ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อฟอร์ดเฟียสต้า จะมั่นใจได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 15671 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
อยากได้ฟอร์ดเฟียสต้า แต่ไม่มั่นใจในบริการหลังการขายและคุณภาพของตัวรถสักเท่าไหร่เลย  :-\ :-\
Test ..

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ถ้าจะซื้อฟอร์ดเฟียสต้า จะมั่นใจได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 23:55:45 »
ผมว่าถ้าชอบตัวรถจริงๆก็อย่าไปแคร์มากครับ

ซื้อมาปวดหัวเรื่องศูนย์ ดีกว่าซื้อรถที่ไม่ชอบแล้วปวดหัวว่าไม่ถูกใจรถที่ซื้อมา

เรื่องศูนย์ปวดหัวไม่กี่ครั้ง แต่ถ้าซื้อรถที่ไม่ชอบ จะเซ็งทุกครั้งที่ขับนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 09:28:53 โดย pongisra »

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าจะซื้อฟอร์ดเฟียสต้า จะมั่นใจได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 00:05:13 »
รถอยู่กับมันทุกวัน แต่เข้าศุนย์ปีละไม่กี่ครั้งเอง

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 00:16:57 »
พอดีได้อ่านปัญหาของคุณ Satanic za' และในเฟียสต้าคลับ ก็เลยไม่ค่อยมั่นใจในมาตรฐานของรถสักเท่าไหร่ครับ  :-\
 แต่ก็ยังเป็นรถที่ยังอยากได้ในอันดับแรกอยู่ดี ;D
Test ..

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 00:17:44 »
ผมรถ 1 ปีกับ 5 เดือนครับ เครมยางไป 1 ครั้ง นอกนั้นยังปกติดี โดนชนท้าย 1 ครั้งโดย D max ไม่เป็นไร ชนหมา 1 ครั้งเบ้าไฟตัดหมอกหลุด แต่ยังไม่เครมนอกนั้นไม่มีอะไรให้วิตกครับ 1.6 S

ส่วนอีกคันที่น่าวิตกมากคือ Fiesta ของ idol ผม ออกก่อนผมประมาณ 3 เดือนเป็นล็อตแรกสุด ตอนนี้แกแทบจะทำลายรถทิ้ง คุณ satanic za
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 00:49:24 »
ถามเพิ่มครับล๊อตหลังๆนี้ไม่ค่อยหรือไม่มีปัญหาแล้วใช้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 00:57:15 »
ถามเพิ่มครับล๊อตหลังๆนี้ไม่ค่อยหรือไม่มีปัญหาแล้วใช้มั้ยครับ

เห็นมีนะครับ แต่เห็นที่ร้องเรียนส่วนใหญ่เป็นรถล็อตปี 53-ต้น 54 หลังๆนี่ป้ายแดงมีบ้าง แต่ไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน ไปดูหน้าเพจฟอร์ดเฟียสต้าบน เฟสฯดูครับศูนย์รวมการร้องเรียน  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:23:57 »
ถ้ามีประสบการณ์เกี่ยวกับรถยนต์พอสมควรแล้ว ผมว่า Fiesta lot หลังๆ น่าจะพอไหวแล้วนะครับ ผมว่า QC น่าจะเข้าที่แล้ว เท่าที่ดูจากเสียงโวยวายที่ลดลง

แต่ถ้ารถคันแรก อย่าไปยุ่งเลยดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:48:01 »
ถ้ามีประสบการณ์เกี่ยวกับรถยนต์พอสมควรแล้ว ผมว่า Fiesta lot หลังๆ น่าจะพอไหวแล้วนะครับ ผมว่า QC น่าจะเข้าที่แล้ว เท่าที่ดูจากเสียงโวยวายที่ลดลง

