ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้า 100% จะมีโอกาสเข้าเมืองไทยเร็วที่สุดเมื่อไรครับ  (อ่าน 8827 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
พวก Leaf, etc มีโอกาสจะมาเมืองไทยไหมครับ
อีกสักกี่ปี ราคาจะพอรับได้ หรือแพงเว่อร์แบบ hybrid
ลองเดากันเล่นๆ ดู

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
เท่าที่สังเกตุ ประเทศไหนที่มีรถ(ยนต์)ไฟฟ้า จะมีโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ เพราะจะมีไฟฟ้าใช้เหลือเฟือมากๆ และค่าไฟราคาถูกมาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ีอีกนานครับ เพราะมันมีเรื่อง Parallel เยอะมาก
ตั้งแต่บ.รถ โรงไฟฟ้า กฟผ. สถานีบริการ = ='
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ prai

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะเข้ามาในรูปแบบของ Plug in Hybrid ก่อนครับ
เพราะว่าไม่ต้องเพิ่งสถานีรีชาร์จไฟ แค่รีชาร์จกับไฟฟ้าภายในบ้าน และเติมน้ำมัน อัตราการบริโภคพลังงานต่ำๆ ก็อยู่ประมาณ 50 กม./ลิตร แล้วครับ
ถึงไฟฟ้าในแบตเตอรี่จะหมด ก็สามารถวิ่งต่อได้ด้วยพลังงานน้ำมันครับ น่าสนใจกว่า EV คาร์เพียวๆ มั้ยครับ?

แต่จะมาเมื่อไหร่ และราคาเท่าไหร่ ไม่สามารถบอกได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
ต้องถามรัฐบาลไทยครับว่าจะพร้อมเมื่อไหร่

ออฟไลน์ XL_SiZe

น่าจะติดตัวเป้ง ๆ ที่ขายน้ำมัน หลาย ๆ ประเทศก็เป็นกัน
และรัฐก็ได้ภาษีจากน้ำมันมากจริง ๆ คงยังไม่สนับสนุน.....

ส่วนสถานีชาร์จไฟ ผมว่าไม่น่ายาก
ให้นักประดิษฐ์ไทยเก่ง ๆ ทำออกมาน่าจะได้นะครับ
เป็นตู้ประดิษฐ์ แปลงไฟบ้าน ๆ ให้ตรงกับคู่มือรถเพื่อชาร์จ ใช้วัสดุดี ๆ ทำ

เอาเป็นแบบหยอดเงินยังได้เลย คนไทยเก่งจะตาย
หยอดเหรียญปุ๊ป ปล่อยไฟออกมาปั๊บ เอาวางไว้ แบบที่เติมลมในปั๊ม ปตท. น่ะ  :D

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
เห็น มหาลัย พระนเรศวร ที่พิษณุโลก มีแล้ว รถไฟฟ้า 100เปอ แต่เป็นรถบัส ^^ อยากให้มหาลัยอื่นทำบ้าง พวกที่มีมหาลัยใหญ่ ๆ ต้องรอรถบัสบางทีรถในมหาลัย ก็ควันดำเกิน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

น่าจะติดตัวเป้ง ๆ ที่ขายน้ำมัน หลาย ๆ ประเทศก็เป็นกัน
และรัฐก็ได้ภาษีจากน้ำมันมากจริง ๆ คงยังไม่สนับสนุน.....

ส่วนสถานีชาร์จไฟ ผมว่าไม่น่ายาก
ให้นักประดิษฐ์ไทยเก่ง ๆ ทำออกมาน่าจะได้นะครับ
เป็นตู้ประดิษฐ์ แปลงไฟบ้าน ๆ ให้ตรงกับคู่มือรถเพื่อชาร์จ ใช้วัสดุดี ๆ ทำ

เอาเป็นแบบหยอดเงินยังได้เลย คนไทยเก่งจะตาย
หยอดเหรียญปุ๊ป ปล่อยไฟออกมาปั๊บ เอาวางไว้ แบบที่เติมลมในปั๊ม ปตท. น่ะ  :D

