ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย กระจกโดนหินกระเด็นใส่บนโทลเวย์ แนะนำวิธีซ่อมหน่อยครับ  (อ่าน 18292 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
เมื่อวานบนโทลเวย์ขาเข้า แถวหลักสี่ไปเกษตร  V60 ผมโดนหินกระเด็นใส่น่าจะมาจากฝั่งตรงข้าม เพราะไม่ได้ตามใคร เป็นรอยเท่าหัวไม้ขีด มีแฉกเล็ก ๆ ออกไปคล้ายดาว 3 - 4 แฉก  แนะนำวิธีซ่อมหน่อยครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
ถ้าไม่อยากเปลี่ยนกระจกใหม่ ไปที่ร้าน แล้วเค้าจะใช้น้ำยาอะครับ ไม่น่าจะเกิน 1000
แต่ถ้าไม่ซีเรียสว่าของใหม่ต้องมาเปลี่ยนก็เปลี่ยนกระจกไปเลยก็ได้น่ะครับ ประกันเค้าจ่ายให้

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ถ้าเป็นจุดเล็กๆ ใช้กาวตราช้าง

ออฟไลน์ Lertvarit

ลองซ่อมแบบเฉพาะจุดแล้ว สังเกตว่ามีรอยร้าวแยกไปเพิ่มหรือไม่

หากมันลุกลาม ผมแนะว่าเปลี่ยนทั้งบานเบิกประกันไปเลยจะดีกว่าครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ apinui

เครมประกันครับ

ผมเคยซ่อมมาแล้วกับกระจก แตกเป็นรูปดาว

ซ่อมไงก็ไม่เท่าเปลี่ยนครับ เพราะซ่อม ยังไงมันก็เห็นรอยอยู่ ร้านเก่งร้านดังแค่ไหน ผมผ่านมาหมดแล้ว เห็นรอยเหมือนเดิม กับราคา 1000 บาทที่ต้องเสีย

เปลี่ยนใหม่คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ TorTy

เวลากระจกร้าวหรือเป็นรอย ให้ใช้เทปใส  หรือสติกเกอร์ใสติด ไว้ก่อนนะครับ  กัน ฝุ่น และ น้ำ
เข้าเผื่อเวลาทำงานออกมาจะได้เนียนๆมีหลายคนเข้าใจว่าแปะให้ไม่ให้กระจกร้าวเพิ่มจริงๆไม่ใช่นะครับช่วยแค่ให้ฝุ่นไม่เข้าแค่นั้นครับ

ดูตามนี้ครับตอบไว้หมดแล้ว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,20837.msg314188.html#msg314188
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11067.msg161127.html#msg161127

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ทำไมปัญหาบนโทลเวย์มันมีเยอะแยะจัง เก็บค่าผ่านทางก็แพ้งแพง
เศษผงหรือวัสดุต่างๆ ตามข้างทางก็ปล่อยให้มันอยู่แบบนั้น ไม่ดูแลทางกันเลย :(

ส่วนเรื่องกระจก ถ้ารอยมันไม่ใหญ่มากจริงๆ ก็เอาไปซ่อมให้รอยมันจางลงก็ได้ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Monstruo

การซ่อมกระจกเนี่ยมันไม่เหมือนเดิม 100% นะครับ
มันจะเป็นเป็นจุดเล็กกว่าขนาดของรอยนิดหน่อย

ถ้าจุดที่โดนไม่บดบังทรรศนวิสัยในการขับขี่ก็ซ่อมไปเถอะครับ
รถที่บ้านเคยโดนขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 5 มม.
แต่จุดที่โดนอยู่หลังกระจกมองหลังพอดี ซ่อมไป 500 กว่าบาทมั้ง

ค่าซ่อมขึ้นอยู่กับขนาดของรอยด้วย

ขอบคุณทุกท่าน ผมจะลองซ่อมดูก่อนครับ เห็นว่า 750 บาท ต่อจุด จุดที่ 2 ลด 30 เปอร์เซ็นต์ ค่ารถมาทำให้ที่บ้าน 200
      เลยคิดจะทำ 2 คันเลย  อีกคันเป็น Sportage เป็นรอยรูปดาวมาหลายปีแล้ว มันก็เป็นดาวของมันอยู่อย่างนั้น ถ้าคันแรกทำแล้วดูดี อาจให้ทำอีกคันเสียเลย  ขอบคุณครับ

