ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มงบได้ เป้น 3 แสนครับ PROTON SAVVY น่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 15360 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
หลังจากที่อ่านคอมเม้นของทุกท่านไป ผมเลยขอเงินศรีภรรยาเพิ่มงบให้ลูกชายได้มา 50000 รวมเป็น 3 แสนครับ

ผมได้ลองค้นหาข้อมูลจากแหล่งรถมือสองดูไปเจอตัวนี้มาครับ ไม่ทราบว่า การขับขี่มันเป็นยังไงบ้างครับ

PROTON SAVVY

ช่วยแนะนำด้วยครับ

*** งบคงเพิ่มไม่ได้อีกแล้วครับ ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 01:05:22 โดย nonglek1228 »

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ผมก็ชอบท้าย Benz เหมือนกัน ยังไงก็รอฟังความคิดเห็นท่านต่อไปนะครับ

ปล.อิฉาลุกท่านจังเลย มีพ่อใจดีซื้อรถให้ลูกใช้ สมัยเรียนมหาลัย  ผมนั้งรถ เมย์ ฮาาาาา

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
City มือสองครับ ซ่อมง่าย ขายคล่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 21:47:41 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ apinui

จะมาบอกว่า ญาติๆกันนี่ล่ะ ซื้อรถมือ 2 ให้ลูกขับไปโรงเรียน ....ราคาประมาณที่คุณ nonglek1228  ตั้งไว้พอดี

ตอนนี้ ซ่อมรถให้ลูก จนค่าซ่อมน่าจะเกินรถป้ายแดง 1500CC ไปเยอะแล้ว ....

ลูกท่าน ยังไม่มีรายได้ การที่ซื้อรถมือสองให้ลูก ก็เตรียมเงินค่าน้ำมัน และค่าซ่อมให้ลูกด้วยนะจ๊ะ ...

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เก็บเงินอีกนิด ออก Eco car ตัวเริ่มต้นก็ได้แล้วครับ อย่าซื้อเลยมือ 2

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เก็บเงินอีกนิด ออก Eco car ตัวเริ่มต้นก็ได้แล้วครับ อย่าซื้อเลยมือ 2
เห็นด้วยครับ ไปเอา Eco car เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
อีโก้คาร์ ตอนนี้พ่อออกเองครับ

ส่วนลูกชายขึ้นปี 4 แล้วครับ ถึงตัดสินใจซื้อให้

ออฟไลน์ TnP_PKt

อันนี้ถ้าชอบผมว่าก็ซื้อได้ครับ สำหรับผมตีว่าช่วงล่างใหม่ทั้งเซ็ต 20,000 ไม่น่าเกิน(ผมไม่รู้นะครับแต่คร่าวๆไม่น่าจะถึงด้วยซ้ำครับ)
ถ้าเครื่องเริ่มจุกจิก ซ่อมเยอะก็วางเครื่องใหม่ครับ 4G63 เบดเสด ไม่น่าเกิน 40,000 บาท เก็บสภาพทั่วไปอีกนิดหน่อยตีว่า 15,000(ถ้าสีเดิมมาดีแล้วนะครับ)
กริ้บๆ ใช้ยาวเลยครับ แต่เครื่องมือสองก็ยังต้องซ่อมบ้างแต่ไม่มากครับ อันนี้ก็แล้วแต่ว่ารับได้มั้ยนะครับ ถ้าชอบก็จัดได้เลยครับบบบ

ส่วนผมตอนนี้ใช้ AL50 อยู่ครับ ราคามือสองประมาณ 220,000 +- สำหรับตัวหยดน้ำ ก็โอเคนะครับ ผมซื้อมาซ่อมช่วงล่างกับเครื่องนิดหน่อย
รวมๆแล้วประมาณ 17,000 บาทรวมเปลี่ยนยางด้วย ใช้ยาวๆแบบไม่ซ่อมมา 4 เดือนแล้วครับ ใช้รถมือสองยังไงก็ต้องซ่อมบ้าง แต่ถ้าชอบ
และคิดว่าคุ้มก็ซื้อได้ครับ ขอให้โชคดีครับ(ผมติด LPG ด้วยนะครับ ประหยัดได้มากมายยยย555)

