ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าเลนส์โปรเจคเตอแบบเบนซ์  (อ่าน 18156 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ไฟหน้าเลนส์โปรเจคเตอแบบเบนซ์
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 10:21:20 »
มีใครเคยติดมั้ยคับ ที่เวลามองไกลๆมันจะมีประกายฟ้าๆม่วงๆ อยากถามว่ามีร้านข้างนอกติดโปรเจคเตอแบบนี้บ้างมั้ยคับ มันสวยจริงๆ

ออฟไลน์ mick

Re: ไฟหน้าเลนส์โปรเจคเตอแบบเบนซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 10:27:58 »
ใส่รถอะไรครับ มีขายเยอะแยะไปครับ โปรเจคเตอร์ของยี่ห้ออะไรก็เป็น เกิดจากการหักเหของแสง เหมือนพวก ปริซึมนะครับ

Re: ไฟหน้าเลนส์โปรเจคเตอแบบเบนซ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 12:43:46 »
ใส่รถอะไรครับ มีขายเยอะแยะไปครับ โปรเจคเตอร์ของยี่ห้ออะไรก็เป็น เกิดจากการหักเหของแสง เหมือนพวก ปริซึมนะครับ
อ้าวจริงหรอคับ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:40:38 »

ไม่แน่ในว่าของเบนซ์เดิมๆนั้นมีการทำสีม่วงรอบโคมมาแล้วรึเปล่า   เพราะอย่างของผมมันเป็นสีฟ้านะ  ไม่ได้เป็นสีม่วง

เคยเห็นบางคนเค้า DIY โดยใช้กระป๋องโค๊กมาห่อรอบโคมทำให้ดูว่าหลอดเป็นสีๆ   

เวลาเรามอง เราจะเห็นเป็นสีโคมนั้นๆ   แต่แสงที่ออกพุ่งตรงมาจริงๆจะเป็นสีเดียวกับหลอดโปรเจ็คเตอร์  ไม่ใช่สีโคมที่หุ้มอยู่

ในรูปตัวอย่างที่ใช้กระป๋องโค๊กยัดเข้าไป  หลอกให้หลอดดูเป็นสีแดง

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 14:56:44 »
โปรเจคเตอร์จีนแดงทั่วไปยังไงก็สู้ของแท้ oem ติดรถไม่ได้ครับ แล้วที่ถามว่ามันเป็นสีฟ้าๆ มันอยู่ที่เลนซ์ด้วยครับ ถ้าเลนซ์ oem ทั่วๆไปจะไม่ค่อยชัดนัก แต่ถ้ามี Clear Lens ขอบฟ้าๆนั้นจะชัดมากขึ้นและแสงใสกว่าครับ

ถ้าจะเล่นโปรเจคเตอร์แนะนำให้เล่นแบบ retrofit ไปเลยครับ ได้ทั้งสวยและใช้งานได้จริงๆครับ

retrofit = การเอาโปรเจคเตอร์ของแท้ที่ติดมากับรถรุ่นต่างๆมาโมใส่โคมแบบรีเฟคเตอร์ครับ ทำให้คุณภาพดีกว่าแน่นอนครับ

แล้วไม่ใช่ว่าโปรเจคเตอร์ไหนๆก็เหมือนกันนะครับ มันมีหลายประเภทถ้าให้ร่ายคงจะยาว เอาแบบสั้นๆละกัน ไฟโปรเจคเตอร์แบ่งเป็น

1. Halogen Projector เป็นโปรเจคเตอร์ที่ใช้หลอดไฟฮาโลเจนหรือหลอดใส้ แบบนี้ผมมองว่าแสงสว่างน้อยกว่าไฟแบบรีิฟคเตอร์แต่ได้แสงที่เป็นทิศทางมากกว่า ดูได้จากพวก D-Max Fortuner Gen2 ...
2.HID Projector เป็นแบบใช้หลอด HID หรือที่เรียกๆกันว่าหลอดซีนอนครับ ก็จะแบ่งเป็นอีกสองสามแบบคือ (CR-V Gen 3 Harrier )
2.1 Single Low Beam เป็นแบบซีนอนเฉพาะไฟต่ำส่วนไฟสูงจะเป็นฮาโลเจนเหมือนเดิม
2.2 Bi-Xenon เป็นซีนอนทั้งสูงและต่ำ ทำงานเหมือนหลอดซีนอน H4 Slide โดยภายในลูกโปรเจคเตอร์จะมีม่านบังแสงคอยทำหน้าที่ขยับไปมาปรับแสงให้อยู่ในระดับต่ำหรือสูงครับ จะมีทั้งแบบปกติและแบบที่เบี่ยงซ้ายขวาตามการหมุนของพวงมาลัยได้ครับ (ชื่อภาษาอังกฤษเรียกว่าอะไรจำไม่ได้ครับ)
(new C-Class E-Class Lancer EX new Mazda3 new Focus 2012)
2.3 Quad Bi-Xenon ทำหน้าที่เหมือน Bi-Xenon แต่จะเป็นลูกโปรเจคเตอร์ข้างละสองอันหรือข้างละคู่ครับ ให้ความสว่างมากๆ ปัจจุบันยังไม่ค่อยมีให้เห็นมากนัก
3. LED Projector เป็นโปรเจคเตอร์ที่ใช้หลอดไฟแบบ LED ที่มีความทนทานและกินไฟน้อยกว่า มีให้เห็นแล้วใน Prius และ New Camry HV

