ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปลอง 525d ตัวใหม่เครื่อง4สูบมาแล้ว สั้นๆเลย Fin  (อ่าน 13574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
หลังจากรอรถทดลองขับมานานมากๆ รุ่นนี้มันลึกลับจริงๆ กว่าจะหาลองได้ไปลองที่ศูนย์รองเมือง เอาความรู้สึกที่ต่างจากตัว6สูบนะครับ

- เครื่องยนต์รอบเดินเบามีอาการสั่นมากกว่าตัว6สูบเดิม เพราะที่พวงมาลัยมีอาการสั่นนิดๆ แต่ตัว6สูบผมไม่รู้สึกถึงอาการสั่น

- เสียงเครื่องยนต์รอบสูงเพราะสู้ตัว6สูบไม่ได้

- เวลากดคันเร่งมิดรู้สึกเหมือนกับว่า turbo lag เล็กน้อย

- แต่แรงดึงสะใจเช่นเคย

- เอารถไปลองบนทางด่วน พบว่าแม้ความจุจะหายไปราวๆ1ลิตรแต่ไม่ส่งผลอะไร เนินทางด่วนชันๆเติมคันเร่งเข้าไปรถก็ยังคาเกียร์อยู่ตำแหน่งสุดท้ายแต่ถ้าเป็น 528i เกียร์จะเริ่มเปลี่ยนลงแล้ว

- ขับ 110 แล้วreset avg ได้ประมาณ 22 km/l อ๊โคคาร์มองค้อนเลยนะนั่น ที่ความเร็ว 130 รอบเครื่อง 2000 รอบ จะต่ำไปไหนครับพี่

สรุป ตามที่พี่จิมมี่ว่าไว้ซื้อไปเถอะรถเค้าดีจริงๆ ถ้าหาเงินได้พอไปสู่ขอมันเข้าบ้านแน่ๆ รถอะไรฟระคันบะเริ่ม แรง+ขับสนุก แต่กินน้ำมันเท่าอีโคคาร์  :D  :D  :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สุดยอดครับ ;)

ออฟไลน์ sanuchit

• Newbie
  • *
หลังจากรอรถทดลองขับมานานมากๆ รุ่นนี้มันลึกลับจริงๆ กว่าจะหาลองได้ไปลองที่ศูนย์รองเมือง เอาความรู้สึกที่ต่างจากตัว6สูบนะครับ

- เครื่องยนต์รอบเดินเบามีอาการสั่นมากกว่าตัว6สูบเดิม เพราะที่พวงมาลัยมีอาการสั่นนิดๆ แต่ตัว6สูบผมไม่รู้สึกถึงอาการสั่น

- เสียงเครื่องยนต์รอบสูงเพราะสู้ตัว6สูบไม่ได้

- เวลากดคันเร่งมิดรู้สึกเหมือนกับว่า turbo lag เล็กน้อย

- แต่แรงดึงสะใจเช่นเคย

- เอารถไปลองบนทางด่วน พบว่าแม้ความจุจะหายไปราวๆ1ลิตรแต่ไม่ส่งผลอะไร เนินทางด่วนชันๆเติมคันเร่งเข้าไปรถก็ยังคาเกียร์อยู่ตำแหน่งสุดท้ายแต่ถ้าเป็น 528i เกียร์จะเริ่มเปลี่ยนลงแล้ว

- ขับ 110 แล้วreset avg ได้ประมาณ 22 km/l อ๊โคคาร์มองค้อนเลยนะนั่น ที่ความเร็ว 130 รอบเครื่อง 2000 รอบ จะต่ำไปไหนครับพี่

สรุป ตามที่พี่จิมมี่ว่าไว้ซื้อไปเถอะรถเค้าดีจริงๆ ถ้าหาเงินได้พอไปสู่ขอมันเข้าบ้านแน่ๆ รถอะไรฟระคันบะเริ่ม แรง+ขับสนุก แต่กินน้ำมันเท่าอีโคคาร์  :D  :D  :D