ออฟไลน์ Koong

สองแสนห้า ท้ายเบนซ์ก็น่าจะได้ปีที่ใหม่กว่าซีวิค    ก็โอเคนะครับ  จะให้มองรถเล็กกว่านี้จะได้ที่ปีใหม่ๆขึ้นก็นึกไม่ออกเพราะพวกซิตี้ โซลูน่า ตัวที่ออกมาแรกๆผมว่ามันยังก๊องแก๊งไปหน่อย

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
มุมมองผมๆว่าออกeco car มือ 1 ตัวเกียร์ธรรมดา โอกว่าครับ

ความรู้สึกส่วนตัว หลายปีหลังมาช่างฝีมือ ชุ่ยมากขึ้นเยอะ(อู่นอก) เปลี่ยนอะไหล่คิดค่าแรงแพงขึ้น แต่ฝีมือห่วยลง เปลี่ยนอีกอย่าง แถมอีกอย่าง

ยิ่งถ้าเห็นว่าเราไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ก็เตรียมจะฟันท่าเดียว

ส่วนอู่ที่มีช่างฝืมือดีๆ คนก็จะเยอะ และเล่นตัวมากขึ้น เร่งไม่ได้เดี๋ยวโกรธเดี๋ยวงอน และชอบไปดูแลแต่รถแพงๆ

พอจะเข้าไปพวก ควิกๆ ราคาก็บวกมากเกินอีก

สรุปรถมือ2ดีครับ แต่ต้องมีเวลาเสาะหาอู่ดีๆ หาความรู้+มีงบประมาณซ่อม ก็ใช้ได้อย่างสบายใจ

แต่ถ้าไม่ต้องการอะไรกวนใจ มือ1 eco car สบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ท้ายเบนซ์น่าจะโอเคครับ แต่ต้องพอรู้จักอู่ที่ไว้ใจได้และเลือกรถเป็น
เพื่อนผมมันถอย e car มา(เก่ากว่าอีก) แต่พ่อเพื่อนเลือกรถเป็น
ซื้อมา8เดือนแถมใช้งานโหดพอสมควรยังไม่ต้องเข้าอู่เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
เท่าที่ผมลองหาในเวบตลาดรถ ในงบประมาณคุณลุงก็มีประมาณนี้ครับ

1.mitsu lancer ท้ายเบนซ์ ปี 1999
2.honda city type z ปี 2000
3.chev optra 1.6 ปี 2004
4.chev zafira 1.8 ปี 2002
5.honda civic ตาโต ปี 1996
6.toyota soluna ปี 2000
7.nissan cefiro A32 2.0 ปี 2000
8.nissan neo 1.6 ปี 2001

อย่างอื่นก็คงเป็น bmw e46 หรือรถยุโรปอื่นๆ แต่ผมว่า เล่นรถญี่ปุ่นก็ดีแล้วครับ ซ่อมง่าย ไม่ค่อยจุกจิก
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Ruksadindan

บริโอละกันครับ เอามิตรซู ราคาเริ่มต่ำกว่า แต่คงต้องดูแลเป็นพิเศษ แต่คันแรกที่ว่าไป ซื้อแพงกว่าหน่อยแต่จบครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: มีงบ 250000 ต้องการซื้อรถให้ลูกชาย รบกวนแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 00:37:15 »
หาอู่ให้ดีครับ

รถมือสองทุกรุ่นอยู่ที่การ หาอู่ให้เหมาะสม

ไม่งั้นก็จบยาก 

ผมว่าหากเลือกรุ่นได้แล้ว ก็หาอู่ไว้ก่อน  (อาจะหาจากตามเน็ตก็ได้) 