แต่ถ้ารถคันแรก อย่าไปยุ่งเลยดีกว่า

เห็นมีนะครับ แต่เห็นที่ร้องเรียนส่วนใหญ่เป็นรถล็อตปี 53-ต้น 54 หลังๆนี่ป้ายแดงมีบ้าง แต่ไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน ไปดูหน้าเพจฟอร์ดเฟียสต้าบน เฟสฯดูครับศูนย์รวมการร้องเรียน  ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 02:02:27 »
ชอบก็ซื้อเลยครับหลังๆมาไม่เจอปัญหาเท่ารั่ยแล้วนะครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 02:12:39 »
ออกมา3-4เดือนแล่วตอนนี้ยังไม่มีปัญหาซักกะอย่างเลยคับ  ผมว่ามันอยู่ที่คนด้วยนะคับบางคนเป๊ะมากๆก็มี อาการไรนิดหน่อยก็บ่นก็เครม

สำหรับผมไม่แคร์ไรเรื่องเล็กน้อยคับ เน้นขับสนุกประหยัดความปลอดภัยสูง ถึงที่หมายรถสวยคนมองบ้างก็โอเคแล้วคับ ผมคิดว่ามันคือนิสัยเอกลักษณ์ของรถผม

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:43:55 »
     ผมออกรถมาจะครบปีแล้ว (4d 1.6s) ไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ ขับเร็วรู้สึกมั่นใจ มันช่วยผมให้รอดจากเกือบจะเกิดอุบัติเหตุ2ครั้งแล้วสำหรับผมokเลย T.T
     เรื่อง0บริการผมใช้บริการมา3ศูนย์คือศูนย์สาธรตากสิน ศูนย์อนุภาคฟอร์ดตรัง ฟอร์ดพระราม2ไม่เจอปัญหาอะไร บริการปกติ มีอะไรก็คุยเคลียดี ผมดีใจทุกครั้งเวลาเจอfiestaบนถนน อารมณ์ประมาณว่าผมไม่ได้ใช้fiestaอยู่คนเดียวใช่ไม๊ >.< 5555

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:34:32 »
ผมว่าล๊อตหลังๆนี่ น่าจะเหลือแค่ปัญหางานประกอบ และ part บางตัวที่เป็นปัญหาเฉพาะมากกว่า เช่น rack and penoiun และ joint universal
ซึ่งพาร์ทพวกนี้ บางตัวผมเคลมมาเป็นรอบที่สองแล้ว เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่การ design มากกว่า (มาสด้า2 ก็เจอ)
บางคนอาจจะไม่ทันสังเกตุ แต่อยากให้สังเกตุนะครับ ของพวกนี้บางตัว ถ้าเราไปเจอเอาตอนหมดประกันล่ะก็ บอกได้เลยว่ามีหนาว อย่าง rack นี่ ถ้าผมจำไม่ผิดตัวละไม่ต่ำกว่าหมื่นนะครับ

เรื่องเกียร์ก็เช่นกัน อาจจะไม่เชื่อผม แต่ผมขอยกเอาประโยคจากพี่คนนึงที่ผมนับถือมาให้อ่านก็แล้วกันครับ
"Update การประชุมระหว่าง Fiestaclub กับ Ford Thailand วันที่ 9 พค 2555 ระุบุเรื่องที่น่าตกใจแต่คนส่วนมากไม่รู้
1. เรื่องอะไหล่ 24 ชั่วโมงถ้าไม่ได้ตามกำหนด ฟรี ยกเลิกแล้วนะครับ
2. อาการผิดปรกติของเกียร์ สาเหตุเพราะ Firmware ใหม่ไม่ compatible (เหมาะสม) กับ Hardware ถ้าเป็นอย่างที่บอกจริง ช้าเร็ว Fiesta ทุกคัน (มากกว่า 90%) ที่ update firmware หรือซื้อนล๊อตหลังๆทุกคัน จะต้องเจอปัญหานี้ ขึ้นอยู่ว่าช้าหรือเร็วครับ"
จาก Ford Thailand Customer Disaster Center

