ผู้เขียน หัวข้อ: FORD EVEREST CURRENT MODEL  (อ่าน 8237 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
FORD EVEREST CURRENT MODEL
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 00:27:51 »
รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับ

พอดีวันนี้เดินเข้าไปเจอEVEREST NAVI4*2 ราคา 1.169M

มีล้อ18" + จอtouchscreen+navi+rear camera+ทีวีเล็กบนพนัง +parking sensor
พอดีชอบที่นั่งสบาย แถวตอน1 - 2 แล้วก็เครื่อง 2.5TDCi

ผมรบกวนพี่ๆช่วยแนะข่้อดีและข้อเสีย (เน้น fuel consumption น้ำมันขับในเมืองและนอกเมือง กับความเป้นไปได้ที่มันจะมาสิ้นปีนี้)
พอดีเห้นว่ามันทำrangerกันไม่ทันแล้วยังมี all new focus  แล้วจะได้เห้นตัวจิงall new everestตอนไหนอะคับ =s =s  :o :o :'(
ตอนนี้saleได้ยื่นข้อเสนอมา 1.169 m
ได้ของดังนี้
1. ประกันชั้น1
2.กรอบป้าย
3.ผ้ายาง
4.พรบปูพื่้น
5.กันสาด
6.สคัพเพลส
7.ขัดเคลือบสี
8.พ่นกันสนิม
9.รับประกัน3ปี/100000km
ผมก็ต่อลองเพิ่ม ได้มาอีกเป้น
10. ส่วนลด10000 บาท
11.น้ำมัน1000บาท

พี่ๆๆคิดว่าคันนี้ราคา1.690.000 น่าจะได้อะไรเพิ่มอีกไหมครับ หรือให้รอสิ้นปีดูmodelchange
ขอบคุน ร่วงหน้านะคับ ^_^V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 00:35:20 โดย Cpete »

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: FORD EVEREST CURRENT MODEL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 00:40:54 »
ซื้อไปแล้วก็เตรียมตกรุ่นควรได้ของมากกว่านี้

สมรรถนะ อาจจะสู้ T6 ไม่ได้ 

แต่ตัวนี้ได้เรื่องอะไหล่ถูกกว่า แพร่หลายกว่า ซ่อมง่ายกว่า(แน่ๆ)

อีกอย่างเครื่อง 2.5 ตัวนี้ ก็ยังไม่ล้าสมัย (ไม่เชื่อดูเครื่องคู่แข่งตอนนี้ได้) 

ใช้ได้อีกนาน ดูแย่หน่อยก็ตรงบอดี้เก่า   

ECU~  เซท ไม่เหมือนกับ Ranger 2.5 นะครับ  เครื่องต่อยอดได้ดีกว่า แรงบิดดีกว่า   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: FORD EVEREST CURRENT MODEL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 01:01:07 »
ส่วนลดน่าจะได้มากกว่าานี้นะครับ :) :) :)

อัตราสิ้นเปลืองของผม 2.5 TDCi Limited ตัวไฟหน้าเหลี่ยมล้อ 16 ใน กทม วิ่งได้ 10-10.5  วิ่งยาวๆ 120-140 ได้ 9-11 ครับ ประหยัดสุดๆคือ 12.5 ไม่เคยเกินนี้ครับ ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:04:57 »
ขอบคุนนะคับพี่ๆ

saleมานคันบอก15ในเมือง ผมก็งง EV ตัวล่าสุดได่้อย่างมากก็น่าจะ11-12 เพราะเห้นrangerใหม่ก็ทำได้ประมานนั่นกัน

พวกพี่ว่าพวกควรขออะไรเพิ่มไหมครับ แบบ film 3m or lumina แล้วส่วนลดนี้ ผมก็ว่าน่าจะให้เยอะกว่านี้ พวกพี่คิดว่าประมานเท่าไหร่ดีครับ 20k?ไหมครับ หรือขอ ford protection 5 years plus program ดีครับ?  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:40:50 »
ขอบคุนนะคับพี่ๆ

saleมานคันบอก15ในเมือง ผมก็งง EV ตัวล่าสุดได่้อย่างมากก็น่าจะ11-12 เพราะเห้นrangerใหม่ก็ทำได้ประมานนั่นกัน

พวกพี่ว่าพวกควรขออะไรเพิ่มไหมครับ แบบ film 3m or lumina แล้วส่วนลดนี้ ผมก็ว่าน่าจะให้เยอะกว่านี้ พวกพี่คิดว่าประมานเท่าไหร่ดีครับ 20k?ไหมครับ หรือขอ ford protection 5 years plus program ดีครับ?  :D :D :D :D