พอได้อู้ที่น่าไว้ใจ ค่อยไปถึงขั้นดูรถจริงๆครับ ไ่ม่งั้นเลือก รถก่อนอู่ ปัญหามักจะเข้ามาเยอะเสมอ

ผมไม่แนะนำ มือหนึ่งนะ แม้ว่าจะดูแลน้อยกว่าก็จริง แต่เป็นรถคันแรกของลูกครับ

ให้ลูกได้ดูแลรถบ้าง แล้วเค้าจะเริ่มเอาใจใส่รถ เริ่มจับอาการรถเอง แล้วตัวคุณพ่อจะเบาแรงครับ  (กรณีลูกชาย)   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ TorTy

Re: มีงบ 250000 ต้องการซื้อรถให้ลูกชาย รบกวนแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 00:53:20 »
ถ้ายืนยันจะเอามือสองเพิ่มงบประมาณสัก 340,000 ได้ Accord งูเห่าสภาพดีๆแล้วนะครับราคาตกมาเยอะพอสมควรถ้าในงบนี้น่าสนใจอยู่
แต่ถ้าเป็นไปได้รถใหม่ดีกว่า Eco car ใช้ยาวๆดีกว่าครับหรือ B-Segment ตอนนี้หลายๆรุ่นยังทันลดภาษีนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: เพิ่มงบได้ เป้น 3 แสนครับ PROTON SAVVY น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:12:05 »
Proton Savvy ผมยังไม่แนะนำครับ

ถ้าตราบใดที่ การบริหารงานของ PNA ยังดูแล Proton ในบ้านเรา
และตราบใดที่ Proton Thailand ยังไม่มีบทบาทเต็มตัว ผมยังไม่แนะนำ Proton ครับ

ฝาสูบ ฝาละแสนบาท ที่เคยมีคนเจอมาแล้ว จนถึงขั้น นั่งรถไฟลงไปซื้อเองที่มาเลย์ แถมได้เที่ยวด้วย ถูกกว่าเยอะแยะ

ถ้าเป็นผม Vios รุ่นปี 2006 - 2007 มือสอง คือทางเลือกที่น่าสนใจมากครับ
รถทนทานมากๆ ถ้าเจ้าของเก่าใช้มาดี ดูแลโอเค ไม่ต้องดีมาก รถก็ทนทายาทเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Devil13

Re: เพิ่มงบได้ เป้น 3 แสนครับ PROTON SAVVY น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 06:34:04 »
คนรู้จักผมเคยใช้ยี่ห้อนี้ครับ
ขับไป 1ปีได้ ฝาสูบโก่ง พอเข้าศูนย์บอกไม่มีอะไหล่ตัองสั่งจากโรงงาน
เห้นเขาบอกว่าตอนนี้จอดทิ้งไว้ที่บ้านเฉยๆ เพราะไม่มีวี่แววของอะไหล่เลยครับ

ส่วนงบเท่านี้ผมว่าเอาไปดาว์อีโกคาร์เกียร์ธรรมดาตัวล่าสุด 380,000 ดีกว่าครับ
อาจจะดาว 250,000 แล้วส่งอีกสัก 2 ปีก็ได้ครับน่าจะขับได้สบายใจหน่อย

หรือจะลองดูวีออสมือ2ก็ได้ครับ พี่โตน่าคบหา ศูนย์เยอะอะไหล่แยะ ซ่อมถูก ;D

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:20:45 »
 แนะนำคุณพี่ลองดู mitsubishi lancer cedia 1.6 ครับงบ 3 แสนนี่น่าจะได้สวยๆเลยครับปีสัก 2002-2004 ผมว่าน้องเค้าน่าจะชอบตัวนี้ไม่จุกจิกด้วยครับอนาคตติดแก็สก็ดีนะครับรุ่นนี้ลองพิจารณาดูครับ... ;) ;)

;) ;) ;)