เอ่อ...ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ ถ้าไม่รีบไปซ่อม เดี๋ยวรอยจะลามไปแบบนี้นะครับ รับรองได้เปลี่ยนบานใหม่ชัว = =b

ปล. รถผมพึ่งเป็นเมื่อกี้นี้เอง หลังจากโดนหินดีดแล้วยังไม่ได้เอาไปซ่อมกระจก - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ RERFz

ซื้อชุดซ่อม มาซ่อมเองเลยครับ
รถสองคันแบบนี้ ผมว่า ค่าซ่อม น่าจะ 2000+ แน่ๆ

ผมซื้อมาจาก ชั้นใต้ดิน zeer รังสิต (ที่มีของประดับยนต์เยอะๆ)
ที่อื่นที่ขายพวกประดับยนต์น่าจะมีหมดแหละ

ชุดละ 850 บาท ซ่อมเองเนียนมากครับ เห็นจุดน้อยจริงๆ ไม่สังเกต ไม่เห็นเลย
น่าจะซ่อม รูประมาณ หัวนิ้วโป้ง ได้ประมาณ 8 ครั้ง+ ครับ

น้ำยามันไม่ได้แห้งทันที ต้องเอาแผ่นมีสารอีกชนิดมาแปะ มันถึงจะแห้ง
ทำได้ง่ายๆครับ มี ซีดีสอนในชุดด้วย

รถสองคันแบบนี้ ผมว่า ค่าซ่อม น่าจะ 2000+ แน่ๆ

ผมซื้อมาจาก ชั้นใต้ดิน zeer รังสิต (ที่มีของประดับยนต์เยอะๆ)
ที่อื่นที่ขายพวกประดับยนต์น่าจะมีหมดแหละ

ชุดละ 850 บาท ซ่อมเองเนียนมากครับ เห็นจุดน้อยจริงๆ ไม่สังเกต ไม่เห็นเลย
น่าจะซ่อม รูประมาณ หัวนิ้วโป้ง ได้ประมาณ 8 ครั้ง+ ครับ

น้ำยามันไม่ได้แห้งทันที ต้องเอาแผ่นมีสารอีกชนิดมาแปะ มันถึงจะแห้ง
ทำได้ง่ายๆครับ มี ซีดีสอนในชุดด้วย

แล้วรอยร้าวแบบผมนี่ซ่อมได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ TorTy

ให้มืออาชีพทำดีกว่าครับเพราะเคยลองเองแล้วโอกาสน้ำยาไม่เต็มรอยมีสูงมากครับ
เพราะแค่การเทน้ำยาก็ต่างกันแล้วเครื่องมือคนละเรื่องเลยครับตัวทำสูญยากาศเวลาเทน้ำยา
แบบที่ซื้อมาทำเองกิ๊กก๊อกมากครับต้องคนมีเวลาและใจเย็นๆจริงๆถึงทำได้แต่ถ้าทำออกมาไม่ดีจะเอาไปให้ร้าน
ซ่อมบางร้านไม่รับเลยนะครับและบางทีแทนที่จะได้งานเนียนๆกลายเป็นงานยากเลยคราวนี้เสียเงินสองต่อ

แต่ถ้าทำร้านมีประกันงานซ่อมจ่ายแพงกว่าหน่อยชัวกว่าครับ
แผลที่แตกวิ่งหาขอบกระจกแล้วต้องลองสอบถามดูครับเพราะบางแผลที่ใกล้ขอบกระจกบางร้านก็จะไม่รับทำครับ
เค้าจะแนะนำให้เปลี่ยน

ออฟไลน์ Nioka

คันเก่าผม Jazz เปลี่ยนกระจกไป  6 บานครับ ใน 3 ปี ทุกครั้งได้ยินเสียงเพี้ย นี้ใจสลาย

