ผู้เขียน หัวข้อ: รถปัจจุบันยังจำเป็นต้องปิดเครื่องเสียงกับแอร์ก่อนดับรถไหม  (อ่าน 16903 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ C-Coupe ครัับ สงสัยมานานแล้ว รถสมัยก่อนพ่อผมบอกจำเป็นต้องทำมากๆๆๆ

แต่สมัยนี้เทคโนโลยีพัฒนาแล้วยังต้องทำอยู่อีกรึเปล่าครับ

ปล.เพราะขี้เกียจเปิดต้องสตาร์ท 5555

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ยังทำอยู่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 6162002

ปิดได้ก็ดีครับ ไม่ปิดก็ไม่เป็นไร  (ไม่อย่างนั้น เครื่องเสียงจะมีระบบเล่นต่อหลังจากติดเครื่องใหม่ไปทำไม ถูกไหมครับ)  แต่ถ้าแอร์ เป็นไปได้ ควรปิดก่อนสตาร์ทครับ แบตจะได้ไม่ต้องจ่ายโหลดมากเกินไป  
เรื่องอายุแบต ต่อให้มีผลจริง ผมว่าก็คงไม่มาก เพราะผมทำไปสองปีครึ่งแล้ว แบตก็ยังสบายดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เรื่องพังหรืออายุการใช้งานสั้นลงก้ช่างมันเถอะครับ แต่เรื่องแอร์ควรปิด A/C ก่อนแล้วมีเฉพาะพัดลมเพื่อพัดเอาไอน้ำที่เกาะอยู่ให้แห้งเพราะถ้าไม่แห้งก็อาจเกิดการสะสมเชื้อโรคเชื่อราไรฝุ่นต่างๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ปิดทั้งแอร์และวิทยุครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ควรปิดนะครับทั้งแอร์และวิทยุเลยครับ ไม่รู้ว่ามีผลไรบางแต่กันไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ระบบมันจะรองรับยังไงหรือไม่ ผมไม่รู้ แต่ผมสังเกตุดูรถออกใหม่ start เครื่องยนต์ ไฟถูกกระชากจนไฟเดินไม่นิ่ง

ทำให้วิทยุต้องเดินระบบใหม่หลัง start นั้นแหละครับช่วงเวลาที่จะเกิดความเสียหาย  ::)

ออฟไลน์ toonze

ระบบมันจะรองรับยังไงหรือไม่ ผมไม่รู้ แต่ผมสังเกตุดูรถออกใหม่ start เครื่องยนต์ ไฟถูกกระชากจนไฟเดินไม่นิ่ง

ทำให้วิทยุต้องเดินระบบใหม่หลัง start นั้นแหละครับช่วงเวลาที่จะเกิดความเสียหาย  ::)

รถเก่าก็เป็น เหมือนกันหมด

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ขึ้นอยู่ว่าเป็นรถอะไร แพงมากๆ ก็ไม่ต้อง เพราะระบบเขาฉลาดป้องกันไว้แล้ว

แต่ส่วนมาก รถพื้นๆ ทั่วไป ต้องทำครับ

ทดสอบง่ายๆ

เปิดสวิทซ์แอร์ ค้างไว้
เปิดเครื่องเสียง ค้างไว้

แล้วค่อย หมุน/กด สวิทซ์เครื่องยนต์ไปที่ ON (ยังไม่ต้องถึงขั้น หมุน/กด สตาร์ทเครื่องยนต์)

ถ้า มีลมเป่ามาจากช่องแอร์ และ เครื่องเสียงมีเสียงดังออกมา

ก็ควรปิดซะก่อนดับเครื่อง

เพราะ จะมีผลตอนสตาร์ทเครื่อง

ยังไง...ไปหาข้อมูลเพิ่มเอง มีคนเขียนไว้เยอะแยะ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Blanco

• **
กรรมละ เอาผู้เฒ่าไปเปลี่ยนเครื่องเล่น ยังหาปุ่มปิดไม่เจอเลย ที่ร้านก็มั่วๆ บอกปุ่มนี้ มันไม่ปิด สงสัยต้องไปรื้อคู่มือมาอ่านละ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ mathician

ผมปิดก่อนดับรถ เพื่อที่เวลา start รถ จะได้ไม่ลืม
แต่สำหรับผม ก่อน start พยายาม ปิดหมดทุกอย่าง