ส่วนไฟซีนอนแท้ๆจริงๆนั้นจะอยู่รูปแบบขั้วหลอดตระกูล d2s d4s ต่างๆ ครับ ยี้ห้อก็มีแค่ Philips Osram ครับ นอกนั้นก็...
นอกนั้นเป็นหลอดที่ผลิตขึ้นมาเพื่อการดัดแปลงทั้งสิ้น ที่มาในชื่อว่า
HID Conversion Kit ที่มาเป็นขั้ว H4 H7 H11 9001 เป็นต้น

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 15:12:22 »
ยืนยันว่าแสงสีต่างๆที่เกิดขึ้นในโคมปกติ มาจากการหักเหของแสง ตามรูป ส่วนของจริงงของปลอม ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพว่าจะใสและคมแค่ไหน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 15:43:36 »
ขอยืมรูปมาหน่อยคับ

เนี้ยคับๆ คล้ายๆแบบเนี้ยอ่าคับ cutoffมีหลายๆสี เหมือนของเบนซ์เลย โปรเจคเตอเป็นทุกเลนมั้ยคับ หรือต้องเฉพาะเจาะจง แล้วราคาแรงแค่ไหนหรอคับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:03:43 »
จะเป็นสีๆ ล็อตแรกของ Dmax 07 ก็ใช้เลนคุณภาพสูงเหมือนกันครับเป็น สีๆแบบในรูปเลยเวลามองไกลจะเห็นเป็นสีฟ้า พอรถใกล้เข้ามาก็จะเป็นสีของหลดไฟปรกติ พอล็อตหลังๆมาผมสังเกตว่า เดี๋ยวนี้ Dmax จะไม่มีสีๆอีกแล้ว

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:08:11 »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย  .. ขอถามนิดนึงครับ แล้วนิวซิวิค FB ที่ไม่ใช่ตัวท๊อป(HID) ตัวล่างๆลงมาเป็น Halogen Project ใช่มั๊ยครับ

โปรเจคเตอร์จีนแดงทั่วไปยังไงก็สู้ของแท้ oem ติดรถไม่ได้ครับ แล้วที่ถามว่ามันเป็นสีฟ้าๆ มันอยู่ที่เลนซ์ด้วยครับ ถ้าเลนซ์ oem ทั่วๆไปจะไม่ค่อยชัดนัก แต่ถ้ามี Clear Lens ขอบฟ้าๆนั้นจะชัดมากขึ้นและแสงใสกว่าครับ

ถ้าจะเล่นโปรเจคเตอร์แนะนำให้เล่นแบบ retrofit ไปเลยครับ ได้ทั้งสวยและใช้งานได้จริงๆครับ

retrofit = การเอาโปรเจคเตอร์ของแท้ที่ติดมากับรถรุ่นต่างๆมาโมใส่โคมแบบรีเฟคเตอร์ครับ ทำให้คุณภาพดีกว่าแน่นอนครับ

แล้วไม่ใช่ว่าโปรเจคเตอร์ไหนๆก็เหมือนกันนะครับ มันมีหลายประเภทถ้าให้ร่ายคงจะยาว เอาแบบสั้นๆละกัน ไฟโปรเจคเตอร์แบ่งเป็น