แต่ถ้าถามว่าผมยังรักรถผมอยู่ไหม ผมก็ตอบเลยว่ายังรักอยู่ครับ

ตัดสินใจเองดีกว่าครับ ว่าจะเอาหรือไม่เอา ดูความพร้อมว่าเรากล้าจะเผชิญกับปัญหาหรือเปล่า แต่ไม่เยอะเท่าคันผมแน่นอน 555

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:34:47 »
ใช้ultimateอยู่ออกเมื่อเดือนที่แล้วครับ เสาบีก็ยังดัง เกียร์ก็ดังเมื่อความเร็วต่ำ แต่ผมไม่ซี้ครียดนะ
อย่างอื่นมันโออ่ะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:31:27 »
รักก็ซื้อเถอะครับ ลองดูใจกันดูจะรักหรือเกลียดก็ต้องลองดู

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:54:35 »
คุณรักผู้หญิงคนนั้น  .... แต่ไม่ชอบ พ่อตาแม่ยาย   คุณจะรักผู้หญิงคนนั้นอยู่หรือป่าว  ...........

NgoH

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:00:47 »
ของผม 1 ปี 4 เดือน  วิ่งไปแล้ว6หมื่นกว่า พร้อมติดแก๊ส
ปัญหาเสียงเสาบีกั๊กๆกิ๊กๆก็มีนิดหน่อย แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว เพราะเสียงปลายท่อมันดังกว่า 55 ;D
เคยเคลม ยอยพวงมาลัย ไฟใหญ่หน้า ซิลเกียร์ ซอพแวร์เกียร์ ขับไม่มันเลย ก็กลับไปลงซอพแวร์อีกหนึ่งตัว ก็ยังดีขึ้นมาตามสไตล์ผมชอบขับรถแรง
แต่สิ่งที่ผมชอบ เฟียสต้ามีความมั่นคงในการเกาะถนนได้ดี ทั้งตรงทางโค้ง แม้แต่หักหลบฉุกเฉิน หรือยางหน้าระเบิด ล้วน เจอมากับตัว เบาะนั่งขับสบายไม่เหนื่อยล้า
มันก็ลบล้างสิ่งที่เป็นปัญหาออกไป
ส่วนศูนย์บริการไม่แย่เลย  หมื่น5เข้าบริการที่ ลืมหน้ากันไปเลย

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:09:10 »
จริงๆ แล้วตัวรถ อุปกรณ์ ผมว่าดีที่สุดในระดับ เดียวกันแล้วหล่ะครับ(ถ้าให้เลือกผมก็ไม่ใช้อยู่ดี)
 แต่ไม่รู้อะไรมันดลใจ ให้ผมต้องเจอแต่เรื่องแย่ๆ กับ ฟอร์ดก็ไม่รู้ครับ เลยเข็ด ไม่กล้าใช้ฟอร์ดตลอดชีวิต มีความรู้สึกว่า ไม่อยากเครียดมากกับรถ เลยเลือกรถที่โอเค และศูนย์บริการก็ใช้ได้

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:27:20 »
น้องที่ทำงานผมมาปรึกษาว่าพวงมาลัยรถเป็นอะไรไม่รู้ ดังกึกๆ ตลอด รถเป็นรุ่น 1.4 เกียร์ Auto สีดำ 4 ประตู  วิ่งมาประมาณ หมื่นกว่ากิโลเมตรได้
ผมเลยบอกว่าให้เข้าทำเครื่องเคลมกับศูนย์เลย เพราะเห็นว่ารุ่นนี้เป็นกันเยอะ...
ฉะนั้นลองชั่งใจดูครับว่ารับกับปัญหานี้ได้ไหม ซึ่งถึงจะอยู่ในระยะประกันใช่ว่าจะซ่อมแล้วหายขาด เห็นว่าบางคนซ่อมมา 3 รอบก็เหมือนเดิมคือดังเหมือนเดิม  ซึ่งผมมองว่าเป็นที่ Part ตัวนี้ หากไม่มีการปรับปรุ่งมันก็จะไม่มีวันหายขาดได้นะครับ
ยิ่งหลัง 3 ปี เป็นอีกจะทำไงดีล่ะทีนี้.....ลองตัดสินใจด้วยตัวเองดูครับ อย่าเชื่อเสียงเชียร์คนอื่นมาก
คิดถึงเรื่องบริการหลังการขายด้วยก็ดี  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 12:30:59 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 13:10:54 »
ชอบก็ซื้อเถอะครับ เพราะล็อตหลังๆ ไม่น่ามีปัญหาแล้ว