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 08:40:21 »
ผมแนะนำ Soluna Vios 2003 น่าจะัพออยู่ในงบครับ อาจจะเกินนิดหน่อย
ผมใช้อยู่ ชอบมาก ทนถึก วิ่งมาแสนกว่าโลแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 08:45:08 »
เห็นด้วยกับคุณJIMMYครับ เจ้าของPNAคือผู้ที่ทำให้Hyundaiเสียความเชื่อมั่นในสายตาชาวไทยมาจนถึงปัจจุบันนี้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 08:56:00 »
New Lancer/Cedia ติดแก๊สครับ ทำครบๆ ใช้ยาวได้อีกหลายปี ได้รถใหญ่หน่อยด้วย

ไม่ก็ Vios ตัวเก่า หรือถ้าไม่กลัวอืด ก็ Sunny Neo

ทั้งสามรุ่นนี้ ติดแก๊สสบายๆ ครับ

Proton ก็อย่างพี่ Jimmy ว่า อย่าไปยุ่งเลยครับ โดยเฉพาะ Savvy/Saga พวกนี้อะไหล่บางชิ้นได้ยินว่าโหดกว่าพวก Persona อีก (ได้ยินว่า Savvy/Saga ใช้อะไหล่บางส่วนร่วมกับ Renault)

แต่ที่โหดสุดคือคนขายครับ

กลุ่มพระนครของตระกูลจึงสงวนพรสุข ชาวบ้านเขาว่ากันยังไง ลองไปหาอ่านบน Net ได้

ตั้งแต่ Daihatsu, Opel, Hyundai
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:00:35 »
มือสองใหม่ๆหน่อย และเป็นเกียร์ธรรมดา  ซ่อมไม่แพง  ยี่ห้อแล้วแต่ชอบ vios 2003 ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ denSM

• **
    • webgamethailand
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:12:18 »
ในฐานะคนใช้ proton มาก่อน ผมไม่แนะนำ savvy ครับ Proton มีรถที่ดูแล้วน่าใช้สมราคาอยู่แค่ 2 ตัวคือ neo และ exora

จริงๆถ้าลูกขับรถเป็นคันแรก และยังขับรถไม่แข็ง ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นรถใหม่ป้ายแดงหรอกครับ เพราะคนขับรถคันแรกมักมีเฉี่ยวชนอยู่บ้าง ผมแนะนำเหมือนที่ท่านอื่นๆแนะนำคือ 1. Toyota vios ซ่อมง่าย อะไหล่อื้อ 2. Lancer cedia (โฉมตามรูปด้านบน) มีดีหลายๆด้านมากกว่ารถใน segment เดียวกัน ยุคเดียวกัน 3. Honda city

แต่ถ้าเป็นผมมีงบประมาณนี้ผมจะไปเล่น Subaru legacy ครับ (ความชอบส่วนตัว) ;D

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:22:08 »
เป็นผมนะ AE101 สภาพนิ๊งๆ ยังมีอยู่มาก รุ่นท๊อปปีท้ายๆ (94-95) 150,000 ชิวๆ เตรียมเปลี่ยนอะไหล่ซ่อมบำรุงนิดๆหน่อยๆ 2 แสนทอนเยอะๆเลย

แต่...ก่อนคิดจะใช้รถ ศึกษาข้อมูลรถ ศึกษาการซ่อมบำรุง ผมก็ใช้รถมือสองไปเรียนตั้งแต่ไม่มีใบขับขี่ (ผิดกฎหมายนะจ๊ะ)
ผมขับคราวน์ รอยัลซาลูนปี 92 เครื่อง 1เจ ไปเรียนตั้งแต่ ปวช.ปี 2 พอเข้าปี 3 ก็ได้มาริโน่ (AE100) ปี 94 ใช้ยาวจนเข้ามหาลัย เรียนจบ ..........4 ปีชิวๆ ไม่มีติดโปฯ  ;D

