ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรถมือสอง 4 รุ่นนี้ด้วยครับ(ราคา)  (อ่าน 3643 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ว่าจะซื้อรถมาใช้ชั่วคราวประมาณ 1-2 ปีแล้วก็ขายครับ  ใช้งานก็ทั่วๆไป แต่ต้องจอดตากแดดเกือบทุกวันครับ(ภายในต้องทน)
ก็เลยดูรถมืสองเอาไว้ 4 รุ่นครับ
1.Honda Accord G7
2.Honda Civic FD 2.0
3.Toyota Corolla Altis รุ่นปัจจุบัน
4.Ford Fiesta 1.6
ราคามือสองของรถ 4 รุ่นนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ  แล้วใช้ไป 1-2 ปี
ราคารุ่นไหนจะลงน้อยสุด + รุ่นไหนขายออกง่ายสุด
แล้วรุ่นไหนลงเยอะสุด + ขายออกยากสุดครับ
ปล.แต่สุดท้ายก็ต้องรอดูคนซื้อ ว่าจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอีกไหมนะ เหอะๆ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: สอบถามรถมือสอง 4 รุ่นนี้ด้วยครับ(ราคา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 21:22:16 »
ลงน้อยสุด น่าจะเป็น Toyota Corolla Altis

ลงเยอะสุด น่าจะเป็น Accord G7 < เพราะเป็น D-segment
ีราคาน่าจะลงเยอะกว่าเพื่อน

ส่วน Civic 2.0 กับ Fiesta 1.6 น่าจะพอๆกัน
เพราะเป็นตลาดเฉพาะกลุ่ม

ถ้าเป็น Civic 1.8 น่าจะขายออกง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ MoLee

Re: สอบถามรถมือสอง 4 รุ่นนี้ด้วยครับ(ราคา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 21:50:59 »
Altis ตัวก่อนmc ปีซัก09-10ราคาผมว่ายังแรงอยู่เลย เคยมีมาคันนึงปีใหม่มากรถงิ่งไป3หมื่นโลต้นๆ ตัวj auto ยัง5ปลายๆอยู่เลยครับ
ถ้าให้แนะนำ ว่าคันไหนขายได้เร็ว อันที่จริงมันก็แล้วแต่ดวงนะของแบบนี้ อย่างอัลติสคันข้างบนเนี้ย ยังอยู่ตั้ง2-3เดือนเลย ส่วนFD บ้างคันที่ผมเจอเดือน2เดือนก็ไปแล้ว แต่บ้างคันนานหน่อย 3-4เดือนยังอยู่ก็มี ที่เร็วช่วงนี้เห็นจะเป็น Mazda 2 มาแปปๆไปล่ะอยู่ไม่ถึงเดือนเลย(ใครว่าราคา2 ตกแรงผมเห็นแต่ล่ะคันก็ไม่เห็นหนี เจ้าตลาดเท่าไรเลย)

เพราะฉะนั้น เลือกเอาตามใจชอบ+ราคาตกน้อยดีกว่าครับ เพราะจะเลือกว่าใครขายง่ายเร็วกว่า ผมว่าเดายากอ่ะมันเป็นช่วงๆจริงๆ

สรุป ให้แนะนำก็ altis 1.6 หาเอาเลยครับ ราคาถ้าจำไม่ผิด ช่วงหลัก5กลางยัน6ต้นกลางก็มีแล้วแต่รุ่นแล้่วแต่ปี อีกรุ่นก็คงเป็นFD แต่ขอแนะนำเอาเป็น1.8ก็พอ ราคาตอนนี้มีตั้งแต่5ปลาย ยัน6ปลาย แล้วแต่รุ้นแต่ปีเหมือนกัน

ส่วนอีกสองตัวเลือกตัด fiesta ทิ้งไป เนื่องจากราคาขายต่อ ตอนนีเยังไม่แน่ใจ แต่ตกกว่าmazda2แน่ล่ะ g7 ไม่แน่ใจไม่ชัวว์

ส่งท้ายขอให้โชคดีครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 10:49:09 โดย Moza@135!!! »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:40:13 »
ขอตอบเรื่องเดียวของ G7 แล้วกันน่ะครับ ภายในทนมากๆครับ ผมจอดตากแดดทุกวัน เพราะที่มหาลัยหาที่จอดยากทุกวันนี้ทุกยังยังปกติดีครับไม่มีกรอบเหนียวเยิ้มเลยครับ
ส่วนเรื่องราคาตก ผมว่ารถรุ่นนี้ราคามาถึงช่วงอิ่มตัวแล้วครับ ถ้าราคาจะลงก็ลงอีกไม่มากแล้วครับ ใช้1-2ปี อาจลงไปอีกสัก1-1.5แสนได้ครับ แล้วดูแนวโน้มราคาคงไม่ตกน่าเกลียดแบบ G6(รุ่นก่อนหน้า) แน่ๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:46:53 »
ผมว่า G7 โอกาสเจ็บตัวน้อยนะ เพราะราคามันตกมาจน น่าจะตกช้าๆแล้ว
ผมสังเกตว่า ราคารถมือสองจะตกแบบวูบๆ ช่วง 4 ปีแรกครับ หลังจากนั้น ก็จะเริ่มค่อยๆลดลงแล้วล่ะ
ในงบราวๆ 7 แสน ผมว่า G7 หรือ J31 นี่แหละ น่าสนที่สุด