รถผมออก มกรา 2011 ไม่รู้ว่าเป็นลอตแรกรึุป่าว ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ลองนึุกภาพถ้าเราซื้อ Jaguar หรือ รถอเมริกันคันยักษ์ๆ มือสอง เรื่องการดูแล
ผมว่าสาหัสกว่านี้อีกมากมายครับ แค่นี้ไม่เท่าไหร่หรอก

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 13:18:26 »
ของผม LOT แรกครับ อีกไม่กี่เดือนจะครบ 2 ปี ยังไม่เคยเจอปัญหาหนักๆใดๆครับ

ถือว่าพอใจมากๆครับสำหรับตัวรถ แต่ศูนย์บริการ ก็ตามนั้นครับ...

ดีๆ มีน้อยครับ ก็ลองหาศูนย์ดีๆครับ

ออฟไลน์ lekoasus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 13:42:19 »
ผมใช้มา 9 เดือน หมื่นสามกิโล ได้ โดยรวมดีไม่มีปัญหาอะไร
เข้าศูนย์มาแล้ว 1 ครั้ง ผมว่าปกติ ไม่ดี และไม่ถึงกับแย่ (ศูนย์สีลม)
แค่ไม่ยอมคืนกรองแอร์เก่าให้อันนี้ก็โดนติดลบไป
แต่ถ้าให้เทียบกับศูนย์บริการของยี่ห้ออื่น เท่าที่เคยใช้
ฮอนด้าดีสุด (สาธร) ฟอร์ด รองมา สุดท้ายให้ นิสสัน (พระราม 2)

ออฟไลน์ ArmChair

• Jr. Member
  • **
    • www.engtest.net
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 16:26:12 »
ผมใช้มา ครับ 1ปี 1หมื่น4 พันโล รักมันมากมายครับ .... ไม่เคยมีปัญหาครับ... อย่าวิตกเกินเหตุครับ รถขายไป 3หมื่นกว่าคันแล้ว ครับ
KNOW YOUR LIMIT!!!

ออฟไลน์ pearpim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 18:35:44 »
แพร์ก็ใช้ Ford Fiesta hatchback 1.6 สีแดง ตัวท๊อปคะ

ออกมาได้ 8 เดือนแล้ว

ใช้ไป 21,000 กิโล แล้วคะ ((เอาไปลุยตั้งแต่เป็นป้ายแดงเรย ^^))

ไม่เคยเคลม มีแต่เข้าศุนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ติดกรองแอร์ เท่านั้นเองคะ

ขับในเมื่องได้ 11 โล/ลิตร  ขับนอกเมือง 14-17 โล/ลิตรจร้า

วิ่งเร็วสูงสุด 180 ((เหอะๆ))

แนะนำว่า ถ้าเปลี่ยนยางใหม่จะดีกว่านี้ ((ยางแถมมาห่วย ลมซึมบ่อย))

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 18:50:18 »
ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ 

ของผมใช้ครบ1 พอดี  1.6 S 4ประตู    3หมื่นโลแล้ว 
มีเครมแค่  ไฟหน้าเป็นฝ้า   แกนพวงมาลัยมีเสียง  แค่นั้น ! !!!!! 

