ผู้เขียน หัวข้อ: Almera 1.2 เดินทาง 600 โล ทุกอาทิตย์ ในเมืองวันละ 40 โล ไหวป่าวคับ?  (อ่าน 9252 ครั้ง)

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
อยากได้ความรู้
Almera 1.2  จะใช้ขับในเมือง วันละประมาณ 40 กิโล และเดินทางทุกอาทิตย์ ไป-กลับ ประมาณ 600 โล
ขับขึ้นเขาไม่สูงมาก ความยาวประมาณ 30 โล ขึ้นๆลงๆ

-ไม่ขับเร็ว ขับแค่ 90
-ผุ้โดยสารอย่างมาก 3 คน
-เห็นว่ากว้างดี
-อยากได้ประหยัดน้ำมันเป็นหลัก และระบบนิรภัยพร้อม

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
ไหวนะ อาจจะอึดอัดตอนแซงบ้างขึ้นเขาบ้าง แต่มันก็ไหว

ออฟไลน์ pongisra

ถ้าถามว่าไหวมันก็ไหวอยู่แล้วครับ

แต่เหมาะสมป่าวผมไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยใช้

ลองเช่ารถมาใช้สักสองสามวันดูก่อนก็ได้ครับ วิ่ง600โล ที่ว่า ลองดูว่าเรา ok กับมันไหม ส่วนวิ่งในเมืองก็ไป test drive เอา

ออฟไลน์ Headman

สบายๆ เลยครับ พอบอกขับแค่ 90 ok เลยครับ แต่ถ้าวิ่งที่ 140 นานๆ อาจจะมีเหนื่อยทั้งรถ และคนครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Wayfarer-R

-ไม่ขับเร็ว ขับแค่ 90
-ผุ้โดยสารอย่างมาก 3 คน
-เห็นว่ากว้างดี
-อยากได้ประหยัดน้ำมันเป็นหลัก และระบบนิรภัยพร้อม

ตามความต้องการของเจ้าของกระทู้ที่กล่าวมา มันตอบโจทย์ เลยครับ ถ้าเน้นความปลอดภัยก็ต้องตัวท็อบกับรองท็อปครับ ที่จะมีถุงลมคู่หน้า ส่วนตัว ES จะมีแค่ถุงลมเฉพาะฝั่งคนขับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มันไหวอยู่แล้วล่ะ
ถ้าไม่คิดจะซิ่ง
เน้นขับไปเรื่อยๆ
เหมาะอยู่แล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
ถ้าไหว ผมว่า พอไหวยุนะ

ออฟไลน์ johnlee

ผมขับ 120 ไปกลับ โขทัย ชัยนาททุกเดือนครับ สบายๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Nioka

แต่อย่าขาดหวังเรื่องความประหยัดกับรถพวกนี้มากนะครับ

เพื่อนผมถามบ่อยๆ ทำไม march 1,200 กินจัง

จริงๆมันก็ไม่ได้กินหรอกแต่ไม่ประหยัดอย่างที่เค้าคิด

ออฟไลน์ diow_1991

ถ้าตามที่ จขกท บอกมาว่า -ไม่ขับเร็ว ขับแค่ 90

ผมเพียงพอนะสำหรับ Almera 1.2 ได้รถที่ใหญ่นั่งสบายด้วยครับ

ออฟไลน์ beerrl

ไหวครับ แต่ เหนื่อยหน่อยเวลาเร่งแซง โดยเฉพาะทาง2เลนครับ
ประหยัดไม่ประหยัดอยู่ที่เราขับครับ รู้จักรถ รู้จักการใช้รถ ผมว่าประหยัดได้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ poundb

• **
อันตรายตอนขึ้นเขานี่แหละ    ไม่รู้ว่าชันรึป่าว  สามคนขึ้นเขา  เครื่อง 1200 เหนื่อยแทนครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
ถ้าขับ90ไหวแน่ครับ แต่ถ้าแซงหรือตีนหนักเนี่ยให้ felling เหนื่อยแน่นอนเยียบคันเร่งมิดแน่

ออฟไลน์ balliblue

อันตรายตอนขึ้นเขานี่แหละ    ไม่รู้ว่าชันรึป่าว  สามคนขึ้นเขา  เครื่อง 1200 เหนื่อยแทนครับ
ไม่เป็นไรครับ กรณีนี้ ถ้าไม่ไหวก็ไล่คนลง ครับ 55555 ;D

ออฟไลน์ panerai

ไหวครับ

ออฟไลน์ YenChar

เอาสิครับ สบายๆ

คนน่ะ นั่งเฉยๆ 2-3 ชั่วโมง ก็ปวดฉี่แล้ว
รถน่ะ ติดเครื่องไว้ 10 ชั่วโมงก็ไหว(ถ้าน้ำมันไม่หมดซะก่อน)

วิ่ง 2-3 ชั่วโมง แล้วดับเครื่อง เข้าห้องน้ำ ซื้อน้ำ ซื้อของกิน ยืดเส้นยืดสาย 15-20 นาที
ติดเครื่อง แล้วลุยต่อ สบายๆครับ

พันกิโลติดต่อกันก็ไหว คนน่ะ ไหวป่าว??