1. Halogen Projector เป็นโปรเจคเตอร์ที่ใช้หลอดไฟฮาโลเจนหรือหลอดใส้ แบบนี้ผมมองว่าแสงสว่างน้อยกว่าไฟแบบรีิฟคเตอร์แต่ได้แสงที่เป็นทิศทางมากกว่า ดูได้จากพวก D-Max Fortuner Gen2 ...
2.HID Projector เป็นแบบใช้หลอด HID หรือที่เรียกๆกันว่าหลอดซีนอนครับ ก็จะแบ่งเป็นอีกสองสามแบบคือ (CR-V Gen 3 Harrier )
2.1 Single Low Beam เป็นแบบซีนอนเฉพาะไฟต่ำส่วนไฟสูงจะเป็นฮาโลเจนเหมือนเดิม
2.2 Bi-Xenon เป็นซีนอนทั้งสูงและต่ำ ทำงานเหมือนหลอดซีนอน H4 Slide โดยภายในลูกโปรเจคเตอร์จะมีม่านบังแสงคอยทำหน้าที่ขยับไปมาปรับแสงให้อยู่ในระดับต่ำหรือสูงครับ จะมีทั้งแบบปกติและแบบที่เบี่ยงซ้ายขวาตามการหมุนของพวงมาลัยได้ครับ (ชื่อภาษาอังกฤษเรียกว่าอะไรจำไม่ได้ครับ)
(new C-Class E-Class Lancer EX new Mazda3 new Focus 2012)
2.3 Quad Bi-Xenon ทำหน้าที่เหมือน Bi-Xenon แต่จะเป็นลูกโปรเจคเตอร์ข้างละสองอันหรือข้างละคู่ครับ ให้ความสว่างมากๆ ปัจจุบันยังไม่ค่อยมีให้เห็นมากนัก
3. LED Projector เป็นโปรเจคเตอร์ที่ใช้หลอดไฟแบบ LED ที่มีความทนทานและกินไฟน้อยกว่า มีให้เห็นแล้วใน Prius และ New Camry HV

ส่วนไฟซีนอนแท้ๆจริงๆนั้นจะอยู่รูปแบบขั้วหลอดตระกูล d2s d4s ต่างๆ ครับ ยี้ห้อก็มีแค่ Philips Osram ครับ นอกนั้นก็...
นอกนั้นเป็นหลอดที่ผลิตขึ้นมาเพื่อการดัดแปลงทั้งสิ้น ที่มาในชื่อว่า
HID Conversion Kit ที่มาเป็นขั้ว H4 H7 H11 9001 เป็นต้น

i

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:53:34 »

เนี้ยคับๆ คล้ายๆแบบเนี้ยอ่าคับ cutoffมีหลายๆสี เหมือนของเบนซ์เลย โปรเจคเตอเป็นทุกเลนมั้ยคับ หรือต้องเฉพาะเจาะจง แล้วราคาแรงแค่ไหนหรอคับ

โคมfiesta projectorเบิกศูนย์ก็เป็นแบบนี้ครับ แต่แถบม่วงๆน้ำเงินๆด้านบนจะไม่เยอะขนาดนั้น แต่มีแน่นอน
แนะนำครับถ้าจะดัดแปลงจากโคมโดมทำแบบretrofitครับ ราคาิาจแรงหน่อย แต่ดัดแปลงจากเอาลูกprojectorจากโคมแท้ของรถรุ่นต่างๆมาใส่โคมเรา
ลักษณะไฟก็จะเหมือนกับรถคันนั้นๆเลยครับ ลองหาcut off honda s2000ดูครับ เทพมาก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 16:58:00 »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย  .. ขอถามนิดนึงครับ แล้วนิวซิวิค FB ที่ไม่ใช่ตัวท๊อป(HID) ตัวล่างๆลงมาเป็น Halogen Project ใช่มั๊ยครับ

i

นิวซีวิค 1.8 เป็น Halogen Projector ครับ ส่วนตัวท๊อป 2.0 เป็น HID Projector ครับ ยังไม่ใช่ไบซีนอนครับ

โคมfiesta projectorเบิกศูนย์ก็เป็นแบบนี้ครับ แต่แถบม่วงๆน้ำเงินๆด้านบนจะไม่เยอะขนาดนั้น แต่มีแน่นอน
แนะนำครับถ้าจะดัดแปลงจากโคมโดมทำแบบretrofitครับ ราคาิาจแรงหน่อย แต่ดัดแปลงจากเอาลูกprojectorจากโคมแท้ของรถรุ่นต่างๆมาใส่โคมเรา
ลักษณะไฟก็จะเหมือนกับรถคันนั้นๆเลยครับ ลองหาcut off honda s2000ดูครับ เทพมาก

ใช่ครับ s2000 cut off เทพมากๆ แต่ถ้าอยากได้แสงกว้างต้องนี่เลยครับ ls460 กว้างที่สุดในโลก ในไทยมีหลุดมาให้ทำรีโทรแค่ไม่กี่ชุดครับ อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 18:35:51 »
โอ้วความรู้ทั้งนั้นขอบคุณทุกๆท่านมากเลยคับผม

