ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็น ราคาขายเต้นท์รถมือสอง New Civic  (อ่าน 8011 ครั้ง)

ออฟไลน์ panyoyee

• Jr. Member
  • **
 ถ้าผมจะขาย  new civic รุ่น  1.8 E AT ราคา 909,000 บาท ให้กับเต้นท์รถมือสอง ในปีหน้า เพื่อจะเปลี่ยนไปเอา new accord  ในเดือน มิถุนายน 2013

คิดว่า จะขายได้ ประมาณ 700,000 หรือ มากกว่า หรือ น้อยกว่านี้คับ

ผมเคยได้ข้อมูลมาจากเต้นท์ที่หนึ่งว่า  เต้นท์จะหักราคารถป้ายแดง  คิดเป็นเปอร์เซนต์ ประมาณ 20-25 %  สำหรับรถที่ใช้งานไปได้ 1 ปี 

ท่านใดเคยมีประสบการณ์ ตีราคารถกับเต็นท์ หลังจากออกรถป้ายแดง ไปแล้วตั้งแต่  6 เดือน - 1 ปีไหมคับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: สอบถามความคิดเห็น ราคาขายเต้นท์รถมือสอง New Civic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:24:52 »
ขายรถในระยะนี้ยังไงก็ขาดทุนหนักครับ โดนหักไปที่ค่ากำไรของตัวรถซึ่งยังไม่ทันได้ใช้ประโยชน์จากมูลค่าที่เหลือให้คุ้มค่าเลย ในสถาณการณ์นี้ซื้อรถมือสองจะดีที่สุด แล้วค่อยขายไปหาแอคคอดใหม่ก็ไม่ขาดทุนมากเท่าซื้อรถใหม่แล้วขายเพื่อซื้อรถใหม่อีก  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: สอบถามความคิดเห็น ราคาขายเต้นท์รถมือสอง New Civic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:45:06 »
ทำไมต้องรีบขายครับ อดทนใช้สัก 2-3 ปีค่อยขายดีกว่าไหมครับ จะได้ไม่เจ็บตัวมาก เพราะรถมันก็ 4-5 ที่นั่งเหมือนกัน ในแง่การใช้งานทั่วไปก็คงไม่ต่างกันมากหรอกครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:04:46 »
หาfdมือ2มาใช้ก่อนดีกว่าใหมครับ ไม่เจ็บเยอะ ซื้อรถใหม่ค่าฟิล์มนั่นโน่นนี่หลายตังเหมือนกันนะ
รอไปลงคันที่เราจะใช้นานๆเลยไม่ดีกว่าหรอครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:17:10 »
ขอบคุณครับ

จริงๆ อยากได้ทั้งสองคันเลยครับ แต่กำลังคิดเผื่อไว้ว่า ในอนาคตถ้าผ่อนทั้งสองคันไม่ไหว จะได้เลือกซื้อตอนนี้ แค่ 1 คันก็พอ โดยลังเล ว่า จะเปลี่ยนรถที่จอง civic ไว้แล้วไปเอา accord แทนแล้วค่อย ไปซื้อ civic ทีหลังดีไหม

ใจนึงกลัวเอา accord ตอนนี้แล้วก็จะตกรุ่นปีหน้า  ใจนึงอยากได้ความสดไหม่ทั้งสองตัวนี้ แต่กังวลเรื่องเหตุไม่คาดฝันด้านการเงินในอนาคต

เลยจะคาดคะเน ความรับได้ของผม ที่เกี่่ยวกับ จำนวนเงินที่ต้องขาดทุน สำหรับการขายให้กับเต้นท์  

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:25:34 »
มีเหตุผมอื่นที่ต้องมีรถสองคันใหมครับ ถ้าไม่มี ลองดูเป็นคันเดียวแต่ขยับไปตัวที่สูงกว่าใหม
อย่างVV s60 หรือประมาณนั้นอ่ะครับ การมีรถสองคันทั้งค่าประกันโน้นนี่ก็เปลืองโดยใช่เหตุนะครับ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:45:16 »
ถ้ามีรถใช้อยู่แล้วก็อดใจไว้ถอยแอคคอร์ดปีหน้าทีเดียวเลย ดีที่สุดค้าบบ ;)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:12:05 »
มีเหตุผมอื่นที่ต้องมีรถสองคันใหมครับ ถ้าไม่มี ลองดูเป็นคันเดียวแต่ขยับไปตัวที่สูงกว่าใหม
อย่างVV s60 หรือประมาณนั้นอ่ะครับ การมีรถสองคันทั้งค่าประกันโน้นนี่ก็เปลืองโดยใช่เหตุนะครับ

ผมอยากได้  new accord       และแฟนผมชอบ new civic  เราสองคนเลยตัดสินใจจอง ซีวิคไปแล้ว แล้วค่อยเอา new accord  ทีหลังเพิ่มอีกคัน

