ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรถแบตหมด+เพาเวอร์ไฟฟ้า+กันขโมย มาเล่าให้ฟังครับ  (อ่าน 28785 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
วันนั้นครับ...
ทำไมครับ?
สตาร์ทรถแล้วเงียบมาก
โห! ใช้รถไฮบริดใช่ม้ะ
เปล่า...สตาร์ทไม่ติด ;D

เข้าเรื่องๆ...เมื่อวาน yaris แบตหมดครับ หมดชนิดที่ว่า ไม่สามารถกดปลดล็อคจากรีโมทได้ (รีโมทของศูนย์นะครับ) ไขกุญแจก็เปิดได้ประตูเดียว เซ็นทรัลล็อคไม่ทำงาน บิดกุญแจ on แล้วเงียบกริบ เหตุคือพี่เปิดไฟทิ้งไว้ครับ แล้วรถไม่ได้ไปไหนเลย 2 วัน :o

เช้ามา ก็ตามสูตร เอา vios มาพ่วงแบต โดยคัน yaris ผมทิ้งกุญแจไว้ในรถ กระจกไม่ได้เปิด พอเสียบขั้วครบปุ๊บ รถร้องทันที สะดุ้งเลย ไม่เคยเป็น ก็เลยจะเปิดรถไปหยิบกุญแจ....(คงไม่ต้องเดานะครับ ถ้ามันปกติผมคงไม่เอามาเล่า)  รถล็อคครับ!!
จำได้ว่าให้แม่เก็บกุญแจสำรองไว้ดอกนึง (เก็บไว้ 5 ปีแล้ว คิดว่าจะหาเจอมั้ย??) แต่โชคดีครับ เพิ่งจัดของเลยจำได้ว่าอยู่ไหน จีงจัดการเรื่องเสียงได้ และสตาร์ทติด เลยทิ้งไว้ 10 นาที ดับเครื่อง

เพื่อความชัวร์ สตาร์ทอีกรอบ (ถ้าคราวนี้ไม่ติด ต้องเปลี่ยนแบตแน่ๆ) ตามคาดครับ เงียบ...ไม่มีกระทั่งเสียงแชะๆๆ แต่ไฟหน้าปัดติดแล้วนะ
จั๊มแบตรอบสอง คราวนี้เปิดกระจกไว้ ;D แต่ไม่ร้องและ สตาร์ทติด จึงตัดสินใจเอาออกไปวิ่งซักหน่อย

สถานที่ในบ้านต้องกลับรถ...พอหมุนพวงมาลัยเท่านั้นแหละ รอบแรกยังปกติ แต่อีกรอบ โอ้โห..ไม่คิดว่าจะได้ขับ yaris พวงมาลัยพาวเยอร์ :-\
ก็ไม่คิดอะไร เดี๋ยวไฟมาเยอะๆ คงหาย ขับๆ ออกไป พอเริ่มได้ความเร็วแล้วน้ำหนักมันดีจริงๆ พอกับ mazda 3 เลย (คะแนะนำแบบประชดนะครับโตโยต้า พอขับความเร็วสูงแล้วลดการทำงานของพาวเวอร์ซะ น้ำหนักดีมาก :)) ขับไปซักพักพวงมาลัยก็กลับมาทำงานเหมือนเดิม พอถึงบ้านกลับรถอีกรอบ คราวนี้หมุนได้สองที อีกทีนึงพาวเยอร์อีกและ = =

จะออกจากบ้านอีกรอบ จึงไปโบก taxi หน้าบ้านขอให้เข้ามาจั๊มแบตให้หน่อย ให้ค่าน้ำใจไป 50 (แบ๊งค์ย่อยไม่มีอ่ะ,, เดือนที่แล้วเคยโบกมาจั๊มอีกคันเหมือนกันเค้าไม่เอาเงินนะ :-\)  ออกจากบ้านไปคราวนี้พอเสร็จธุระแล้วก็จัดการเปลี่ยนแบตครับ

45 แอมป์ แบตน้ำปกติ 1500 บาทถ้วน ร้านในซอยสำราญราษฎร์ (ตอนแรกถาม แบบแห้ง 1700 แต่ไปหาๆ แล้วออกมาบอกหมด - -)
-------------------------