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 21:14:40 »
Accord G8 ของผมเอาโปรเจ็คเตอร์ S2000 มา retrofit ครับ แสงออกมาได้แบบนี้ ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว แหล่มมาก

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 21:21:38 »
G8 2.4 ทำ Retrofit เหมือนกันครับ ราวๆ 6 เดือนได้แล้ว เอาของ 350Z มาใส่น่ะครับ แสงที่ได้ออกมาเป็นแบบนี้ครับ (อันนี้ใส่ Clear Lens แล้วก็รองสเปเซอร์ให้ Out of Focus จะทำให้เกิดขอบสีฟ้าอมม่วงขึ้น โดยส่วนที่คั้นระหว่างแนวแสงกับด้านที่มืดๆ สีฟ้าอมม่วงเรียกว่าแนว Cut-Off ครับ)

รูปด้านบนของคุณ Bomb จะเห็นว่า แนวเส้นที่ทะแยงๆเป็น Step เพื่อป้องกันแสงไปแยงตารถคันที่สวนมากจะน้อยกว่าครับ อันนี้ S2000 เป็น Single Low Beam (ไฟต่ำน่ะแหละ) ที่ให้แสงเป็นมุมกว้างและสวยที่สุดแล้วหายากและราคาสูงมากครับ

ส่วนของผมในรูปเป็น Bi-Xenon ( ดูยังไง ให้ดูที่ขนาดของลูกแก้วโปรเจคเตอร์ครับ 2.5 นิ้วจะเป็น Single Low Beam แต่ถ้าขนาด 3 นิ้ว จะเป็น Bi-Xenon มีไฟสูงต่ำอยู่ในชุดเดียวกันโดยมีชุดโซลินอย ทำการกดฉากกั้นลง จะทำให้แสงไฟวิ่งเต็มลูกแก้ว = ไฟสูง  ส่วนปกติก็จะเป็นแนวทะแยงคงที่ไว้แบบนั้นตลอดเวลา = ไฟต่ำ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 21:28:13 โดย beebird »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 21:58:27 »
ของผม Focus MKII ครับ ทำรีโทรฟิตมาเหมือนกันครับ

Bi-Xenon new C-Class + Clear Lens ZKW-R + Osram CBI 5000k Shroud C-Class W204 + BMW E60

ถ่ายจากภายในครับ มึดหน่อยนะครับ เพราะบานหน้าผมติดฟิล์มตั้ง 70% ครับ

[url=http://image.ohozaa.com/view2/w4HzB4tuOsqJwzEQ]

cut-off ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 22:02:59 โดย dewz »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 22:01:18 »

ลองถามจากผู้รู้จริงได้เลยครับ คุณนนท์ www.thaihidretrofit.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 23:02:40 »
ของผม Focus MKII ครับ ทำรีโทรฟิตมาเหมือนกันครับ

Bi-Xenon new C-Class + Clear Lens ZKW-R + Osram CBI 5000k Shroud C-Class W204 + BMW E60

ถ่ายจากภายในครับ มึดหน่อยนะครับ เพราะบานหน้าผมติดฟิล์มตั้ง 70% ครับ

[url=http://image.ohozaa.com/view2/w4HzB4tuOsqJwzEQ]

อ้าว ทำไมเมื่อก่อนได้ยินว่ารุ่นนี้ไม่มีที่ให้ติดบัลลาสต์ คงเป็นเพราะช่างเก่งมั้งครับ
แต่ไฟสำหรับวิ่งเวลากลางวันข้างล่างน่ะ ไปแก้ไขให้มันไม่ติดเวลาเปิดไฟเวลากลางคืนเสียนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 23:36:40 »

โอ้วชอบมาก ขอบคุณมากๆคร้าบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 23:52:33 »
cut off คมมาก!
ไม่แยงตาแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:11:50 »
ไฟเดย์ไลท์ผมทำงานแบบเบนซ์ครับ เวลาเปิดไฟหน้า แสงเดยไลท์จะหรี่ลงครับ ในภาพจะดูสะท้อนมากกว่าของจริงครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:59:11 »
ไฟเดย์ไลท์ผมทำงานแบบเบนซ์ครับ เวลาเปิดไฟหน้า แสงเดยไลท์จะหรี่ลงครับ ในภาพจะดูสะท้อนมากกว่าของจริงครับ

เหมือนของ FI*T ด้วยอ่ะสิครับ ที่ลดความเข้มแสงลงได้ ใช่ยี่ห้อนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:01:42 »

