ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มน้ำมันโกงน้ำมันต้องทำไงครับ?  (อ่าน 6978 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ปั๊มน้ำมันโกงน้ำมันต้องทำไงครับ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 16:18:48 »
สมมติสเปครถเราเติมได้ 60 ลิตร  แวะเข้าปั๊มตอนไฟเตือนน้ำมันหมดขึ้นโชว์

แต่เติมออกมาแล้วได้ 68 ลิตร... ควรจัดการยังไงครับ? แจ้งตำรวจ? แจ้งสคบ.? ต่อรองราคาตามสมควร?

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
Re: ปั๊มน้ำมันโกงน้ำมันต้องทำไงครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 16:29:59 »
 ซื้อถังน้ำมันกับปั๊มครับ
จากนั้นเติมใส่สัก 3ลิตร
แล้วดูว่าได้สามลิตรจริงมัย ให้แน่ใจก่อนโวยวายครับ ต้องเต็มหัวเดียวกันด้วยนะครับ
พร้อมบิลที่มีชื่อปั๊มครับ แล้วค่อยโวยวาย
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Re: ปั๊มน้ำมันโกงน้ำมันต้องทำไงครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 16:42:38 »
รถทุกคันมีถังน้ำมันส่วนที่เป็น Reserved Fuel หรือถังส่วนสำรอง
อาจจะเปนถังเดียวกันนี่แหละ แต่ทำมาใหญ่กว่า จุกว่าสเปคที่ระบุไว้
ป้องกันน้ำมันหมด เมื่อไฟเตือนแต่หาปั้มไม่ได้ครับ

ผมว่าน่าจะเปนถังสำรอง 5-10 ลิตรนอกเหนือจากสเปคนะครับ
ไม่งั้นเวลาทดสอบการประหยัดน้ำมัน รถหลายๆรุ่นพี่จิมมี่จะเขย่ารถทำไม
แค่หัวจ่ายตัดบางทียังไม่เต็ม้ลยครับ

ลองตรวสอบหลายๆครั้ง ทำอย่าง คห.ข้างบนบอก ถ้า/ด้น้อยกว่าความเป็นจริง
ค่อยแจ้งนะคับ ใจเยน
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 16:48:32 »
แล้วดูว่าได้สามลิตรจริงมัย ให้แน่ใจก่อนโวยวายครับ ต้องเต็มหัวเดียวกันด้วยนะครับ
พร้อมบิลที่มีชื่อปั๊มครับ แล้วค่อยโวยวาย

ใช่เลยครับ แบบนี้เห็นกันจัด ๆ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 17:42:58 »
ลองพิสูจน์ก่อนครับ ถ้าชัวก็บอกชื่อ ตำแหน่งปั้ม แจ้งความได้เลย ถ่ายคลิปไว้ด้วยจะได้ชัว ไม่ต้องเถียง

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 20:29:22 »
ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็คงต้องมีการพิสูจน์หล่ะครับแบบนี้ แต่รถผมก็เคยวิ่งแบบไฟขึ้นเตือน เข็มตก Cruising Range อยู่0 แล้ววิ่งต่อไปอีก10 กว่าโล พอกลับไปเติมเต็มถังก็ยังไม่เคยได้ถึง 65 ลิตรเลยครับ Specถังคือ 70ลิตร

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 21:30:47 »
รถทุกคันมีถังน้ำมันส่วนที่เป็น Reserved Fuel หรือถังส่วนสำรอง
อาจจะเปนถังเดียวกันนี่แหละ แต่ทำมาใหญ่กว่า จุกว่าสเปคที่ระบุไว้
ป้องกันน้ำมันหมด เมื่อไฟเตือนแต่หาปั้มไม่ได้ครับ

ผมว่าน่าจะเปนถังสำรอง 5-10 ลิตรนอกเหนือจากสเปคนะครับ
ไม่งั้นเวลาทดสอบการประหยัดน้ำมัน รถหลายๆรุ่นพี่จิมมี่จะเขย่ารถทำไม
แค่หัวจ่ายตัดบางทียังไม่เต็ม้ลยครับ

