ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่ม P ในพรีอุส  (อ่าน 5783 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
ปุ่ม P ในพรีอุส
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:13:27 »
ผมเคยอ่านในเวปบอร์ดแล้วเคยมีคนตั้งประเด็น
เอาไว้ว่า ถ้าขับมา 100 km/hr แล้วกดปุ่ม P
จะเป็นยังไง
ผมมีคำตอบมาให้แล้วครับ เกียร์จะเข้าไปที่ N ครับ
ไม่รู้ว่าจะไร้สาระหรือเปล่านะครับ ขออภัยท่านที่คิดว่ารบกวนบอร์ดนะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ปุ่ม P ในพรีอุส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:56:10 »

ไม่แน่ใจ ผมขับที่ความเร็วต่ำๆ แล้วกด P

มันจะมีเสียง ปิ๊บๆ Error ดัง 2 ที แล้วมีเตือนนิดหน่อย

แต่ถ้าเหยียบเบรคจนรถหยุดแล้ว เกียร์ยังคาอยู่ที่ D กดปุ่ม Push start มันตัดเข้า P ให้อัตโนมัติ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 13:06:42 »
แล้วถ้าเกียร์ธรรมดาวิ่งที่ 100Km/Hr  แล้วเข้าเกียร์ R  ผลจะเป็นยังไงครับ?

ไม่รู้ว่าจะไร้สาระหรือเปล่านะครับ   แต่อยากทราบผลเหมือนกันโดยที่ไม่ได้ลองเอง

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 13:29:29 »
แล้วถ้าเกียร์ธรรมดาวิ่งที่ 100Km/Hr  แล้วเข้าเกียร์ R  ผลจะเป็นยังไงครับ?

ไม่รู้ว่าจะไร้สาระหรือเปล่านะครับ   แต่อยากทราบผลเหมือนกันโดยที่ไม่ได้ลองเอง
...มันเข้าไม่ได้ หรอกมั้งพี่่ เพราะ ความเร็วนั้น ทั้งเฟืองเกียร์ ทั้งเพลาขับ มันคงหมุนเร็วมาก ถ้าจะฝืนยัดเกียร์ r จริงๆคงต้อง ออกแรง ยัดมากๆ ถ้าเข้าได้ ทั้งเพลาขาด ทั้งเฟืองเกียร์ กระจายได้เลยพี่ อันตรายมาก...ผมว่าถ้ายัดจริงๆ เพลาขาดแน่นอน รถมีสิทธิ์ ตีลังกาได้ ถ้าเพลาขาด ทิ่มลงพื้น ตอนเพลามันหมุนอยู่ นะพี่ คงไม่ต่างจาก การเล่น ค้ำถ่อแน่ๆ...ขนาดแค่ ขับช้าๆ ตอนหาที่จอดรถตามห้าง แล้วใส่เกียร์ถอยเพื่อเข้าที่จอด ขณะที่รถ ยังไม่หยุดสนิท ยังต้องออกแรงยัด เกียร์ r เลยครับ แล้วยังมีเสียง เฟือง ขบกัน ดังแคร๊กๆ เหมือนเหยียบ คลัชท์ไม่สุด เลยพี่..

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 13:49:54 »
เป็น N ครับ เพราะกดผิดมา2รอบแล้ว  ;D  ;D

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 14:53:54 »
แล้วถ้าเกียร์ธรรมดาวิ่งที่ 100Km/Hr  แล้วเข้าเกียร์ R  ผลจะเป็นยังไงครับ?

ไม่รู้ว่าจะไร้สาระหรือเปล่านะครับ   แต่อยากทราบผลเหมือนกันโดยที่ไม่ได้ลองเอง

จากประสบการณ์  ตัวเองนะครับ
เกียร์ธรรมดาเข้าไม่ได้ครับ ผมพลาดหลายทีแล้วคิดว่า 6 เกียร์   พลาดเข้า มันดังแคร๊กกก ครับ

เกียร์ออโต้  (แบบปกติ)วิ่งๆ อยู่ เข้าP ได้นะครับ ดังแคร๊กกกกก  เหมือนกันครับ  แต่กรณีนี้  มีชำรุดครับ ไม่แน่ใจว่าอะไรชำรุด  เวลาจอดPปกติ ต้องใส่เบรคมือด้วย ไม่งั้นไหล

;)

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 16:01:30 »
ถ้าเกียร์ธรรมดาแล้วเข้าเกียร์ R มันจะดังแคร๊กๆๆ รูดดังๆ ซึ่งมันไม่สามารถเข้าได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 16:53:01 »

เข้าไม่ได้ครับ ถ้าอยากเห็นภาพชัดเจนเลยว่าทำไมมันเข้าไม่ได้ ลองเปิด Youtube ดูการทำงานของเกียร์ธรรมดาดูครับ
จะทราบว่าทำไมเข้าไม่ได้ และก็จะทราบด้วยครับว่าทำไม เกียร์ถอยหลังเข้ายากกว่าเกียร์อื่น

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 17:11:12 »
ถ้าเกียร์ธรรมดาแล้วเข้าเกียร์ R มันจะดังแคร๊กๆๆ รูดดังๆ ซึ่งมันไม่สามารถเข้าได้

ถ้าครูดบ่อยๆเป็นไปได้มั้ยว่ามันจะสึกเร็วครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 19:49:34 »
ดัง ตื๊ดๆ แล้วเป็น N ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