ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างToyota. Crown JZS151 เครื่อง 2j. กับ. Lexus LS400 ปีใกล้ๆกัน คันไหนน่าใช้กว่ากันคะ  (อ่าน 13307 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
พี่ชายฝากถามมาค่ะ คุณแม่ชอบนั่งรถลอยๆเหมือนพรมเก็บเสียงดีๆ พอดีท่านไปนั่งรถเพื่อนมาMB W212. ไม่แน่ใจรุ่นไหนแม่บอกด้านหลังนั่งได้สองคน พี่ชายบอกถ้าfeel. แบบนี้ Crown กับ LS น่าจะตอบโจทย์ได้ เลยต้องมาถามพี่ต่อว่า

1. เรื่องfeeling นุ่ม เงียบ เก็บการสะเทือนจากถนน. รอยต่อถนน ความรู้สึกเวลาผ่านถนนหลุมปะเน่าๆในกทม.  สองคันนี้เป็นอย่างไร. คันไหนดีกว่ากันคะ
2. ระหว่างสองคันนี้ตัวไหนบำรุงรักษาได้ง่าย ประหยัดกว่ากัน แล้วไม่จุกจิกคะ
3.  อยากรู้ข้อเสียของทั้งสองตัวนี้ค่ะ. แต่ละตัวมีข้อเสียหรือจุดที่ต้องระวังเป็นพิเศษมั้ยคะ

ขอบคุณมากค่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็ไม่เคยนั่งทั้งคู่ แต่ยังไงผมก็คิดว่า LS น่าจะเหนือกว่าครับ เพราะ segment สูงกว่าอีก 1 step

ถ้าจะเทียบกับ LS ต้องระดับ Crown Majesta ครับ Crown ธรรมดาในแง่ความหรูหราไฮโซเป็นรองแน่นอน

แต่ถ้าบำรุงรักษา Crown ตัวนี้ อาจง่ายกว่า เพราะเครื่องตระกูล JZ ยังไงช่างไทยก็ชำนาญกว่า (แต่หลังๆ ก็เห็นคนเล่นเครื่อง UZ เยอะขึ้นๆ เหมือนกันครับ)

แต่ก็เรียนว่า ผมไม่เคยนั่งทั้งสองรุ่นครับ (แคยแต่ขับ Crown Majesta โฉมปัจจุบัน สั้นๆ แบบไม่รู้เรื่องอะไรเลย) ยังไงลองไปดูเองก่อนดีกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เรื่องfeeling = ความนุ่ม เงียบ เก็บการสะเทือนจากถนน LS จะดีกว่า Crown เพราะเป็นรถคลาสสูงกว่า
บำรุงรักษา = Crown น่าจะดูแลง่ายกว่าเพราะเครื่องตระกูล JZ ทนทานและช่างไทยก็คุ้นเคยกว่า
ข้อเสีย  = เครื่องใหญ่กินน้ำมัน

ออฟไลน์ prai

เมอร์เซเดส เบาะหลังนั่งได้ 2 คน น่าจะเป็น CLS ครับ
2 ตัวเลือกที่ จขกท. ให้มา ผมไม่เคยได้สัมผัสเลยครับ แต่ถ้าจะเอาให้ใกล้เคียงเมอร์มากที่สุดตอนนี้คิดว่า Nissan Teana J32 ทำได้ใกล้เคียง E Class W211 มากครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ขอเดาว่า Lexus ครับ
เคยนั่ง GS300 ปี 99 ของเพื่อน แค่สัมผัสแรก ผมตกใจเลยครับ... ตกใจว่า ทำไมนั่งสบายจัง มุมเอนก็ทำได้ดีมาก

ถ้าชอบแนวแบบนี้ ลอง W140 ดุครับ แล้วจะติดใจ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยนั่ง Crown น่าจะเป็นตัว145
มันนุ่มมากโคตระสบายเงียบอีกต่างหาก
เบาะหลังปรับเอนได้อีกนิดหน่อย
Lexusยังไม่เคยนั่งครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
Crownไม่ธรรมดาน่ะครับถ้าใครเคยนั่งจะรู้ผมว่านุ่มกว่าseries7อีกแต่เบนซ์s-classไม่เคยนั่ง

ออฟไลน์ burutrad

ls400 น่าจะเหนือกว่านะครับคู่นี้และผมว่าสวยกว่าด้วยหาสภาพดีๆได้และไม่กล้วเรื่องน้ำมันก็น่าสนครับรุ่นนี้...v8 บล็อคนี้ไม่ธรรมดาครับ ;)

ออฟไลน์ NoName__???