ลองตรวสอบหลายๆครั้ง ทำอย่าง คห.ข้างบนบอก ถ้า/ด้น้อยกว่าความเป็นจริง
ค่อยแจ้งนะคับ ใจเยน

อืม ผมเห็นด้วยนะ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:21:54 »
เค้าไม่ได้เคลีย์ยอดที่หัวจ่ายรึเปล่าครับ

ถ้าจะโกงกันที่หัวจ่ายคงทำได้ยาก  เพราะจะมีเจ้าหน้าที่ไปตรวจอยู่เป็นประจำ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:29:10 »
เค้าไม่ได้เคลีย์ยอดที่หัวจ่ายรึเปล่าครับ

ถ้าจะโกงกันที่หัวจ่ายคงทำได้ยาก  เพราะจะมีเจ้าหน้าที่ไปตรวจอยู่เป็นประจำ

แต่ก่อนผมเคยเห็นที่ปั้มเสือแถวบ้านผมอ่ะครับ ทำแบบนี้แหละ เติมหลายคันมาก  ปัจจุบันผมไม่เข้าอีกเลย

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:36:43 »
ส่วนตัวเคยเจอแบบราคาเริ่มวิ่งแล้ว แต่หัวจ่ายยังไม่ได้เสียบเข้าไปในรูเลย ยังลอยๆอยู่เห็นๆไม่มีน้ำมันออกมาสักหยด
พอเกือบร้อยบาทหัวจ่ายถึงเข้าไปอยู่ในถังน้ำมันเรียบร้อย

ผมก็งงรู้สึกเหมือนเสียตังฟรีไปร้อยนึงหรือว่ามันต้องเอาเข้าถังก่อนถึงจ่ายให้แล้วจะจ่ายชดเชยให้ป่าวหว่า สุดท้ายก็เลี้ยงไม่เติมปั๊มนั้นอีกเลย =="

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:50:56 »
ก็เห็นทุกตู้มันมีตราผ่านการตรวจสอบหมดแล้ว

ยังโกงกันได้อีก คนไทยนี่ สุดยอดจริงๆนะครับ

เอยะมาก ไม่ว่าจะขายของในตลาดโกงตรชั่ง -  -*

โกงน้ำมัน โกงแก็ส สารพัดจะโกง

แต่ทำไงได้ละครับ

เราก็ต้องทนรับมันไป

เง้อ ประเทศไทย

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:00:32 »
เคยโดนแบบว่าเติมมอเตอร์ไซด์เสร็จแล้วมาเติมรถเราแล้วไม่ได้ reset หัวจ่ายครับ

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 14:54:43 »

ใช่เลยครับ แบบนี้เห็นกันจัด ๆ

เติมให้เราดูต่อหน้ามันก็ไม่โกงซิครับ ได้เต็มๆนั่นแหละ
โกงตอนเราเผลอโน่น เติมลงถังยังไงเรามองไม่เห็นอยู่แล้ว มันก็โกงได้ต่อ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 16:18:02 »

แต่ก่อนผมเคยเห็นที่ปั้มเสือแถวบ้านผมอ่ะครับ ทำแบบนี้แหละ เติมหลายคันมาก  ปัจจุบันผมไม่เข้าอีกเลย
[/qu

คิดว่าเป็นกรณีนี้ครับ ก่อนเติมต้องดูด้วยว่าเคียร์หัวจ่ายหรือยัง  ผมเคยโดนปั้มเชลล์แถวบางกะปิ หลังจากนั้นไม่เข้าอีกเลย

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 13:22:08 »
หัวจ่ายของปั๊มหอยสามารถกดปิดเปิดได้โดยไม่ต้องเคลียร์ตัวเลขน่ะครับ
เวลาเข้าเติมต้องคอยสังเกตก่อนทุกครั้ง

เทคนิคส่วนตัวคือ  แกล้งทำเป็นลืมเปิดฝาถัง แต่เดินลงมาดูหัวจ่ายก่อนทุกครั้ง (ถึงแม้จะเป็นปั๊มที่เติมประจำก็เถอะ)