ส่วนลดไม่แน่ใจครับแต่ควรได้เยอะกว่านั้น    ford protection 5 years plus program  สำหรับ Everest ไม่ต้องเอาดีกว่าครับ รถผม 5 เข้า 6 ปี แล้วเข้าศูนย์ ราคาไม่แพงเลย ไม่จุกจิกด้วย หรือถ้าคิดอีกแง่มันปลาย Model แล้วเลือก ford protection 5 years plus program มาเป็นหลักประกันว่ามีอะไหล่แน่ๆ ราคาถูกก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 03:45:14 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:51:00 »
แล้วพวกพี่ๆๆคิดว่า อะไหล่ตัวนี้แพงไหมครับ
พอดีตอนนี้คิดว่าeverest เป้น PPVที่คุ้มที่สุดแล้วด้วยราคา1.169m แล้วได้optionมาครบเลย
ถ้าอะไหล่ถูก ก็โอเลย เพราะเห้นsaleบอกว่าอะไหล่ตัวนี้ไม่แพง แล้วเครื่องก็ดี ตัวถังแข๊งแรง แล้วก็ช่วงล่างดี อะไหล่แพร่หลาย  ??? ??? ???
จิงหรอครับ

ps./ผมว่าEverest 2.5navi กระจังหน้าไม่เหมือน 2.5 ธรรมดา ตรงแผ่นเหล็กทีร่เขียนว่าeverestหายไป เป้นแบเรียบๆๆแทน ส่วนตัวคิดว่าเป้นmodel ที่ tough looking+classic SUV มีความเป้นครอบครัวอบอุ่นแล้วก็พูมธาน ^_^" พอดี24แล้วก็อยากได้อะไรที่ใช้ได้นานๆๆแล้วดูมีพูมธานและไม่ดูถูก บวกปลอดภัย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 03:06:27 »
เอาอะไรมากกับเซลส์ขายรถครับ?

เซลส์ที่มีความรู้จริงๆ มีไม่เยอะนักหรอกครับ ไม่ต้อง Ford หรอกยี่ห้อไหนก็ตามเถอะ

คนที่บอกว่า ในเมือง กิน 15 กิโลเมตร/ลิตร ต้องถามเลยว่า
คิดว่า Everest นี่เป็น ECO Car หรือยังไง?

ใจผมอยากให้รอดูตัวใหม่
แต่ อีกสิ่งหนึ่งที่อยากจะฝากเอาไว้เลยก็คือ

ถ้าคุณเป็นคนมีเวลาว่างมากพอ (รองรับในการเข้าศูนย์ฯ กรณีโชคร้ายเจอรถมี defect)
ถ้าคุณใจเย็นพอ ที่จะรับมือกับความปวดกบาลต่างๆในโลกนี้ได้ (ตังแต่เรื่องไร้สาระ ยันเรื่องหนักหนาสาหัส)
ถ้าคุณใจกว้าง และพร้อมยอมรับชะตากรรมที่อาจเกิดขึ้น (จากทั้งศูนย์บริการ หรือแม้แต่ บริษัทแม่)

คุณก็จะซื้อ Ford มาใช้ได้อย่างมีความสุขครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:26:08 »
ไม่ต้องอะไรมาก TDCi focus ของผม ในเมืองได้แถวๆ 11.7-12.5 เอง ไม่เคยเกินนี้ ถ้าจะได้ 15 ต้องวิ่งยาวๆไกลๆเท่านั้น จบ...

15โลลิตรในเมืองนี่ ผมว่า Eco car ยังทำได้ยากในบางสถานการณ์เลยนะ (อย่างเส้นสาทร สีลม เพลินจิต)

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:48:39 »
captiva Vcdi 2.0 LTZ  2012 วิ่งทางไกลยาวๆ 120-140 ก็ได้อยู่ที่ 12km/l ครับ