แต่ไม่อยากจะเชื่อเลย ว่ารถสมัยนี้ ยังต้องมานั่งปิดโน้น ปิดนี่เองอีก
ผมว่ามันน่าจะอัตโนมัตินะ
เพราะตอนผม start รถแบบเปิดไฟ ผมเห็นไฟมันก็ปิดเองก่อนทุกที, แล้วไม่ใช่ว่ามันดึงไฟแรงจัด จนไฟมันดับนะ, เพราะมองออก รถสมัยก่อนตอน start แบบเปิดไฟเป็นยังไง
แต่ทั้งนี้ก็ยังไม่แน่ใจ ว่ามันตัดให้จริงหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 01:31:58 โดย mathician »

ออฟไลน์ MystogaN

คืออย่าว่างั้นว่างี้เลยนะครับผมอยากรู้ว่า F10 ปิดตรงไหนใครทราบมั่ง หรือว่ามันไม่มีจริงๆ หรือผมหาไม่เจอเอง ...

หรือต้องปิดใน I-Drive ถ้าเปนงั้น มันคง....

ออฟไลน์ jAk`CS

ทำบ่อยๆ ฟิวส์ขาดครับ สตาร์ทไม่ติดเลย เพราะญาติผมเป็นมาแล้ว

ช่างที่มาซ่อมเค้าพูดสอนไว้เลยให้ปิดหมดทุกอย่างที่ปิดได้ ไฟหน้า ไฟหรี่ เครื่องเสียง แอร์ ก่อนสตาร์ท
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• **
  • I wasn't me!!
เรื่องแอร์ นี่ไม่แน่ใจนะครับ แต่โดยปกติถ้าเครื่องยนต์ไม่ทำงาน คอมแอร์ก็จะไม่ทำงานด้วยนะครับ เนื่องจากสายพานมันต่อกับพูเล่เครื่องยนต์
แต่ที่เค้าแนะนำให้ปิด ผมเข้าใจว่าปิด A/C เนี่ยแหละครับ คงกลัวคอมแอร์กระชากตอนสตาร์ท แล้วจะเสียง่าย
แล้วก็ตามที่คุณ NINENOI บอกน่ะครับ แต่ปิดก่อนเข้าบ้านไล่ความชื้นก่อนสัก 2-3 นาทีก็ดีครับ

ส่วนเรื่องเครื่องเสียง ถ้าเดิมๆ ติดรถก็คงไม่ค่อยมีผลอะไร
แต่ถ้ามี Amp หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ ควรลดเสียง และ ปิด ก่อนครับเนื่องจาก มันกินไฟ ทำให้สตาร์ทยาก(กรณีแบตเริ่มเสื่อม) และ amp มันจะเสียเพราะไฟกระชากตอนสตาร์ทครับ

โดยปกติ เมื่อบิดกุญแจไปที่ ACC on ระบบก็จ่ายไฟให้อุปกรณ์ครบหมดแล้วครับ (หลังสตาร์ทมันก็อยู่ตำแหน่งนี้แหละครับ)

ออฟไลน์ Gamo

คืออย่าว่างั้นว่างี้เลยนะครับผมอยากรู้ว่า F10 ปิดตรงไหนใครทราบมั่ง หรือว่ามันไม่มีจริงๆ หรือผมหาไม่เจอเอง ...

หรือต้องปิดใน I-Drive ถ้าเปนงั้น มันคง....

ถ้าเหมือน 730 Ld ที่ผมเคยใช้นะครับ ตอนจอดกดปุ่ม start ทีนึงเพื่อดับเครื่อง เอาเท้าออกจากเบรค แล้วกดปุ่ม start อีกทีเพื่อปิดวิทยุครับ

ออฟไลน์ pleelagun

• Newbie
  • *

ถ้าเหมือน 730 Ld ที่ผมเคยใช้นะครับ ตอนจอดกดปุ่ม start ทีนึงเพื่อดับเครื่อง เอาเท้าออกจากเบรค แล้วกดปุ่ม start อีกทีเพื่อปิดวิทยุครับ

ใช่ครับสำหรับF10 แต่ไม่ต้องกดเบรกก็ได้ครับ ใหม่ๆเซลบอกว่าให้กดทีเดียวตอนดับเครื่อง
ผมทำแบบนั้นอยู่สี่ห้าวัน ล๊อกออกมายืนดูมันก็ยังเล่นอยู่ ;D
F10 สตาร์ท เพลงก็ยังเล่นอยู่นะครับ แต่ รถยี่ปุ่นที่แค่ใช่มันจะตัดตอนสตาร์ท
ผมว่ารถรุ่นใหม่ปิด แต่แอร์ก่อนจอดสัก2-5 นาที ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ nekoyaki