นิวซีวิค 1.8 เป็น Halogen Projector ครับ ส่วนตัวท๊อป 2.0 เป็น HID Projector ครับ ยังไม่ใช่ไบซีนอนครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 16:54:45 »

เหมือนของ FI*T ด้วยอ่ะสิครับ ที่ลดความเข้มแสงลงได้ ใช่ยี่ห้อนี้หรือเปล่า

ยี่ห้อผมจำชื่อไม่ได้ครับ ขึ้นต้นด้วยตัว E... ของ Taiwan ผมสั่งมาจาก e-bay ครับ คุณภาพดีและงานสวยกว่าของทั่งไปครับ

มันเป็นแบบตรงรุ่น เปลี่ยนยกฝาครอบตัดหมอกเลยครับ

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 22:45:36 »

ขออนุญาตสมาชิกใหม่ เข้ามาแชร์ข้อมูลด้วยครับ

ถ้าเป็นเลนส์แบบรถโรงงานที่ไม่ใช่เคลียร์เลนส์ การเกิดแสงสีน้ำเงิน เวลาที่เราขับรถสวนมาไกลๆ นั้นจะเกิดเป็นปกติครับ
แต่จะเกิดจากการหักเหตามที่ด้านบนว่าไว้ แต่สีที่เห็นได้จะไม่ได้เกิดขึ้นตลอดเวลาเหนือเส้นคัทออฟครับ

แต่ถ้าเป็นโปรเจคเตอร์ที่เป็นพวกเคลียร์เลนส์นั้น  แถบสีน้ำเงินหรือม่วงที่ได้นั้นจะเกิดขึ้นตลอดเวลาเหนือเส้นคัทออฟครับ
ถ้าเราขับรถสวนมาจะเห็นไฟหน้าเป็นสีที่เปลี่ยนไปมาหลายๆ ตั้งแต่สีของหลอด ไปขาว ไปจนถึงน้ำเิิงินเข้ม ม่วงเข้มครับ

แต่สีที่เห็นหลักๆ จะเป็นสีน้ำเงินเข้มครับ

ส่วนของผมในรูปเป็น Bi-Xenon ( ดูยังไง ให้ดูที่ขนาดของลูกแก้วโปรเจคเตอร์ครับ 2.5 นิ้วจะเป็น Single Low Beam แต่ถ้าขนาด 3 นิ้ว จะเป็น Bi-Xenon มีไฟสูงต่ำอยู่ในชุดเดียวกันโดยมีชุดโซลินอย ทำการกดฉากกั้นลง จะทำให้แสงไฟวิ่งเต็มลูกแก้ว = ไฟสูง  ส่วนปกติก็จะเป็นแนวทะแยงคงที่ไว้แบบนั้นตลอดเวลา = ไฟต่ำ)

การดูว่าเป็น Bi หรือ Single ไม่ได้ดูที่ขนาดเลนส์ครับ   2.5 นิ้ว OEM ที่เป็น Bi-xenon ก็มี หรือว่า 3 นิ้ว OEM ที่เป็น Single low beam ก็มีครับ

เช่น ที่เห็นกันบ่อย ๆ ก็ FX projector ครับ เลนส์ 2.5 นิ้ว แต่เป็น Bi-xenon หรือว่า ถ้าเป็น 3 นิ้วที่เห็นบ่อยๆ ก็ฟอร์จูนตัว BMC ครับ ที่เป็น Single low beam HID ครับ

ต้องดูหลักๆ ที่ฟังค์ชั่นครับ ดูที่ขนาดเลนส์ไม่ได้ครับ

ใช่ครับ s2000 cut off เทพมากๆ แต่ถ้าอยากได้แสงกว้างต้องนี่เลยครับ ls460 กว้างที่สุดในโลก ในไทยมีหลุดมาให้ทำรีโทรแค่ไม่กี่ชุดครับ อิอิ

ขอเสริมนิดนึงครับเรื่องโปรเจคเตอร์ที่ให้แสงกว้างมากๆ ถ้าจะเอากว้างจริงๆ ต้อง LS430 รุ่นพี่ของ LS460 ครับ ตัวนั้นให้แสงกว้างคร่าวๆ ประมาณ 165 องศาครับ 
ซึ่ง LS460 นั่นมุมแสงจะแคบกว่านี้นึดนึงครับ

Accord G8 ของผมเอาโปรเจ็คเตอร์ S2000 มา retrofit ครับ แสงออกมาได้แบบนี้ ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว แหล่มมาก

สวัสดีครับบอมส์