สรุปครับ เอามาบอกเผื่อใครยังไม่รู้ ไม่เคยเจอ

-ก็คือ ถ้ารถเป็นพวงมาลัยเพาเวอร์ไฟฟ้า eps อย่าให้รถแบตหมดเกลี้ยงนะครับ คุณอาจจะกล้ามขึ้น/ข้อมือเคล็ดได้ ถ้าเป็นคุณสุภาพสตรีอาจจะไม่มีความพยายามหมุนพวงมาลัยเป็นแน่ มันหนักจริงๆครับ
-พ่วงแบตในรถที่มีสัญญาณกันขโมย ให้เปิดกระจกไว้ หรือไม่ก็พกกุญแจรถไว้กับตัวนะครับ ไม่งั้นอาจต้องพึ่งผู้เชี่ยวชาญการงัด
-ก่อนลงจากรถสำรวจไฟต่างๆว่าไม่ได้เปิดทิ้งไว้ด้วยนะครับ

ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 13:02:30 โดย O.H.M »
JC TU #54

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
อ่านเพลินดีครับ ได้ความรู้ด้วยครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ขอบคุณครับพ้ม...

ผมไม่มีปัญหา เพราะรถผมพาวเยอร์ Full Time ;D

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

ขอคุณครับ

เก็บข้อมูลๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Headman

ของผมรอดไปครับ เพิ่งเปลี่ยนมา แต่จะว่าไป ผมเย่อ ตูดกระดกทุกครั้งอยู่แล้ว เป็นเรื่องปกติครับ  ;D ;D
วิ่งช้าๆ หรือจอดนิ่ง หนักโคตรๆ วิ่ง 60 กว่าๆ กำลังดี ดีมากๆ เลย มั่งคง เลย 100 ไปแล้ว ไม่ค่อยแน่ใจ พอใกล้ 120 เบาโหวงเลย  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ apinui

สงสัยอะครับ

คือโดนทั่วไป ที่ทราบมา รถยนต์ จะใช้ไฟจาก ไดร์ชาจ ถ้ารถติดเครื่องแล้ว แต่ไฟจากแบ๊ต จะใช้เฉพาะเพราะตอนที่เครื่องยนต์ไม่ติด เช่นใช้สต๊าด ใช้เปิดกระจก หรืออื่นๆ

แต่ถ้ารถติดเครื่องแล้ว ไดร์ชาจ ทำงาน ไฟในรถน่าจะปรกตินะ เช่น พวงมาลัยน่าจะเบาเป็นปรกติ

เพราะผมเคยดูรถเพื่อนที่เวลาแบ๊ตหมด คือรถเพื่อนผมเนี่ยมีที่วัดไฟ (โวลต์มิเตอร์)ในรถ ตอนแบ๊ตหมดมันขึ้นแค่ 3 โวลต์ แต่พอรถติดเครื่องแล้ว มันไปเป็น 13 โวลต์ และระบบไฟฟ้าต่างๆในรถ ก็ใช้งานได้ปรกติ ...

แต่ผมไม่รู้นะ รถรุ่นใหม่ พวงมาลัยไฟฟ้าสมัยนี้้ อาจเป็นแบบนี้ก็ได้เนอะ

ลืมบอกรถเพื่อนผมที่ยกตัวอย่างไม่ใช่พวงมาลัยไฟฟ้าครับ

จริงๆ...ผมจำได้ว่าตอนเรียนขับรถ ได้ขับ civic ef พาวเยอร์ มันเบากว่านี้นะ 555

ตอบคุณ apinui .. อันนี้ผมก็ไม่รู้อ่ะครับ มันคือต้องวิ่งไปเรื่อยๆ ซักพัก ถึงจะใช้ได้  แล้วพอเราหมุนมันหลายๆ รอบตอนกลับรถ ได้รอบสองรอบก็หนักอีก ทำตัวเหมือนต้องชาร์จไฟให้ตัวเอง? รอคนรู้ละเอียดมาตอบดีกว่าครับ ;)
JC TU #54

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
อะ รีบเปลี่ยนแบตฯจังเลยครับ หน้าจะขับไปที่ร้ายแบตฯ แล้ว ถอดแบตฯไปชาต เผื่อแบตฯยังไม่เสื่อม
แต่ก็ดีเหมือนกันครับได้ของใหม่เลย
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ผมก็เคยครับ ติดเครื่องทิ้งไว้ลงไปเข้าห้องน้ำ ดันลืมเอากุญแจออก เพราะกำลังจะราดแล้ว กลับมาต้องโทรเรียกช่างกุญแจเลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Armo