ได้ส่วนลดเยอะมั๊ยครับ

ส่วนลดแบบจริงๆยังไม่ได้คุยครับ คร่าวๆคือ 100,000 บาท +ประกันชั้น1 + ค่าจดทะเบียน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รถเยอรมัน ครับ ไม่ใช่รถญี่ปุ่น

ราคาตอนซื้อ เหมือนแพง แต่ไม่แพงหรอก ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้

ศักดิ์ศรี และ สมรรถนะ ไม่สามารถประเมินเป็นตัวเลขด้านความคุ้มค่าได้

เหมือน
ผู้หญิงที่สวย / ไม่สวย คิดเห็นกันอย่างไร
ทั้งๆ ก็เป็นผู้หญิงเหมือนกันทั้งคู่

ต่างคนต่างใจครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ prai

เหมือน
ผู้หญิงที่สวย / ไม่สวย คิดเห็นกันอย่างไร
ทั้งๆ ก็เป็นผู้หญิงเหมือนกันทั้งคู่

ผู้หญิงสวยจีบง่าย คบง่าย จบเร็ว  :)
ผู้หญิงธรรดา จีบติดยาก เพราะเขาไม่ไหวใจเรา แต่ถ้าได้แล้วดูแลเราอย่างดี  :D
สรุปไม่เกี่ยวกับ 525d  ;D

ขอถาม จขกท. เพิ่ม ตรงรอบเดินเบาครับว่า สั่นจนน่าเกลียดไหมครับ พอจะเทียบให้เห็นภาพได้ไหมครับ ว่าประมาณไหน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่าที่สั่นเนี่ยน่าจะเป็นตอนสตาร์ทนิดหน่อยครับตัว 528i ก็เป็นเหมือนกัน

ตอนสตาร์ทต้องรอมันวอร์มสักพักก็จะหายสั่นไปเอง

อาการสั่นเนี่ยคือพวงมาลัยมันจะสั่นนิดๆ ซึ่งเบามาก นอกนั้นไม่มีอาการสั่นเลยครับ เรียกว่าถ้านั่งอยู่ในรถแยกยากเลยล่ะว่ามันคือ 525d หรือ 528i

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
ดีนะที่ผมได้ตัว 6สูบมา
เสียงนะจะประมาณ 520d ของ E60 หรือเปล่าครับคือดังจริงแต่ยังเงียบกว่ากระบะ ???

ดีนะที่ผมได้ตัว 6สูบมา
เสียงนะจะประมาณ 520d ของ E60 หรือเปล่าครับคือดังจริงแต่ยังเงียบกว่ากระบะ ???

เงียบกว่า e60 แน่นอนครับ ถ้าเอาความมันจากเสียงเครื่องตัว6สูบชนะขาดลอย แต่ตัว4สูบเข็มกวาดไวกว่าตัว6สูบซะอีก เหอๆ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
Re: วันนี้ไปลอง 525d ตัวใหม่เครื่อง4สูบมาแล้ว สั้นๆเลย Fin
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:18:28 »
22km/L จะเซฟไปไหนเนี่ย

แอบเสียดายขึ้นมาแล้ว    :o

heracrase

Re: วันนี้ไปลอง 525d ตัวใหม่เครื่อง4สูบมาแล้ว สั้นๆเลย Fin
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:23:54 »
525d ตัวสี่สูบนี้เคยไปลองเหมือนกัน เสียงเครื่องเงียบมากๆเลยครับ อยู่ข้างนอกยังเงียบมากอย่างไม่น่าเชื่อ

แต่พวงมาลัยรู้สึกได้ว่าสั่นเล็กน้อยเมื่อเทียบกับ528i

เครื่องยนต์แรงมาก จนรู้สึกว่าต้องฝึกการลงน้ำหนักให้ดี

เพราะ525dนี่แตะคันเร่งนิดเดียวเหมือนช้างมาฉุดหน้ารถเลย :o

528iจะนุ่มกว่าอารมณ์แบบว่าเครื่องบินกำลังTakeoff

จริงๆถ้า525dมีแต่งMมาให้ ในราคาเดิม จะน่าสนมากครับ ;)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 13:10:15 »
ถ้ามี M มาทั้งคู่คงเลือก 525d แต่แรกหละครับ ฮ่าๆๆๆ :P