ขอบคุณค่ะ เลือกไม่ถูกกันทีเดียว ขออนุญาติเอารูปcrown กับ LSมาลงนะคะมีพี่ๆถามมาว่ามองรุ่นไหนไว้
ราคาอยู่ในช่วง 4แสน - 5แสนน ค่ะ ยังตัดสินใจไม่ถูก ที่สนใจเพราะเป็นโตโยต้าอะไหล่น่าจะหาง่ายกว่า ฝั่งเยอรมัน

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
โดยส่วนตัวผมใช้ทั้งสองรุ่นอยู่ครับคือ lexus ls400 ufc21 และคราวน์หลายรุ่น

1.เรื่องความนุ่ม ความรู้สึกสบายสู้คราวน์ไม่ได้ครับ คราวน์นุ่มกว่าชัดเจน แต่รูปคราวน์ที่ส่งให้ดูจะเป็น รหัส 15 กระจกเปลือย บอดี้นี้ถึงแม้จะนุ่ม แต่ไม่นุ่มลอยๆ ยวบๆเหมือนคราวน์รุ่นอื่นๆและไม่นุ่มเท่าคราวน์รุหัสอื่น จะเซตออกแนวนิ่มหนึบ บอดี้ที่คุณเปรียบเทียบ ls 400 หน้าตาช่วงล่างหลังจะคล้ายๆกันครับ จะเป็นปีกนกผสมแขนลิงค์อีกหลายจุด ดังนั้นพฤติกรรมช่วงล่างจะคล้ายกัน แต่คราวน์นิ่มกว่าอยู่ดี  lexus ออกแนว ช่วงล่างทำมาสากลคือ ขับนุ่มๆลื่นๆหนึบๆกระชับๆ คล้ายๆ honda legend  ขับสนุกกว่าคราวน์  ส่วน crown ทำมาเน้นสำหรับผู้บริหารในรุ่นทั่วไปโดยส่วนใหญ่  ความรู้สึกนั่งแล้ว นุ่มกว่า นั่งสบายกว่า อาจจะเป็นเพราะเบาะกำมะหยี่ด้วยส่วนนึงที่ทำให้รู้สึกสบาย  การเก็บเสียงผมมองว่าเสียงยางบดถนน คราวน์เก็บเสียงดีกว่า ส่วนเสียงลมประทะเวลาขับด้วยความเร็วสูงๆ หรือ เสียงรถผ่านไปผ่านมา lexus ดีกว่า แต่ถ้าไปเทียบกับคราวน์รุ่นก่อนกระจกเปลือยตามรูป ผมว่าคราวน์เก็บเสียงเงียบกว่า lexus ครับ  ความน่าใช้ แล้วแต่ความชอบครับ ชอบแบบไหน คราวน์จะใส่ออฟชั่นที่ใช้งานประจำได้เยอะกว่า เช่น เบาะไฟฟ้าหน้าและหลัง แอร์สวิง แต่คราวน์รุ่นนี้ไม่มีตู้เย็น ซึ่งปกติเป็นเอกลักษณ์ของคราวน์ในรุ่นอื่นครับ lexus ใส่ออฟชั่นแบบไม่ค่อยใช้งานเป็นประจำเยอะกว่า แต่ตามรุ่นตามปี ตามราคา ออฟชั่น lexus เยอะกว่า รวมถึงคุณภาพภายในห้องโดยสารดีกว่าแน่นอน ลองไปนั่งเปรียบเทียบดูนะครับ^^ 

2.ความจุกจิกพอๆกันครับ โดยส่วนตัวใช้ทั้งสองรุ่นไม่ค่อยจิกจิกนะครับ แต่คราวน์อะไหล่ถูกกว่า หาง่ายกว่า  คราวน์ตัวนี้เป็นเครื่อง 2jz vvt-i  แล้ว คันเร่งเป็นแบบไฟฟ้า ในเมือง 7-9 โลลิตร  นอกเมือง 9.5 ถึง 13 โลลิตร ไม่เกินนี้   ส่วน lexus ls ถ้าจะซื้อ ซื้อเป็นโฉมปี 1997 ขึ้นไปครับ ได้เครื่อง uzs vvt-i ทันสมัยกว่าตัวแรก แถมเป็นเกียร์ 5 สปีดด้วย ประหยัดเท่าๆคราวน์เลย 

3. เป็นข้อเปรียบเทียบแล้วกันครับ  ข้อเสียผสมกับความเห็นส่วนตัว
lexus เข้าศูนย์ ค่าบริการกับอะไหล่แพงกว่าคราวน์แน่นอน  lexus ผมไม่ชอบไฟท้ายรุ่นนี้ ดูไม่มีเอกลักษณ์
คราวน์รุ่นนี้ผมว่าวัสดุและการออกแบบบางอย่างมันดูไม่สมราคารถออกห้างสามล้านกว่าบาท (ยกเว้นในรุ่น มาเจสต้า)   ถ้ามองด้วยตากับสัมผัส มันก็เป็นความรู้สึกครับส่วนนึงทางจิตใจ ไม่มีผลต่อความสบาย^^  พวกบูชช่วงล่างหลังของทั้งสองรุ่นนี่ เวลาเสียขึ้นมา เปลี่ยนเยอะหน่อย เพราะเป็นลิงค์ซะเยอะเลย