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์และความรู้ครับ :D

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ขอบคุณสำหรับประสบการ์ณที่ดีครับ  :) แต่ผมว่าน่าจะไปก๊อปกุญแจสำรองอีกตัวที่ไว้เปิดประตูอย่างเดียวติดตัวไว้ก็ดีครับ เพราะผมเคยรถสตาร์ทอยู่ปิดประตูล็อคเองเลย ก็เลยหัดเอากุญแจสำรองติดไว้กับตัวครับเพราะว่าเผื่อฉุกเฉินอะครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ขอบคุณสำหรับประสบการ์ณที่ดีครับ  :) แต่ผมว่าน่าจะไปก๊อปกุญแจสำรองอีกตัวที่ไว้เปิดประตูอย่างเดียวติดตัวไว้ก็ดีครับ เพราะผมเคยรถสตาร์ทอยู่ปิดประตูล็อคเองเลย ก็เลยหัดเอากุญแจสำรองติดไว้กับตัวครับเพราะว่าเผื่อฉุกเฉินอะครับ

เห็นด้วยมากๆครับ เคยโดนมากับตัว รถคันเก่าสวิตช์เบรคค้าง จอดไม่ดับเครื่องลงไปเติมลม เสียงดัง "กร๊อก" ล็อคเรียบร้อย ติดเครื่องไว้ชั่วโมงกว่ารอให้น้องเอากุญแจสำรองมาให้  :'(
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
เอ่อ ของผม jazz ครับ พวงมาลัยไฟฟ้าเหมือนกัน แบตฯเคยหมด เกลี้ยง เหมือนกัน แต่ไม่เห็นมีอาการแบบนี้เลยอาจจะเป็นเฉพาะรุ่น .. แต่ อันนี้ อยากฝาก นิดนึงครับ สาเหตุที่ แบตฯ ผม หมดเกลี้ยง เพราะ เป็นที่  รีัเลย์ ตัด คอมแอร์ เสีย มันจะอยู่แถวๆ คอนโซลกลาง อันนี้ มันจะทำให้ เวลา เราปิด สวิท กูญแจ
..แล้ว สวิท แอร์เปิดอยู่ พัดลมมันจะทำงาน นะครับ แม้เราจะดึงกุญแจ ออกมา จากรถแล้ว ...อาการนี้ หาสาเหตู กว่าจะเจอ ประมาณ เกือบ อาทิตย์ เพราะ รถจอด ทั้งคืนแล้วพัดลมแอร์ มันทำงาน มันก็ กินแบต เกลี้ยง ...ถ้าปิดสวิท แอร์ สุดก็ ไม่เป็นไร แต่วันไหนถ้า  ลืม หรือ แฟนใช้รถ ประเภท ดับเครื่อง แล้วแต่ไม่ได้ ปิด สวิท ก็งานเข้าทันที ระหว่างหาอาการ อยู่ ได้ จั๊ม แบต ไป3ครั้ง เซ็งเป็ด...เสียค่าเปลี่ยน แบต ไป 1ลูก กะ เคลมไป 1ลูก เพราะตอนแรก ก่อนที่จะหาสาเหตุได้ คิดว่า เป็นที่แบต ไม่ดี..พอร้านเคลมให้ ก็ เป็น อีก คราวนี่้้ เลยไล่หา กัน ถึงรู้..

ออฟไลน์ friend2929

สัญญานเตือนไฟหน้าค้างไม่ดังเหรอคับ

ออฟไลน์ Thailand01

โป๊ะเช๊ะ...  เหมือลกัลเลยยย  ของผมล้อ17อีกต่างหากเล่นเอาแขนเจ็บไปทั้งวันนนน  ^^~
^^~

-คุณ mayjazza
อาการแปลกจริงๆครับ - - จริงๆก่อนดับเครื่องน่าจะปิดแอร์นะฮะ

-คุณ friend2929
ไม่ใช่ไฟหน้าครับ ไฟอ่านแผนที่ในรถอ่ะครับ คงหาของแล้วลืมปิด...

JC TU #54