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 13:21:02 »
ลืมไปอีกเรื่องนึง รุ่นเดิมที่เบาะกับแผงข้างที่เป็นสี cinamon brown ผ้าหุ้มเพดานจะเป็นสีดำแต่รุ่นปัจจุบันจะเปลี่ยนผ้าหุ้มเพดานเป็นสีเทา โดยที่ผ้าหุ้มหลังคาสีดำจะมีเฉพาะตัว 528i M-Sport เท่านั้น เบาะสีเบจก็เป็นผ้าดำเหอๆ

ออฟไลน์ pleelagun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:16:38 »
รับมาแล้วครับ 525d มี tv เพิ่มมาให้ด้วยพร้อมแผนที่ใหม่ (ุุ6สูบไม่มีนะ)
สั่นไหม ผมว่านิดเดียวจริงๆนะ ขับปกติไม่จับผิดไม่รู้สึกเลย
แต่ว่าลำโฟงผมนับได้แค่ 7 ตัว ไม่มีปรับ EQ มีแค่เบส แหลม
โดยรวมใช้ดีมากๆ แรงสะใจ ใช้โหมด ECO ตลอดเลย รถมันแรงเกิน ;D ;D

heracrase

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:19:32 »
รับมาแล้วครับ 525d มี tv เพิ่มมาให้ด้วยพร้อมแผนที่ใหม่ (ุุ6สูบไม่มีนะ)
สั่นไหม ผมว่านิดเดียวจริงๆนะ ขับปกติไม่จับผิดไม่รู้สึกเลย
แต่ว่าลำโฟงผมนับได้แค่ 7 ตัว ไม่มีปรับ EQ มีแค่เบส แหลม
โดยรวมใช้ดีมากๆ แรงสะใจ ใช้โหมด ECO ตลอดเลย รถมันแรงเกิน ;D ;D
อยากทราบว่าEco mode ใน 525d 4สูบ มันขับแล้วเป็นไงบ้างครับ รู้สึกว่าอืดไหม
528iรู้สึกถึงความอืดแบบรู้สึกได้เหมือนขับEco carจริงๆ ;)

ออฟไลน์ pleelagun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:48:48 »
อยากทราบว่าEco mode ใน 525d 4สูบ มันขับแล้วเป็นไงบ้างครับ รู้สึกว่าอืดไหม
528iรู้สึกถึงความอืดแบบรู้สึกได้เหมือนขับEco carจริงๆ ;)

อืดครับ ถ้าลงคันเร่งแบบเบาจะรู้สึกว่ารถหนักมากเลย อืดกว่า eco car
แต่ที่ชอบเพราะ ตัวเลขสีฟ้าประหยัดน้ำมันครับ
แต่ถ้ากดคันเร่งเกินครึ่งก็หลังติดแบะเหมือนเดิมครับ
 และตอนออกรถวันแรกฝนตกพร่ำๆ รถติดเลนซ้ายเลยเบี่ยงออกเลนขวา
แต่รถทางขวามาเร็วเลยกดคันเร่งแรงไปหน่อย (กลัวออกไม่ทันและยังไม่ชินกับรถ)
ท้ายเลยเสียอาการไปหน่อย เลยใช้ ECO MODE บ่อยหน่อย  :D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 21:07:53 »
แต่สปอร์ตโหมดนี่กดเบาๆ มันยังจะพุ่งไปจี้ตูดคันหน้าตลอดเวลาเลยอะคับ :P

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 22:23:04 »
mode sport ทั้ง 525d 528i ไม่ควรใช้ในเมืองเด็ดขาดเลย รถมันจะแรงไปไหนฟระ สะกิดเบาๆก็พุ่งล่ะ ไปลองมาแล้วเครียดต้องไปหาตังค์มาซื้อ 555

heracrase

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 22:25:53 »
Sport+ไปเลย จัดเต็ม 8)