รถมือหนึ่งก็ดีครับ  เพื่อนๆผมหลายคนขับรถแพงๆป้ายแดงหมดไปหลายคันแล้ว และแต่ละคันก็ซื้อรถผมได้ตั้งแต่ 2 คันยันเป็น 10 คัน (หลาย 10 คันก็มี่พี่น้องเอ๊ย)

หลายๆ คนไม่ต้องมานั่งศึกษา ไม่ต้องมานั่งคิดวิเคราะห์ลองผิดลองถูกกับการทำรถ เพราะรถจะใหม่หรือเก่า เค้าก็ขับเข้าศูนย์บริการและรอ (ให้พ่อแม่) จ่ายตังอย่างเดียว ใช้ซักระยะก็ซื้อใหม่ เพราะเก่าแล้ว  แต่รถผมก็ยังอยู่ และทุกวันนี้ก็ใช้อยู่

และผมก็รักรถผมมาก ถ้าไม่คอขาดบาดตายชาตินี้ผมไม่ขายกิน ถ้าจะออกคันใหม่ ก็หาเงินก้อนใหม่ ผมตั้งใจไว้อย่างงั้น เพราะเป็นคันแรกที่พ่อซื้อให้  แม้มันไม่ค่อยดี รถก็ชนหนักมา แต่ผมก็ซ่อมของผมได้ วิ่งใช้งานชิวๆ ได้ทุกวี่ทุกวัน  เคยจอดไว้ 8 เดือน พอนึกได้ก็เปิดประตูสต๊าดแล้วใช้ได้ปกติ

บางทีก็แอบน้อยใจ (ทำตัวเป็นเด็ก) ว่าเพื่อนร่วมรุ่นกันไม่เห็นต้องมาทำรถเหมือนเราเลย มันใช้รถเป็นรถจริงๆ แถมเอ่ะอ่ะก็ป้ายแดงๆ  เป็นผมที่ต้องหาข้อมูลซ่อมรถ หาอู่ หาช่าง หาสาเหตุ บางทีก็โดนช่างฟัน ช่างมั่ว ก็รู้แหล่ะว่าโดนฟัน ไม่เจ็บใจเท่าไหร่ที่เสียรู้ แต่เจ็บกว่าคือกลับบ้านมาโดนพ่อบ่นยาวแน่ๆ (ก็อยากไปอู่ดีๆช่างดีๆเหมือนกันแหล่ะ ทำไมตูต้องโดนด่าฟร๊ะ)

แต่ผมก็โคตรรักและเคารพพ่อผมเลย (ขอใช้คำว่าโครตนะ)  ผมรู้ว่าเค้าสร้างฐานะให้มีทุกวันนี้และลำบากยังไง จากเด็กที่บางวันค่าข้าวกลางวันก็ไม่พอจ่าย สู้ทุกอย่างล้มและลุกมากี่ครั้้งต่อกี่ครั้งจนมีธุรกิจทุกวันนี้

ไม่ต้องขับรถป้ายแดงผมก็ใช้ชีวิตของผมได้ (เรื่องซ่อม ถ้านับราคารถ + ทุกบิลที่ทำมา จนถึงวันนี้ก็ยังออกรถใหม่ไม่ได้ และมั่นใจว่ารถผมขับดีกว่าในหลายๆ แง่ เมื่อเทียบกับรถใหม่) บางทีก็อยากมีรถใหม่ๆ ดีๆ ขับที่ไม่ต้องซ่อมเหมือนกัน  แต่พอมาคิดๆดูแล้ว ชีวิตผมก็มีความสุขดี  ทุกอย่างอยู่ที่ใจ

