองรับได้ ดังนั้นไม่มีปัญหาถ้าน้ำมันคนบละเกรดปนกัน แต่ทางที่ดีก็ควรใช้ของเก่าให้เกือบหมดจะดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าต้องดูที่วิธีใช้ครับ 
ถ้าใช้แค่วิ่งในเมืองสั้นๆ ขับคนเดียว ชิลๆ ผมว่าเอาซิตี้ดีกว่า

แต่ถ้าจ่ายไหว (รถแพงกว่าไม่มาก แต่ใช้งานจริงรายจ่ายต่างกันพอสมควรเลยครับ) หรือคนนั่งเยอะ หรือชอบรูปร่างเป็นพิเศษ ก็ซีวิคได้ครับ

ส่วน E85 ผมว่า ถ้าจะซื้อเพื่อหวังเติม ยังไม่ควรครับ  เห็นจากกรณี EX ปัญหาเยอะ แถมปั๊มก็น้อย  น่าจะมองไว้เป็นจุดประสงค์รองๆลงไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ prai

ขอตอบเรื่อง E85 นะครับ ไม่มีผลอะไรต่อเครื่องยนต์ครับไม่ว่าคุณจะใช้น้ำมันเบนซินชนิดไหนที่ขายอยู่ในตลาดตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ tanatuth

• Newbie
  • *
ถ้าเปลี่ยน civic แล้วคุ้มหรือไม่คุ้มตอบยากครับ

อยู่ที่การตัดสินใจครับ ถ้าไม่มีปัญหาในค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น

ส่วนเรื่อง E85 ประหยัดตัง+ช่วยโลกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

คุ้มมั้ยอยู่ที่เงินครับ ถ้าเงินไม่มากก็อย่า แต่ถ้าเงินเหลือก็ OK อย่างน้อย Civic มันก็คล้าย City  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Devil13

กรณีถ้าคุณส่งบ้านด้วย
ถ้าเงินเดือนอยู่ที่ 30,000-35,000 ซื้อ CITY
ถ้าเงินเดือนอยู่ที่ 45,000 ขึ้นไป  CIVIC

เรื่องนำ้มันผมว่าอย่าเอาเป็นประเด็นหลักเลย
ราคารถที่แพงกว่า ค่าบำรุงรักษาก็ต้องมากกว่าค่าน้ำมันอยู่แล้ว ไม่ว่าคุณจะเติมอะไร ยังไงก็ต้องจ่ายมากกว่า

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ผมว่าส่งค่างวดรถ ฐานเงินเดือนไม่ค่อยสำคัญเท่ากับเงินดาวน์นะครับ ดาวน์มากผ่อนน้อย ดาวน์น้อยผ่อนนาน 
เลือก City ถ้าขับในเมืองบ่อย ประหยัดน้ำมันกว่า Civic นิดหนึ่ง
เลือก Civic ถ้าขับไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อย ค่าน้ำมันเดินทางไกลพอๆกับ City เวลาแซงรถคันหน้าไม่ต้องลุ้นมาก
พอดีมีใช้ทั้งสองคันเลยบอกได้ครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ mongolias

คุ้มหรือไม่คุ้ม มันต้องดูที่เงินที่คุณมีครับ
ถ้าเงินสองแสนสำหรับคุณ มันเยอะ City เป็นทางเลือกที่ดีกว่าแน่ สองแสนนี่เติมน้ำมันวิ่งได้หลายปีเลยนะครับ
แต่ถ้าคุณคิดว่าเงินสองแสน คุณมีวิธีหาได้ไม่ยากนัก Civic ย่อมดีกว่าครับ

สำหรับผม เงินสองแสนเยอะนะ ยิ่งได้สิทธิ์รถคันแรกด้วยแล้ว ผมเชียร์ City ก่อนครับ

แต่ส่วนตัวนะครับ ผมชอบ Civic มากกว่า City ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมไม่ขอพูดเรื่องผ่อนไหวไม่ไหวนะครับ เพราะเจ้าตัวคงรู้แล้วและตัดสินใจที่อยากเปลี่ยนการจอง ถ้าพูดถึงความคุ้มที่ต้องเพิ่มเงินสองแสน  กลายเป็น ซีวิค ผมว่าคุ้มค่าเงินที่เพิ่มครับครับ เพราะโฉมใหม่อยู่อย่างนี้ได้อย่างน้อย 4 ปีเลย เทคโนโลยีใหม่ที่เริ่มใช้ในซีวิค ช่วงล่างที่ดีกว่า ขนาดห้องโดยสารใหญ่กว่า แต่ถ้าไปเปลี่ยนเป็น altis ไม่คุ้ม เพราะ มันโฉมเก่าและ สมรรถนะก็ไม่ได้ โดดกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
ถ้าหากไม่มีปัญหาเรื่องการเงิน ผมว่าคุ้มค่าครับ  ;)
^^~

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **