ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุกาณ์แบบนี้ใครผิดอ่ะครับ  (อ่าน 9748 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
เหตุกาณ์แบบนี้ใครผิดอ่ะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 23:08:11 »
เผอิญวันนี้เกือบเจอเหตุกาณ์แบบนี้ แต่โชคดีแค่เกือบ ยังไม่ไดน .. อยากรู้ว่าจริงๆแล้วใครผิดครับ ถ้ามีการเฉี่ยวชนกัน?

ถนนมีอยู่ 3 เลน

- เลนซ้าย รถเราขับอยู่ กำลังจะแซงรถคันหน้า โดยเปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อเข้าเลนกลางจะแซงรถคันหน้า

- เลนกลางว่าง ยังไม่มีรถอยู่ข้างหน้า โล่ง

- เลนขวา รถคู่กรณีขับอยู่ กำลังจะแซงรถคันหน้า โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เพื่อเข้าเลนกลางจะแซงรถคันหน้า

พอรถทั้งสองคันเบนหัวออกมาเพื่อจะแซง ด้วยมุมอับของกระจกมองข้างของรถทั้งสองคัน ทำให้รถชนกันที่เลนกลาง ( มุมการชนๆคล้ายตัววีคว่ำหัวแบบนี้ ->  / \ )

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: เหตุกาณ์แบบนี้ใครผิดอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 23:13:37 »
แซงขวาถูกครับ เพราะรถห้ามแซงซ้าย ต้องตบไฟเลี้ยวขวาค้างไว้จนคันที่อยู่ข้างหน้าหลบซ้ายให้
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

Re: เหตุกาณ์แบบนี้ใครผิดอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 23:32:19 »
^
^

ขอบคุณครับ ผมก็ว่าผมถูกนะ แต่เห็นคันเลนขวาสุดที่จะแซงหันเหลือบมามองแบบว่าจะขย้ำ ... พอมองหน้ากลับไป เอ้าสาวสวยหน้าตาดีนี่หว่า  :D

อ้อ ..เลนตรงกลางว่าง และไม่มีรถอยู่ในเลนตรงกลางด้านหน้าครับ .. ต่างคนก็ต่างจะแซงรถคันที่อยู่ข้างหน้าตัวเอง (ผมอยู่เลนซ้ายสุด สาวคนนั้นอยู่เลนขวาสุด)

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 23:35:02 »
ผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ ต้องระวังนิดนึง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 23:40:58 »
วันนี้เกือบเฉียด ขากลับเจอวีออส MC ดำแซงซ้าย
หลังจากเราแซงรถจากเลนขวาแล้วเข้าเลนกลางไม่กี่วิเอง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 00:44:35 »
เหตุการณ์แบบนี้น่าเกิดอยู่บ่อยๆนะครับ ผมเองเคยอยู่ในตำแหน่งสาวสวยคนนั้น แต่ผมจะชิดซ้ายเข้าซอยไม่ใช่จะแซงซ้าย...ก็ต้องเข้าเลนกลางก่อน..เกือบจ๊ะเอ๋กับเก๋งคันหนึ่งเหมือนกัน โชคดีทั้งคู่ขี้อาย ม้วนหลบกันไปเอง
ผมว่าก็ไม่มีใครผิดใครถูก มันเป็นจังหวะพอดีกัน แต่ถ้าจิ้มกันขึ้นมา คันที่ล้ำหน้าคงเป็นฝ่ายถูกมั้ง
ทางที่ดีกลับเข้าเลนตัวเองก่อนดีก่า แต่ถ้าไม่ทัน...ถ่ายรูปสาวสวยคนนั้นมาฝากด้วยนะ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 00:53:45 »
ทำไมไม่ชนเลยอะครับ กว่าประกันจะมาน่าจะได้นั่งคุยกันชิวๆหลายประโยค  :D
H.

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 03:01:25 »
ผมมองตามความรู้สึกนะ

ใครเข้าเลนกลางได้ก่อนถูก

ใครเข้าเลนกลางได้ทีหลังผิด
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 04:18:17 »
ผมมองตามความรู้สึกนะ

ใครเข้าเลนกลางได้ก่อนถูก

ใครเข้าเลนกลางได้ทีหลังผิด

สมมุติว่า เลนขวาแซงซ้ายเข้าเลนกลางก่อน.....แล้วชน
แบบนี้เถียงกันตายเลย เลนซ้ายก็อ้าง คุณเลนขวาคุณแซงซ้ายได้ไง
คุณเลนขวาก็อ้างกลับ  อ้าว...แบบนี้ คุณชนท้ายฉัน คุณไม่ผิดหรอ

ทำไงล่ะทีนี่......