ปล.ผมไม่ได้คิดกวนบาทาใครนะ  แค่อยากแชร์มุมมองในอีกมุมนึง
- มุมของคนที่เคยเป็นนักเรียน-นักศึกษาที่พ่อแม่มีเงินจำกัดที่ซื้อรถใหม่ให้ใช้
- มุมของนักศึกษาที่ใช้รถเก่าๆ ท่ามกลางสถาบันที่มีรถใหม่ๆแพงระยิบระยับวิ่งกันว่อนเป็นเรื่องปกติ
- มุมของคนที่บ้ารถ
และถ้าผมมีลูก ผมก็จะให้มันขับรถเก่านี่แหล่ะไปเรียน  ผมทำมาแล้วและมีความสุขกับมันได้
ลูกผมก็ต้องทำได้ และอาจทำได้ดีกว่าผมด้วย
- ดีแค่ไหนแล้วที่ผมไม่ต้องไปโหนรถเมล์ ไม่ต้องรอรถตู้ ไม่ต้องเดินไกลๆ หลายกิโลเพื่อไปเรียน

ปล.2 น้องสาวที่ผมรักทั้ง 2 คน ก็ขับรถเก่าๆไปเรียน เข้ารั๊วมหาลัยด้วยทุนเกียรตินิยม และขับไป
ทำงานจนถึงทุกวันนี้  (แต่เค้าไม่รู้เรื่องรถ เรื่องซ่อม อะไรเลยนะ 55)

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:45:29 »
Mazda  121   น่ารักโฮกๆ  .....   มีเงินเหลือเพียบ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:05:30 »
เป็นผมนะ AE101 สภาพนิ๊งๆ ยังมีอยู่มาก รุ่นท๊อปปีท้ายๆ (94-95) 150,000 ชิวๆ เตรียมเปลี่ยนอะไหล่ซ่อมบำรุงนิดๆหน่อยๆ 2 แสนทอนเยอะๆเลย

แต่...ก่อนคิดจะใช้รถ ศึกษาข้อมูลรถ ศึกษาการซ่อมบำรุง ผมก็ใช้รถมือสองไปเรียนตั้งแต่ไม่มีใบขับขี่ (ผิดกฎหมายนะจ๊ะ)
ผมขับคราวน์ รอยัลซาลูนปี 92 เครื่อง 1เจ ไปเรียนตั้งแต่ ปวช.ปี 2 พอเข้าปี 3 ก็ได้มาริโน่ (AE100) ปี 94 ใช้ยาวจนเข้ามหาลัย เรียนจบ ..........4 ปีชิวๆ ไม่มีติดโปฯ  ;D

รถมือหนึ่งก็ดีครับ  เพื่อนๆผมหลายคนขับรถแพงๆป้ายแดงหมดไปหลายคันแล้ว และแต่ละคันก็ซื้อรถผมได้ตั้งแต่ 2 คันยันเป็น 10 คัน (หลาย 10 คันก็มี่พี่น้องเอ๊ย)

หลายๆ คนไม่ต้องมานั่งศึกษา ไม่ต้องมานั่งคิดวิเคราะห์ลองผิดลองถูกกับการทำรถ เพราะรถจะใหม่หรือเก่า เค้าก็ขับเข้าศูนย์บริการและรอ (ให้พ่อแม่) จ่ายตังอย่างเดียว ใช้ซักระยะก็ซื้อใหม่ เพราะเก่าแล้ว  แต่รถผมก็ยังอยู่ และทุกวันนี้ก็ใช้อยู่

และผมก็รักรถผมมาก ถ้าไม่คอขาดบาดตายชาตินี้ผมไม่ขายกิน ถ้าจะออกคันใหม่ ก็หาเงินก้อนใหม่ ผมตั้งใจไว้อย่างงั้น เพราะเป็นคันแรกที่พ่อซื้อให้  แม้มันไม่ค่อยดี รถก็ชนหนักมา แต่ผมก็ซ่อมของผมได้ วิ่งใช้งานชิวๆ ได้ทุกวี่ทุกวัน  เคยจอดไว้ 8 เดือน พอนึกได้ก็เปิดประตูสต๊าดแล้วใช้ได้ปกติ