ตามนี้เลยครับ มันคือความจริงที่เรารู้อยู่เต็มอก คนถือหุ้นปตท. พวกขาใหญ่ทั้งนั้น เค้าคงไม่ยอมเสียผลประโยชน์ไปง่ายๆ หรอกครับ ตอนนี้ Plug-in Hybrid น่าจะพอไปได้มากกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ Tonge

รู้สึกว่า LEAF มีขายแล้วนี่ครับ
เคยเจอบนถนนสีขาว 2ครั้ง

ออฟไลน์ Xtream@tom

เห็น มหาลัย พระนเรศวร ที่พิษณุโลก มีแล้ว รถไฟฟ้า 100เปอ แต่เป็นรถบัส ^^ อยากให้มหาลัยอื่นทำบ้าง พวกที่มีมหาลัยใหญ่ ๆ ต้องรอรถบัสบางทีรถในมหาลัย ก็ควันดำเกิน
ครับ แต่ไม่มีแอร์+ขึ้นค่าเทอมอีก T^T

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ถ้าสถานีชาร์จ ต้องเตรียมสาย 480v. รอไว้
บวกกับที่จอด ที่จะให้รถจอดได้ 30นาที ตามกำหนดเวลาการชาร์จ... อืมม

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมว่าเร็ว-ช้าน่าจะอยู่ที่รัฐบาลนะครับ

ออฟไลน์ chaipat004

• Newbie
  • *
ผมว่าเร็ว-ช้าน่าจะอยู่ที่รัฐบาลนะครับ

ตราบใดที่ยังเสียผลประโยชน์ คิดว่ายากครับ

ออฟไลน์ 6162002

จุฬาก็มีครับ มีทั้งแอร์ ไม่แอร์ ปนๆกัน  เบื่อไอ่ที่มีแอร์มาก วิ่งแปบๆไฟหมด ไปไม่ค่อยถึงปลายทาง แถมแอร์ไม่ค่อยเย็นอีก ความเร็วก็สมเป็นรถ ปอพ. เก่า
คือ "ปรับให้อืดเป็นพิเศษ"  - -

ป.ล. เห็นด้วยครับว่า ช่างไทย กะอีแค่ที่ชาร์จไฟ ทำได้ง่ายๆแน่นอน เพราะมันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนอยู่แล้ว แต่เราต้องยอมรับความจริงด้วยครับว่า การทำพวกนี้มันเป็นการลงทุนสูง ประเทศไทยยังไม่มีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เลยด้วยซ้ำ แล้วก็ไม่ได้มีเงินเหลือขนาดนั้นครับ ต้องเอาเงินไปทำด้านอื่นก่อน เพราะงั้นอีกนานครับ

ป.ล.2 ระยะทางการวิ่งของมันที่เขาทดสอบกันจริงๆก็100กิโลนิดๆ (สเปคบอก160) ผมว่ามันน้อยไปด้วยแหละครับ สมมติขับไปเที่ยวแค่ตลาดน้ำอยุธยา ยังลุ้นๆเลยว่าจะกลับถึงรังสิตรึเปล่า  ผมว่ารอประเทศไทยพร้อมกว่านี้ ป่านนั้นรถพวกนี้ต้องพัฒนาไปอีกเยอะ แล้วค่อยเอาเข้ามาทีเดียวดีกว่าครับ เอาเข้ามาตอนนี้ ผมว่าเป็นภาระเปล่าๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เข้าน่ะเข้าแล้วครับ มีอยู่รอบตัวเรา แต่ยังไม่ retail เท่านั้นเอง ซึ่งก็ควรเริ่มจาก PHV กันดีกว่านะ
มหาลัยแถวสามย่าน กลางๆเมืองก็ใช้ EV Bus ครับ เคยได้นั่งและถามคนขับว่า นี่เป็นไฮบริดหรือว่าไฟฟ้าล้วนครับพี่ เขาตอบไฟฟ้า ชาร์จไฟล้วนๆเลย แถมยังเป็น MT ด้วย เท่จริงๆ (แต่ผมคิดว่าผมเคยเห็นมันมีท่อไอเสียออกมานะ -*-) ซึ่งในระดับการใช้งานในพื้นที่ที่ไม่ใหญ่มากแบบนี้น่าจะดี มีแผนการวิ่งชัดเจน และมีสถานีชาร์จครับ ขสมก. น่าจะลองดูเป็นตัวอย่างบ้าง