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:26:35 »
ถ้าประกันชั้น 1 ทั้งคู่ อาจจะสรุปให้เป็นประมาทร่วม
ต่างคนต่างซ่อม จบๆไป

ผมเคยเจอแบบนี้ ลุงขับกระบะ ไม่มีประกัน
เปลี่ยนเลนมาเกี่ยวกันพอดี ยังดีที่ขับไม่เร็ว (ถนนลาดกระบัง ก่อนถึงสนามบิน)
ลุงแกขับออกจากซอย ตีออกเลนกลาง ผมขับเลนขวา จะเข้าซอยเลยตีเข้าเลนกลาง
มองไม่เห็นทั้งคู่ แก้มหน้ารถผมเบียดกับประตูหน้ารถกระบะ
แค่เสี้ยววินาทีไม่ทันจริงๆ ยอมๆกันไป ผมยกมือขอโทษ แกก็ขอโทษ จบๆกันไป

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:27:45 »
คันไหนชนท้ายคันนั้นก่อนคันนั้นผิดครับ

แม้จะมีว่า แซงซ้ายผิดก็ตาม

แต่หาก ในเคสคุณ คันไหน ไปชนท้ายคันหน้าก่อน คันชนท้ายต้องรับผิดก่อน

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 07:39:39 »
กรณีแบบนี้หลายๆคนคงเจอบ่อยเหมือนต่างคนต่างแซงแล้วจะเข้าเลนส์พร้อมๆ กัน แต่ต่างคนก็ต่างไม่เห็น ผมว่าลองใช้วิธีมองกระจกข้างให้กว้างขึ้นอะครับ ไม่ใช่มองเลนส์ที่จะเข้าเพียงเลนส์เดียว แต่มองยาวออกไปอีกเลนส์นึง อาจจะเป็นการโยกตัวเล็กน้อย น่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:03:36 »
มองกระจกมองหลังแล้วลองเหลี่ยวไปมองนอกรถเพิ่มอีกซักนิด ก็จะปลอดภัยขึ้นครับ  ;)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:07:18 »
^
^

ขอบคุณครับ ผมก็ว่าผมถูกนะ แต่เห็นคันเลนขวาสุดที่จะแซงหันเหลือบมามองแบบว่าจะขย้ำ ... พอมองหน้ากลับไป เอ้าสาวสวยหน้าตาดีนี่หว่า  :D

อ้อ ..เลนตรงกลางว่าง และไม่มีรถอยู่ในเลนตรงกลางด้านหน้าครับ .. ต่างคนก็ต่างจะแซงรถคันที่อยู่ข้างหน้าตัวเอง (ผมอยู่เลนซ้ายสุด สาวคนนั้นอยู่เลนขวาสุด)

กรณีนี้คนสวยถูกเสมอครับ (สำหรับเค้า)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:58:13 »
คุณผิดครับ เพราะกฎหมายห้ามแซงซ้ายครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:10:03 »
อย่าให้คำว่า "ห้ามแซงซ้าย" อยู่ในหัวกันเลยนะครับ  ห้ามแซงซ้าย มันสำหรับถนน เลนเดียวสวน ไป-กลับ  ครับ
 ;)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:45:09 »
ใครชักปืนยิงก่อน ผิดครับ *-* ;D

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:54:30 »
ประมาทร่วม
ต่างคนต่างซ่อม

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 10:00:48 »
จังหวะที่โดนตัวรถใครเป็นคนเอาหัวโดนรถอีกคัน ก่อนอาจจะผิด ได้
แต่ ต้องดูว่าอีกคันเข้าเต็มเลนหรือยังอีก ถ้าเข้าเืกือบเต็มเลนแล้วไปชนคันที่กำลังเข้าพอดี คันที่เข้า ซวย

แต่ผมไม่เข้าใจทำไมแซงซ้าย ในถนนสามเลนไม่ได้ แ้ล้วมันจะมีเลนซ้ายไปทำไมละครับ
อย่างนั้นรถที่ออกมจากทางซ้ายแต่ดันขับเร็วกว่าเลนขวาผิดหรือเปล่า แต่ในถ้าผมมองผมว่าไม่ผิด มีตั้งสามเลน
ดันวิ่งแช่แต่ทางขวากับกลางแล้ว ปล่อยให้ซ้าย โล่ง