ปัจจุบันแฟนผม จริงๆไม่ค่อยชอบขับรถ  เธอชอบนั่งมากกว่า  (ยกเว้นตอนผมเมา  เธอจะขับให้  ;D )  ทุกวันนี้ ผมจะคอยไปรับส่งตลอด ผมเลยอยากยกให้แฟนใช้ 1 คัน ตอนที่ผมจะซื้อ  new accord อีก 1 ปี ข้างหน้า แต่ผมต้องคิดเผิ่อไว้อีกกรณี ที่ไม่เกี่่ยวข้องกับปัญหาด้านการเงิน คือปัญหาที่ถึงเวลานั้น ถ้าแฟนผมดันไม่ยอมใช้รถที่ผมให้ขึ้นมา  ถึงแม้วันนี้ตกลงกันแล้วว่าเขาจะใช้รถ ซีวิค ต่อจากผมโดยเขาชอบมันมาก  จะทำให้ผมเสียดายรถซีวิค ที่ต้องถูกจอดไว้โดยไม่มีคนขับ  จะขายต่อญาติพี่น้องเขาก็ได้รถไหม่กันหมดแล้ว  ถ้าเป็นเช่นนี้ ผมคงไม่อยากจะไปซื้อรถเพิ่มอีก 1 คัน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:15:44 »
ค่าตัวน่าจะหายไปราวๆ 40% นะครับ
H.

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:19:23 »
ถ้ามีรถใช้อยู่แล้วก็อดใจไว้ถอยแอคคอร์ดปีหน้าทีเดียวเลย ดีที่สุดค้าบบ ;)

จริงๆก็มีรถใช้อยู่ครับ แต่มันเก่ามาแล้ว 8 ปี บวกกับกิเลศอยากได้รถไหม่ภายใน 1 เดือนนี้แล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:21:32 »
เต๊นท์กดราคาสุดยอดครับ
น่าจะขายเองมากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 13:19:31 »
ก่อนอื่นคุณต้องคุยกับแฟนคุณให้รู้ก่อนว่า ถ้าให้รถไปใช้นี่ แฟนคุณจะขับรถหรือเปล่าครับ ถ้าให้ไปแล้วไม่ได้ขับ ผมว่าอย่าซื้อซีวิคเลยครับ ขยับเป็นแอคคอร์ดดีกว่า

ส่วนรถที่อายุ 8 ปี ก็เก็บไว้เป็นรถสำรอง เผื่อวันไหนแฟนคุณอยากขับรถไปทำงานเอง ก็ให้เธอใช้แอคคอร์ดไป ส่วนคุณก็เอารถเก่ามาใช้ อิอิ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 13:36:39 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ช่วงนี้ความคิดสับสนจิงๆ สุดท้ายตอนนี้ ติดอยู่ที่ จะรอ แอคคอร์ดตัวไหม่ดี  หรือเอาตัวปัจจุบันไปเลย  ต้องสรุปภายใน 2-3 สัปดาห์นี้แล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 17:33:24 »
8ปี ก็ไม่ถือว่า่เก่ามากนะครับ คิดว่ายังใช้ไปได้อีก 2 ปี โดยไม่จุกจิกอะไรมาก
ถึงเวลานั้น รอเิปิดตัว 1 ปี + รอประกอบล๊อตสองลดปัญหา Defect
น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 18:02:23 »
รถใหม่ ยี่ห้อ ตลาดอย่าง ฮอนด้า โตโยต้า  ราคาใช้แล้วไป 1 ปี ราคาจะร่วง ประมาณ 150,000 -200,000 บาทครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 20:14:18 »
ถ้าคิดว่าไม่เปลี่ยนใจแล้ว ขายเองครับท่านเจ็บตัวน้อยกว่าเยอะ มิชะนั้นฝากขายเต็นท์ ก็ได้ 2อย่างนี้เจ็บตัวน้อยหน่อยแต่สุดท้ายมันก็เจ็บตัวอยู่ดีล่ะ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 22:04:02 »
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งคับ รู้สึกดีจัง ทีมีเพื่อนช่วยคิดในบอร์ดแห่งนี้ 

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 02:13:54 »
รู้สึกจะเป็นคนใจร้อนพอสมควรนะครับท่าน อิอิ

ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ต้องขายเองครับ โยนให้เต้นโดนกดเพิ่มต่างกันหลายหมื่น

แต่เป็นผม ผมรอ AC ตัวใหม่ทีเดียวเลย เอาเงินไปหมุนหารายได้ระหว่างรอปีหน้า  ;D
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ kasidet

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 18:32:25 »
ใจเย็นอีกหน่อย..  รอได้มีแต่คุ้มครับ

รถ 8 ปี ทนใช้อีก 8 เดือนคงไม่เป็นไรมั้งครับ.. ช่วงนั้นค่อยออก Accord G9 .. ผมว่าเป็นคำตอบที่คุ้มที่สุด

ผมใช้ G8 อยู่ ก็ไม่ใช่เป็นรุ่นที่ดีมากมาย.. แนะนำว่ารอ G9 อย่างเดียวเลยครับ

แต่ถ้าจำเป็นต้องใช้รถช่วงนี้จริงๆ.. ก็ตามความเห็นข้างบนแหละครับ เป็นทางออกที่ดีเหมือนกัน ^^