ออฟไลน์ burutrad

สบายครับเพื่อนผมไปกลับสระแก้วประจำไม่มีปัญหาเลยครับ ;)

ออฟไลน์ 6162002

เอาสิครับ สบายๆ

คนน่ะ นั่งเฉยๆ 2-3 ชั่วโมง ก็ปวดฉี่แล้ว
รถน่ะ ติดเครื่องไว้ 10 ชั่วโมงก็ไหว(ถ้าน้ำมันไม่หมดซะก่อน)

วิ่ง 2-3 ชั่วโมง แล้วดับเครื่อง เข้าห้องน้ำ ซื้อน้ำ ซื้อของกิน ยืดเส้นยืดสาย 15-20 นาที
ติดเครื่อง แล้วลุยต่อ สบายๆครับ

พันกิโลติดต่อกันก็ไหว คนน่ะ ไหวป่าว??
+1เลยครับ ผมเดินทาง 400 กิโล  200กว่ากิโลแรก ขับมุดไปมา วิ่ง 140 ได้ แต่หลังจากนั้น รู้สึกเพลียอย่างเห็นได้ชัด หันมาขับ 100 ชิวๆ มือเดียวแทน แหะๆ

ออฟไลน์ MystogaN

ทำไมมันจะไม่ไหวหละคับ รถทำมาวิ่งเน้ออออ ... :P

เออแต่ว่าไป ถ้าอัลเมร่าเพิ่มความกว้างหน้ายางหน่อยนะ สวยเลย นี่ล้อมันดูติ๋มๆ ไปหน่อย

ออฟไลน์ csamabat

avanza ผม 1.3 วิ่งทุกวันจ-ศ วันละ 160 โล ทางไกล เดือนละครั้ง
สบายๆยังสบายหายห่วงเลยครับ  ;D
ถ่ายน้ำมันเครื่องดีๆหน่อย  8)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ swan

รถสมัยนี้วิ่งแค่นี้สบายครับ ว่าแต่คนขับจะไหวไหม รถเล็กวิ่งทางไกลคนขับเหนื่อยและเครียดนะ

ออฟไลน์ mongolias

รถน่ะไหวอยู่แล้ว แต่ที่จะไม่ไหวคือคนขับครับ
ตอนผมซื้อ Jazz บางคนก็ถามผมว่า รถคันนิดเดียว เอามาวิ่งข้ามจังหวัดทุกวัน มันจะไหวเหรอ ผมก็ยืนยันว่าไหว ปัจจุบันผมใช้รถไปแล้ว 2.3 แสน ก.ม. รถก็ยังไม่มีปัญหาอะไร มีแต่ผมที่เริ่มรู้สึกเหนื่อยมากขึ้นเรื่อยๆ (สงสัยเริ่มแก่แล้ว 5555)

ออฟไลน์ hutzero

OK นะ  เรื่องระยะทางไม่ใช่ปัญหา
จะห่วงก็ตอนขึ้นเขา  ถ้าไม่บรรทุกหนักก็โอเคอยู่   
ไม่งั้นอาจต้องอัดรอบสูงยาวๆจนน้ำมันเกียร์ร้อนเกิน

ออฟไลน์ chaiz

เรื่องระยะทาง ไหวแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องขึ้นเขา ถ้าสามคน น่าจะได้สบายๆ

เห็นในคลับบอกว่าขึ้นไม่ไหว ถ้านั่ง 5 คน + สัมภาระเต็มโหลด

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ติดแก๊สด้วย ประหยัดแน่นอน

• **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำตอบครับผม

แล้วช่วงขึ้นเขาเนี่ย ยังต้องกังวลป่าวครับ ในเมื่อเส้นทางนั้นเป็นถนนเอเซีย ที่มีรถทัวร์วิ่งปกติ และเป็นถนนหลักที่ต้องใช้

แล้วรถสามสูบ จะมีระยะเวลาการใช้งานได้นานเหมือนรถสี่สูบป่าว หาก เทียบกับ 1.5 สี่สูบทั่วไป ใช้งานเหมือนกัน

ออฟไลน์ jimsrsa

ใช้ได้ครับ ไม่ต้องกัลวล ถึงเครื่องจะเล็กแต่น้ำหนักรถก็ไม่มากมาย ขนาดรถมาเลเซีย เครื่อง 1000 ซีซี ยังวิ่งฉิวเลย
Jass city Idsi ก็ไม่ได้แรงมากมาย แต่ไปส่วนไหนของประเทศก็เจอ เขาออกแบบมาให้เพียงพอกับการใช้งานอยู่แล้วครับ

• **
ใช้ได้ครับ ไม่ต้องกัลวล ถึงเครื่องจะเล็กแต่น้ำหนักรถก็ไม่มากมาย ขนาดรถมาเลเซีย เครื่อง 1000 ซีซี ยังวิ่งฉิวเลย
Jass city Idsi ก็ไม่ได้แรงมากมาย แต่ไปส่วนไหนของประเทศก็เจอ เขาออกแบบมาให้เพียงพอกับการใช้งานอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับผม
สบายใจขึ้นเยอะเลย ฟังเสียงคนรอบข้างมาเยอะครับ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ไหว..สบายอยู่แล้วครับ ถ้าขับความเร็วตามกฎหมายกำหนดนะ ขับออกต่างจังหวัดนับดูละกันรถขนาดไหนเยอะสุด ถ้าไม่นับกระบะนะ... ;D ;D ;D