ล่าสุดปีที่ 4 ทำ 3+ เครมไม่ได้แล้วครับ แล้วก็เหมือนเดิม พึ่งเครมมาสดๆเปลี่ยนกระจกศูนย์

ออกมาได้ แค่ 2 ชม ก็โดนหินแตกอีกแล้ว ไปเครมไม่ได้แล้วด้วย

เมื่อเดือนก่อนก็ได้มาอีก แผล ทำใจแล้วครับเรื่องกระจก ผมก็เอาไปซ่อมกันมันวิ่ง

ล่าสุดพึ่งออกกระบะป้ายแดงมาใหม่ๆ ออกมาได้ 2 วัน ก็เช่นเดิมครับแตกอีกแล้ว

แต่แปลกตรงที่ คันป้ายแดงกระจกแตกกลับไม่รู้สึกอะไรเลย กลายเป็นว่าผมชินชากับเม็ดหินและกระจกสะแล้ว ><

ตกลง ซ่อมเรียบร้อยไปแล้วครับ. 2 คัน. 1400 บาท มาทำให้ถึงบ้าน. คัน  V60. แผลเนียนมากมองแทบไม่ออก คัน Sportage แผลเก่า 4 - 5 ปีมาแล้ว พอเห็นเล็กน้อย. สรุปว่าน่าพอใจ ใครเป็นแผลขนาดไม่เกินเหรียญสลึงให้รีบเอาเทปแปะไว้เพื่อกันความสกปรก เรียกช่างมาซ่อมแผลจะเนียนดูแทบไม่ออก

ช่างจะทำความสะอาดแผล นำเครื่องแวคคั่มมาดูดทำความสะอาดและใช้ความร้อนอบแผลให้แห้ง จากนั้นใส่น้ำยาเรซิ่นผ่านทางเครื่องแวคคั่ม ให้ความร้อน ถอดเครื่องแวคคั่ม (มีขาสองขา อีกขาเป็นตัวแวคคั่มและใส่น้ำยาคล้ายเข็มฉีดยา มีช่องเติมน้ำยา). สุดท้ายเอาแผ่นพลาสติกหยดเรซินแปะทับ และท้ายเลยช่างลอกแผ่นพลาสติก เอาเครื่องมือขูดเรซินให้ผิวกระจกเรียบใช้เครื่องมือปัดผิวกระจก และสรุปด้วยน้ำยาเช็ดกระจกเสร็จพิธี
เรียบร้อยครับ ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมก็เคยเจอเคสนี้เหมือนคุณเลย เคลมประกันเปลี่ยนบานใหม่ครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ไมมันแตกง่ายจังเลย

แต่น่าจะปลอดภัยกว่ารถรุ่นเก่านะครับ
เพราะเป็น Laminate
ถ้าเป็นรถยุค 90 คงแตกเป็นเม็ดข้าวโพดไปแล้วล่ะ :)

ออฟไลน์ sumataty1

• Newbie
  • *
สามารถนำไปซ่อมได้ที่ร้านรับติดตั้งกระจกครับ มันจะมีเครื่องมือที่ใช้กับผงเคมี
ที่ทำให้รอยจางลงและไม่แตกลามไปมากกว่าเดิมครับ แต่ถ้ามันแตกลามเป็นเส้นแล้ว
ไม่แนะนำให้ทำครับ เปลี่ยนแผ่นใหม่ดีกว่า :)

รถใหม่ไม่อยากรื้อเปลี่ยนกระจก ยิ่งเป็นระบบอัดวางบนกรอบแบบของ V60 น่าจะต้องใช้ฝีมือ ยางขอบจะต้องเปลี่ยนด้วยมั๊ยแกะเรด้าจากบนกระจกแล้วปัญหาจะตามมาหรือไม่ ไม่อยากให้รถตัวเองเป็นคันแรกของช่าง มีเรื่องให้กังวลหลายเรื่อง เลยลองซ่อมดู ซ่อมแล้วสังเกตแทบไม่ออก ผมว่าก็โอเคแล้วละ ขอบคุณทกๆท่านครับ