ปล. ใครวิ่งเส้นดินแดงมุ่งหน้าวิภา-รัชฏา (เลนทางด่วน) จะเจอกรณีที่ผมบอกเลย แช่ขวา กลางหย่อมแหยม แต่ซ้ายว่าง ประเสริฐแท้ๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:03:41 »
คุณผิดครับ เพราะกฎหมายห้ามแซงซ้ายครับ

อ่านยังไงหว่าว่าผมแซงซ้าย

ผมอยู่เลนซ้ายสุดนะ คนหล่อไม่ผิดครับ
  :D

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:17:24 »
เหอะๆ อันนี้ ต้องรอจ่า มาพ่นสีพื้นแล้วดูตามกรณีครับ ใครเข้าเลนก่อน ใครอยู่หน้าใครอยู่หลัง สุดท้ายประมาทร่วม ( จ่าต้องพูดอย่างนี้แน่ เพราะมันง่ายสุดละ )

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:06:16 »
เหตุการณ์แบบนี้ บางทีมันก็พูดยากนะครับ แต่ถ้ามีของอื่นมาเสริม มันน่าจะวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น เช่น พวกรูปถ่ายของสาวสวยคนนั้น อะไรแบบนี้เป็นต้น มันจะทำให้วิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2012, 12:23:37 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:27:43 »
เดี้ยวจ่ามา จ่าบอกว่าประมาทร่วมต่างคนต่างรับผิดชอบไป หุหุ  ;D ;D

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:29:41 »
เหตุการณ์แบบนี้ บางทีมันก็พูดยากนะครับ แต่ถ้ามีของอื่นมาเสริม มันน่าจะวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น เช่น พวกรูปถ่ายของสาวสวยคนนั้น อะไรแบบนี้เป็นต้น มันจะทำให้วิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น อิอิ
:o :o :o :o :o

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 15:58:35 »

ไม่มีรูปถ่ายสาวสวยครับ มีแต่สาวสวยถ่ายรูป เป็นสื่อซะด้วย  ;)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 16:15:54 »

ไม่มีรูปถ่ายสาวสวยครับ มีแต่สาวสวยถ่ายรูป เป็นสื่อซะด้วย  ;)

อืม นะ ก็พอได้ครับ อิอิ อย่างนี้ค่อยวิเคราะห์ง่ายหน่อย 555555+

สรุปรถที่แซงซ้ายผิดครับ (เห็นรูปแล้ววิเคราะห์ได้ทันที) 55555

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 18:39:13 »
เพื่อนผม เพิ่งเจอเหตุการณ์คล้ายๆ กันนี้มาสัก สองเดือน

ถนนมีสามเลน

เพื่อนอยู่เลนกลาง(รถเก๋ง) แซงรถยนต์ เลนกลาง (โดยตบไปเลนขวาก่อน แล้วซ้ายมาเลนกลาง)

รถไถ อยู่เลนซ้าย แซงรถกระบะที่จอดฉุกเฉินอยู่ (แซงแล้วขึ้นมาอยู่เลนกลาง)

กลายเป็นว่า มาเจอกัน ตรงเลนกลางพอดี (ดีที่รถเลนกลางที่โดนแซงมา เบรคทัน ไม่งั้นคงเข้าไปซ้ำ)

ปรากฎว่า จนท. ว่ารถเพื่อนผมผิด เพราะ ตอนเข้าเลนกลาง รถเพื่อนผม ไปเสยท้ายรถไถ

รถไถ ตกรถ อะไรไม่รู้ทับ แขนขาด แล้วพุ่งเข้าบ้านเรือนแถวนั้น

รถเพื่อนไม่ได้ต่อประกัน ตอนนี้ จ่ายบานเลย...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 23:28:37 »
ให้แซงซ้ายไม่ถูกไว้ก่อนครับ
อย่าให้คำว่า "ห้ามแซงซ้าย" อยู่ในหัวกันเลยนะครับ  ห้ามแซงซ้าย มันสำหรับถนน เลนเดียวสวน ไป-กลับ  ครับ
 ;)
การแบ่งเลนในถนนหลายเลย ก็ให้ซ้ายเป็นช้า ขวาเป็นแซง กลางเป็นเดินทางอยู่ดีครับ

มองกระจกมองหลังแล้วลองเหลี่ยวไปมองนอกรถเพิ่มอีกซักนิด ก็จะปลอดภัยขึ้นครับ  ;)
ถูกต้องครับ จะสอบใบขับขี่ภาคปฏิบัติที่อเมริกา ต้องมองข้ามหัวไหล่ก่อนเปลี่ยนเลนด้วย อันนี้ขอบคุณที่ไปอบรมกับฟอร์ดมาตอนนั้นนะครับ