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 23:28:49 »
ชอบมาก Mode Sport รถที่บ้าน เป็นตัว525d 6สูบ ธรรมดาก็แรงอยู่แล้ว เหยียบปุ๊บ แซง  Mode Sport ธรรมดา ก็ตั้งได้ว่าจะให้ ช่วงล่างแข็งขึ้น หรือ เร่งแรงขึ้น หรือ ทั้งสองก็ได้      แต่พอปลดล๊อก Sport+ที โอ้วแม่เจ้า มันเก็บกดอะไรขนาดนั้น กดจึ้กเดียว รถพุ่ง ไม่เหมาะกับรถติดๆเป็นอย่างมาก แต่ถ้า ลองเครื่องจาก 0 - 100 ขอบอกว่า มันพะย่ะค่ะ มีล้อฟรีให้เห็น แถม ขับรถ ติดมากๆ ทุกวัน ครึ่งถัง ยังได้ประมาน 300-350 เห็นด้วยอย่างยิ่งกับการเป็นรถยอดเยี่ยม ในศตวรรษนี้ (ถ้าไม่รวมเรื่องวัสดุภายใน)

heracrase

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 23:36:19 »
ชอบมาก Mode Sport รถที่บ้าน เป็นตัว525d 6สูบ ธรรมดาก็แรงอยู่แล้ว เหยียบปุ๊บ แซง  Mode Sport ธรรมดา ก็ตั้งได้ว่าจะให้ ช่วงล่างแข็งขึ้น หรือ เร่งแรงขึ้น หรือ ทั้งสองก็ได้      แต่พอปลดล๊อก Sport+ที โอ้วแม่เจ้า มันเก็บกดอะไรขนาดนั้น กดจึ้กเดียว รถพุ่ง ไม่เหมาะกับรถติดๆเป็นอย่างมาก แต่ถ้า ลองเครื่องจาก 0 - 100 ขอบอกว่า มันพะย่ะค่ะ มีล้อฟรีให้เห็น แถม ขับรถ ติดมากๆ ทุกวัน ครึ่งถัง ยังได้ประมาน 300-350 เห็นด้วยอย่างยิ่งกับการเป็นรถยอดเยี่ยม ในศตวรรษนี้ (ถ้าไม่รวมเรื่องวัสดุภายใน)
ผมก็รู้สึกว่าวัสดุภายใน พลาสติกมากไปนิดนึง อยากให้มีอลูมิเนียมแบบเบนซ์บ้าง 8)

ออฟไลน์ Onizuka

• Newbie
  • *
Re: วันนี้ไปลอง 525d ตัวใหม่เครื่อง4สูบมาแล้ว Ū
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 23:33:48 »
อีกสองสัปดาห์เจอกันครับ
พร้อมแม็กชุดนี้ กันชนหน้าเดิมๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

สั่งซื้อ 525d msport ครับ รอรถอยู่หวังว่าคงได้ในเดือนนี้ครับ
ตอนนี้ลุ้นอยู่ว่าจะได้ iDrive ใหม่ด้วยหรือป่าว ถ้าเป็นตัวใหม่จะทำreviewให้ชมกันครับ

ปล.รถนำเข้าครับ

Tor_AAS

สั่งซื้อ 525d msport ครับ รอรถอยู่หวังว่าคงได้ในเดือนนี้ครับ
ตอนนี้ลุ้นอยู่ว่าจะได้ iDrive ใหม่ด้วยหรือป่าว ถ้าเป็นตัวใหม่จะทำreviewให้ชมกันครับ

ปล.รถนำเข้าครับ

ได้ iDrive ตัวเดิมแน่นอนครับ ตัวใหม่ที่ UK น่าจะ ship ได้ช่วงสิงหา ถึง กันยาครับ เริ่ม refresh ไลน์ตอนเดือน กค ถ้ารถได้เดือนนี้คงได้ล็อตเก่า น่าเสียดายครับ รออีกหน่อยได้ของดีกว่าในราคาเดิมครับ