ผมเห็นว่าจะรถเก่ารถใหม่ หรือรถอนาคต ถ้ายังเป็นเครื่องสันดาปภายใน ใช้แบตเตอรี่ในระบบสตาร์ทก็ควรปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดก่อนดับเครื่องครับ

เพราะเวลาสตาร์ท เมื่อบิดกุญแจมาจังหวะที่สองแล้ว มันจะเชื่อมต่ออุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้าทั้งหมด เป็นการใช้ไฟจากแบตเตอรี่โดยตรง ซึ้งทำให้กำลังไฟที่ใช้ในการสตาร์ทลดลง

ถึงแม้รถเดี๋ยวนี้จะดับวิทยุ และแอร์ให้หลังจากที่เราบิดกุญแจเลยจังหวะที่สองไปแล้วก็ตามครับ

ออฟไลน์ YenChar

ควรปิดครับ

บิดสวิฟกุญแจ แล้วเครื่องเสียงติด พัดลมติด(แต่คอมฯแอร์ไม่ทำงาน)

ปกติ ก่อนสตาร์ตเครื่อง ไฟในแบตก็อ่อนมากอยู่แล้ว
ถ้าก่อนติดเครื่องยังมีโหลดไฟในระบบไปใช้อีก มีสิทธิ์สตาร์ตไม่ติดเพราะกำลังไฟไม่พอ

heracrase

• บุคคลทั่วไป

อยากรู้เหมือนกัน คงต้องไปดูคู่มือ ::)

ออฟไลน์ Jenova

• **

ใช่ครับสำหรับF10 แต่ไม่ต้องกดเบรกก็ได้ครับ ใหม่ๆเซลบอกว่าให้กดทีเดียวตอนดับเครื่อง
ผมทำแบบนั้นอยู่สี่ห้าวัน ล๊อกออกมายืนดูมันก็ยังเล่นอยู่ ;D
F10 สตาร์ท เพลงก็ยังเล่นอยู่นะครับ แต่ รถยี่ปุ่นที่แค่ใช่มันจะตัดตอนสตาร์ท
ผมว่ารถรุ่นใหม่ปิด แต่แอร์ก่อนจอดสัก2-5 นาที ก็พอแล้ว
แล้ว Benz C-Coupe ล่ะครับ อุปกรณ์ทุกอย่างผมว่ามันฉลาดมากน่ะครับ แต่ทำไมเรื่องนี้มันไม่ฉลาดน่ะ -*-

ออฟไลน์ tokyo

ข้อนี่ผมคิดต่างจากท่านอื่นๆแหะ
ตั้งแต่จำความได้นั่งรถหลายคัน ตั้งแต่ 323นิว โปรเต้ 3
ทุกคันไม่เคยปิดแอร์ซักที ส่วนวิทยุนั้นแล้วแต่โอกาศแต่ส่วนใหญ่บ้านผมไม่ค่อยได้ฟังเพลง
ตั้งแต่ออกป้ายแดงจนขายก็ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ
หรืออาจเป็นเพราะใช้แค่5ปีกว่าแล้วขาย ก็เลยยังไม่เจอปัญหาเกี่ยวกับระบบพวกนี้ก็ไม่รู็นะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude

อยากรู้เหมือนกัน คงต้องไปดูคู่มือ ::)

กดลดแรงลมจนสุด แอร์จะดับครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Entropy

ปิดเครื่องเสียง ก็ปุ่มปรับโวลลุ่มด้วยมือที่มันยื่นออกมาข้างซ้ายของช่องใส่ซีดีบนคอนโซล ข้างๆปุ่มเลข1 กดลงไปเลยยยยย :D ;)

ออฟไลน์ mongolias

ผมทำครับ ปิดแอร์กับปิดวิทยุ มันจะเสียเวลาเท่าไหร่กันเชียว

ออฟไลน์ ceberos

กันไว้ดีกว่าแก้ นะ ผลาดขึ้นมาจะแย่ แล้วจะโทษใครไม่ได้นะ อย่างรุ่นผม altis กระจกมันยังต้องกดพับเองเลย เห็นรุ่นอื่นดับเครื่องมันพับกันได้ แค่กดปุ่มเอง

ออฟไลน์ hutzero

เครื่องเสียงกินไฟน้อยมากนะ ถ้าเทียบกับแอร์ (ยกเว้นรถที่แต่งเครื่องเสียงหนักๆ)

คิดว่าเครื่องเสียงไม่จำเป็น  แต่ทำได้ก็ทำ  แต่แอร์นี่จำเป็นนะ