บางทีก็แอบน้อยใจ (ทำตัวเป็นเด็ก) ว่าเพื่อนร่วมรุ่นกันไม่เห็นต้องมาทำรถเหมือนเราเลย มันใช้รถเป็นรถจริงๆ แถมเอ่ะอ่ะก็ป้ายแดงๆ  เป็นผมที่ต้องหาข้อมูลซ่อมรถ หาอู่ หาช่าง หาสาเหตุ บางทีก็โดนช่างฟัน ช่างมั่ว ก็รู้แหล่ะว่าโดนฟัน ไม่เจ็บใจเท่าไหร่ที่เสียรู้ แต่เจ็บกว่าคือกลับบ้านมาโดนพ่อบ่นยาวแน่ๆ (ก็อยากไปอู่ดีๆช่างดีๆเหมือนกันแหล่ะ ทำไมตูต้องโดนด่าฟร๊ะ)

แต่ผมก็โคตรรักและเคารพพ่อผมเลย (ขอใช้คำว่าโครตนะ)  ผมรู้ว่าเค้าสร้างฐานะให้มีทุกวันนี้และลำบากยังไง จากเด็กที่บางวันค่าข้าวกลางวันก็ไม่พอจ่าย สู้ทุกอย่างล้มและลุกมากี่ครั้้งต่อกี่ครั้งจนมีธุรกิจทุกวันนี้

ไม่ต้องขับรถป้ายแดงผมก็ใช้ชีวิตของผมได้ (เรื่องซ่อม ถ้านับราคารถ + ทุกบิลที่ทำมา จนถึงวันนี้ก็ยังออกรถใหม่ไม่ได้ และมั่นใจว่ารถผมขับดีกว่าในหลายๆ แง่ เมื่อเทียบกับรถใหม่) บางทีก็อยากมีรถใหม่ๆ ดีๆ ขับที่ไม่ต้องซ่อมเหมือนกัน  แต่พอมาคิดๆดูแล้ว ชีวิตผมก็มีความสุขดี  ทุกอย่างอยู่ที่ใจ

ปล.ผมไม่ได้คิดกวนบาทาใครนะ  แค่อยากแชร์มุมมองในอีกมุมนึง
- มุมของคนที่เคยเป็นนักเรียน-นักศึกษาที่พ่อแม่มีเงินจำกัดที่ซื้อรถใหม่ให้ใช้
- มุมของนักศึกษาที่ใช้รถเก่าๆ ท่ามกลางสถาบันที่มีรถใหม่ๆแพงระยิบระยับวิ่งกันว่อนเป็นเรื่องปกติ
- มุมของคนที่บ้ารถ
และถ้าผมมีลูก ผมก็จะให้มันขับรถเก่านี่แหล่ะไปเรียน  ผมทำมาแล้วและมีความสุขกับมันได้
ลูกผมก็ต้องทำได้ และอาจทำได้ดีกว่าผมด้วย
- ดีแค่ไหนแล้วที่ผมไม่ต้องไปโหนรถเมล์ ไม่ต้องรอรถตู้ ไม่ต้องเดินไกลๆ หลายกิโลเพื่อไปเรียน

ปล.2 น้องสาวที่ผมรักทั้ง 2 คน ก็ขับรถเก่าๆไปเรียน เข้ารั๊วมหาลัยด้วยทุนเกียรตินิยม และขับไป
ทำงานจนถึงทุกวันนี้  (แต่เค้าไม่รู้เรื่องรถ เรื่องซ่อม อะไรเลยนะ 55)

+1 ครับ

ผมก้ซื้อรถเองตอนเริ่มทำงานครับ ตอนเรียนก็ โหนรถเมลล์เรื่อยไป 

รถเก่าซ่อมก็บ่อย  แต่ทุกครั้งที่ซ่อมผมก็ได้ความรู้จากมันมาทุกครั้ง  โดนช่างหลอกบาง เสียค่าโง่บาง