มหาลัยใหญ่ไม่แพ้กันย่านรังสิต ใช้รถโดยสาร CNG ล้วนครับ ใกล้ๆก็มีสถานีบริการ ยังดีกว่าใช้น้ำมันทั่วไป
มหาลัยสีเขียว ติดสี่แยกเกษตร ถ้าจำไม่ผิด B100 มั้งครับ ไปกันคนละทางแต่ก็สะอาดขึ้นนะ

ออฟไลน์ 6162002

มหาลัยแถวสามย่าน กลางๆเมืองก็ใช้ EV Bus ครับ เคยได้นั่งและถามคนขับว่า นี่เป็นไฮบริดหรือว่าไฟฟ้าล้วนครับพี่ เขาตอบไฟฟ้า ชาร์จไฟล้วนๆเลย แถมยังเป็น MT ด้วย เท่จริงๆ (แต่ผมคิดว่าผมเคยเห็นมันมีท่อไอเสียออกมานะ -*-) ซึ่งในระดับการใช้งานในพื้นที่ที่ไม่ใหญ่มากแบบนี้น่าจะดี มีแผนการวิ่งชัดเจน และมีสถานีชาร์จครับ ขสมก. น่าจะลองดูเป็นตัวอย่างบ้าง

มันมีบางคันใช้ LPG สลับด้วยครับ เพราะว่าไฟหมดเร็วเกิน(ไอ่พวกรถมีแอร์ แต่ไม่เย็นนั่นแล)  คนขับโม้ เอิ๊ก ส่วนเกียร์เข้าใจว่าเป็นออโต้แบบโบราณอ่ะครับ คือมี D1 D2 D3 อยากเข้าอะไรก็เข้าไป วิ่งได้เหมือนกัน >_<

ออฟไลน์ ceberos

ดีจังมหาลัยอื่นที่ ประหยัดกันทั้งนั้น ผมเรียน ม.กรุงเทพ พึ่งจบมาปีนี้หมาดๆ เรียนมา5ปี มีแต่ดีเซล ไบโอมันไว้ใส่แค่รถเก็บเศษหญ้า เหม็นฉิบ  ผมว่าช่างไทยเก่งมากนะฮะ ลองดุบ้านหม้อ cable เถื่อนมีกันมา 20กว่าปีได้ ดูตั้งแต่สมัยเป็น UBC กะอีแค่ชาร์จไฟผมว่าไม่เกินแรงเขาแน่นอน

ออฟไลน์ simcity

อยากให้มาจริงๆ ครับ

ถ้าราคาเท่า C-segment ทั่วไป  ซื้อแน่นอน

เบื่อพวกบริษัทน้ำมันจริง ๆ 

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันมีบางคันใช้ LPG สลับด้วยครับ เพราะว่าไฟหมดเร็วเกิน(ไอ่พวกรถมีแอร์ แต่ไม่เย็นนั่นแล)  คนขับโม้ เอิ๊ก ส่วนเกียร์เข้าใจว่าเป็นออโต้แบบโบราณอ่ะครับ คือมี D1 D2 D3 อยากเข้าอะไรก็เข้าไป วิ่งได้เหมือนกัน >_<
งั้นก็คงเป็นเจ็นเนอเรเตอร์ ที่แยกออกมาจากระบบขับเคลื่อน เหมือน Volt ล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ benzgio

• Newbie
  • *
ผมเจอ LEAF คันนี้ที่เส้นวิภาวดีครับ สวยดีเหมือนกันครับ