เรื่อง 0 บริการ   ก็ดีครับ  ถ้าในกทม  ก็มีดีเยอะ  อย่างของผม  ก็ถือว่าดีนะ (ชลบุรี)

เรื่องตัวรถ  ผมชอบช่วงล่างสุดแล้ว   เคยเข้าโค้งตัวเอส ที่110 กม/ชม  รู้สึกว่าล้อหลังซ้ายลอย    แต่ยังรู้สึกนิ่งครับ   (ครั้งนั้นลองเฉยๆ)ไม่มีแบบนั้นอีกแล้ว ฮ๋าๆๆ

เรื่องกินน้ำมัน ขับทางไกล ประหยัดโครต  !  (ไม่เกิน120นะครับ)  15-18โล/ลิตร    แต่ในเมืองกินเยอะพอสมควร 

ผมยังงงเลย  ว่า 4ประตูไม่เห็นเป็นอะไรเลย  แต่5ประตูเป็นเยอะมาก 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 21:00:07 »
เข้ามาดีใจแทน จขกท. มีผู้ใช้ตัวจริงมาตอบเพียบเลย

รถดีก็มีคนใช้เยอะเป็นธรรมดาครับ ส่วนเรื่องมีปัญหาเชื่อว่าล๊อตหลังๆคงจะปรับปรุงมาเรื่อยๆนะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:12:53 »
แต่สำหรับผมแล้ว...

ถ้าคิดว่า ไม่ต้องการให้ชีวิตปวดกบาลไปมากกว่านี้

หลีกเลี่ยง Ford ครับ

ปัญหาทั้งหมด ส่วนหนึ่งมาจากดีลเลอร์

อีกส่วนหนึ่งอยู่ที่ Attitude ของคนทำงานในระดับปฏิบัติการ ที่ต้องเกี่ยวข้องกับลูกค้า หรืองานด้านเทคนิค ในสำนักงานใหญ่

ซึ่งผมมองว่า สำคัญกว่าศูนย์บริการเสียอีก เพราะจากแต่ละเคสที่เจอมานี่ ผมไม่เคยเจอบริษัทไหนที่ปฏิบัติกับลูกค้าตัวเองได้เท่า Ford อีกแล้ว

แต่ถ้าคุณคิดว่า ปีนึง คุณน่าจะเป็นผู้โชคดี ไม่น่าจะต้องเข้าศูนย์ฯเยอะ
ไม่น่าจะต้องปวดหัวนัก คงไม่เป็นผู้โชคร้ายหรอก

ก็ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:33:16 »
คุณรักผู้หญิงคนนั้น  .... แต่ไม่ชอบ พ่อตาแม่ยาย   คุณจะรักผู้หญิงคนนั้นอยู่หรือป่าว  ...........

อาจจะต้องศึกษาตัวพ่อตาแม่ยายถ้ารับไม่ไหวจริงๆ คงกลับไปคบสาวยี่ปุ่นแทนเหมือนเดิม

NgoH

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 13:08:28 »

อาจจะต้องศึกษาตัวพ่อตาแม่ยายถ้ารับไม่ไหวจริงๆ คงกลับไปคบสาวยี่ปุ่นแทนเหมือนเดิม

แต่ถ้าคิดว่าเราดูแลเขาได้ แต่งกับเธอเลยครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 13:22:59 »

ปัญหาทั้งหมด ส่วนหนึ่งมาจากดีลเลอร์

อีกส่วนหนึ่งอยู่ที่ Attitude ของคนทำงานในระดับปฏิบัติการ ที่ต้องเกี่ยวข้องกับลูกค้า หรืองานด้านเทคนิค ในสำนักงานใหญ่

ซึ่งผมมองว่า สำคัญกว่าศูนย์บริการเสียอีก เพราะจากแต่ละเคสที่เจอมานี่ ผมไม่เคยเจอบริษัทไหนที่ปฏิบัติกับลูกค้าตัวเองได้เท่า Ford อีกแล้ว

เห็นด้วยตามที่จิมมี่ว่าไว้เลย