จนทุกวันนี้ผมแทบจะถอดประกอบรถที่ผมใช้อยู่ได้ทุกคันแล้วครับ

ใช้รถเก่าก็ดีเหมือนมีครูมาสอน อนาคตมีรายได้ดีๆแล้วค่อย หาใหม่ๆป้ายแดงมาใช้ 

ขอบคุณพ่อกับคุณแม่ที่สอนให้ผมลำบากมาตั้งแต่เด็กๆ เพราะผมไม่เคยกลัว อดตาย จากรายได้วสันละหกสิบบาท จนเกินกว่าสองแสน ในทุกวันนี้ บางวันผมยังใช้รถเก่า กับมอเตอร์เก่าๆ อยู่เลยครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:19:07 »
จะมาบอกว่า ญาติๆกันนี่ล่ะ ซื้อรถมือ 2 ให้ลูกขับไปโรงเรียน ....ราคาประมาณที่คุณ nonglek1228  ตั้งไว้พอดี

ตอนนี้ ซ่อมรถให้ลูก จนค่าซ่อมน่าจะเกินรถป้ายแดง 1500CC ไปเยอะแล้ว ....

ลูกท่าน ยังไม่มีรายได้ การที่ซื้อรถมือสองให้ลูก ก็เตรียมเงินค่าน้ำมัน และค่าซ่อมให้ลูกด้วยนะจ๊ะ ...

Like+++++

ผมเห็นแม่ผมใช้รถมือ2-4 มาทั้งชีวิต ซ้อมแหลก พอเป็นตัวผมเองเลย บอกกะตัวเองอย่างเดียวว่ามือหนึ่งป้ายแดงท่านั้น!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Yaris-Prius
และ วันนี้แม่ออก Vios Jป้ายแดงมา4ปี แล้ว แทบจะไม่เคยเป็นอะไรเลย ยกเว้น Batt หมด แม่บอกว่าHappyมากๆๆๆๆ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:36:55 »
ยังไม่ต้องรีบตัดสินใจดีกว่าไหมครับ หาจังหวะเก็บข้อมูล

แล้วจะได้ให้น้องเขาฝึกขับรถให้คล่องมากๆด้วย

ใจผมยังว่าอีโคคาร์มือ1 น่าสนใจมากกว่าครับ

จริงๆก็ผ่อนยาวหน่อย ก็น่าจะดีนะครับ ::)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:55:13 »
สมัยเรียนที่บ้านผมออกกระบะตอนเดียวให้ขับครับ  งบ 3 แสนเหมือนกัน
สาเหตุเพราะมีรถเก๋งอยู่แล้ว   เลยออกกระบะให้ผมขับไปเรียนด้วย+ใช้ประโยชน์ภายในครอบครัวด้วย
ถือว่าได้ประโยชน์ 2 ต่อ   หลังเรียนจบก็ขายต่อให้น้าไป   แล้วก็ซื้อเก๋งมาขับเอง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 13:18:46 »
จัดสามห่วงมือสองไปเลยครับ เอาเกียร์ธรรมดาด้วยนะจะได้ฝึกฝนวิชาให้แก่กล้ายิ่งขึ้น จอมยุทธต้องมีบาดแผล ผมเพิ่งขายไปเอง 1.6 ปี 95 เกียร์ธรรมดา แรกๆเสียบ่อยพอซ่อมครบก็ไม่ค่อยมีไรเสียนักขับกลับบ้านระยอง อุบล นครพนม มาเป็นสิบเที่ยวแล้วสบายๆ ซื้อรถให้ลูกผมแนะนำจริงๆว่าควรเป็นมือสองจะได้ฝึกนหลายๆอย่าง ทั้งเทคนิคการขับ การดูแลรักษาเครื่องยนต์ การซ่อม หาอะไหล่ หาอู่ หาช่าง ถ้าป้ายแดงก็รอให้ทำงานหาเงินมาซื้อเองดีกว่าครับ อย่าเอาใจลูกมากเกินไปด้วยการซื้อรถดีๆแรงๆห้ขับหล่ะครับเดี่ยวเป็นแบบมินิ เก็บเงินไว้เพื่อสภาพคล่องของครอบครัวดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น