วิ่งในตัวเมือง 9-10.5 km/l ครับ

ผมว่าถ้าตั้งครูซคอลโทรลให้วิ่งทีความเร็ว 80 กม/ชม. น่าจะได้อยู่ที่ 14-15กม/ลิตร ครับ  ;D
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:53:01 »
ฟอร์ดตัวนี้แซยิกได้แล้วมั้งครับ ไม่ควรซื้อเลยครับ ยิ่งได้ฟังประสิทธิภาพมัันแล้วถึงกับงง ถอยออกมาแล้วไม่ได้ตามที่เคลมไ้ว้คืนเงินไม่ได้นะครับ ไง รอดู รถใหม่เครื่องใหม่ดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:56:02 »
ข้อ9 นี่ถือว่า แถม เหรอครับ  ผมว่าไม่แถมนะ เพราะมันได้ทุกรุ่น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mooja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:50:12 »
รอดูโฉมใหม่เถอะครับ  ออกรถมาปีเดียว  กลายเป็นรถตกรุ่น มันเศร้านะครับ

ถ้าอยากได้รุ่นนี้ยี่ห้อจริงๆ  ตัว25 ไปดูมือ2สภาพสวยๆ ยังดีกว่า

ผมก็รอดูEVตัวใหม่อยู่เหมือนกัน  อิอิ  ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:21:21 »
เอารถเข้าศูนย์จะกลายเป็นงาน full time ของคุณ!!!
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 18:56:03 »
พี่เขยผมใช้ everest ตัว 2.5 tdci อยู่ครับ โฉมก่อนMC อ่ะครับ
ใช้ในเมือง เติมเต็มถังหัวจ่ายตัด ได้ 10 โลลิตร

ปอลิง ในเมือง ตจว.นะครับ บ้านห่างตัวเมือง 15 กม. ตัวเมืองมี 3-4 ไฟแดงแค่นั้น (พะเยา)

ปอลิง 2 วิ่งทางไกล พะเยา เชียงราย 80โล ไปกลับก็ประมาณ 160-180 โล ไม่มีเขามีแต่เนิน สี่เลนตลอดทาง ได้ 11 นิดๆ ไม่เคยเห็นที่ 12 เลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:35:17 »
ไม่ต้องอะไรมาก TDCi focus ของผม ในเมืองได้แถวๆ 11.7-12.5 เอง ไม่เคยเกินนี้ ถ้าจะได้ 15 ต้องวิ่งยาวๆไกลๆเท่านั้น จบ...

15โลลิตรในเมืองนี่ ผมว่า Eco car ยังทำได้ยากในบางสถานการณ์เลยนะ (อย่างเส้นสาทร สีลม เพลินจิต)
เส้นนั้นนี่ ผมว่า Prius ยังไม่แน่เลยครับ 55+

ป.ล. ถ้าจขกท. อยากได้ตัวก่อน MC รอดูอีกซักนิดครับ อาจจะเหมือนโฟกัส ที่ออกโปรโล๊ะสต๊อก  ในราคาที่คนซื้อไปก่อนไม่นาน อยากจะปาระเบิดใส่ศูนย์เลยทีเดียว *-*

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2012, 16:34:55 »
ถ้าชอบจริงก็ซื้อได้ครับ แต่น่าจะลดได้มากกว่านี้ (น่าจะลดเงินสดได้ราวๆ 5 หมื่นเลย)
แต่ถ้าเป็นผมจะรอตัวใหม่ แพงกว่าเดิมก็่น่าสนใจกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 08:51:59 »
ผมชอบโดยรวมของ EV ตัวปัจจุบันมากครับ มันเป็นความชอบส่วนตัว... เท่ห็ ถึก บึกบึน ลุย ถ้าคอนโซลด้านในเปลี่ยนนะให้เอาของ T6 มาใส่ จบเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 18:05:26 »
ขอบคุนพี่จิมมี่กับพี่ๆๆทั่งหลายนะครับ

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้เร่งอยากได้รถใหม่นะครับเพราะว่ากำลังรอEV MODELCHANGE ไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่อะครับบ สงสัยต้องรอดูmotor expo สิ้นปีนี้อีกแน่ๆๆเลย

แต่โดยส่วนตัวแล่้วผมว่าEV CURRENT MODEL น่าจะลดให้มันเยอะกว่านี้เพราะมันราคาเท่าescape ที่ช่างล้างไม่ใช้กระบะ... ถ้าผมจะซื้อจิงๆคงต้องหาข้อมูลevให้เยอะกว่านี้เพราะว่า รุ้สึกfordเขาทำรถมาดีแต่สุดท้ายแล้วเหมือน จะไม่ค่อยยอมลูกค้าเท่าไหร่เวลาไปคุย หนักใจเหมือนกัน จิงๆๆอยากได้PAJERO SPORT 2.5 GT แต่ก็ไม่รู้ว่าเอาดีไหม