ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนขับรถ อย่าเร็วมากกันนะครับ ไม่อยากให้เป็นอย่างเพื่อนผม  (อ่าน 14607 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **

ตามลิงค์เลยนะครับ
เพื่อนผมเป็น ผดส เพื่อนของเพื่อนขับรถมาอย่างเร็ว ที่ถนน เทพารักษ์
ข้ามสะพานข้ามคลองมา แต่เหมือนรถกระดกอะไรซักอย่าง ไม่พ้น เลยคว่ำตกคลอง

แฟนเพื่อนก็โทรมาบอก ตอนแรกก็นึกว่าล้อเล่น พอเห็นจริงๆก็ อย่างในภาพ
เพื่อนผมออกจาก ไอซียูแล้ว อาการทรงตัว

อยากให้ขับรถอย่างไม่ประมาทกันนะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
อูว เสียใจด้วยครับขอให้หายไวๆ

โชคยังดีกว่าเพื่อนผมที่ไม่รอด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอให้เพื่อนคุณหายไวๆครับ..ยังไงก็ถือว่าอึดมากๆ ทั้งที่สภาพรถเป็นแบบนี้

แต่ไม่ต้องเตือนเรื่องขับรถเร็วก็ได้ครับ ผมเอาอยู่ คนอื่นก็เอาอยู่ครับ  :-X

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
เค้าเตือนหน่ะดีแล้ว...

อุบัติเหตุไม่มีคำว่า เอาอยู่หรือเอาไม่อยู่

มีแต่เจ็บมาก เจ็บน้อยเท่านั้น.....

ขอให้เพื่อน จขกท หายไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2012, 23:42:34 โดย ballbadm »

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
โทษนะ ไฟลุกด้วยหรอ

ออฟไลน์ balliblue

เมื่อเช้าตอนขับรถผมก็เห็นรถลาก cruze สีดำ ป้ายแดง สภาพยับทั้งคัน คาดว่าน่าจะชนแล้วพลิกคว่ำ อนาจใจรถยังไม่ทันป้ายขาวเลยต้องขายเป็นซากซะแล้ว เสียดาย ขับช้าๆระมัดระวัง สงสารรถอย่าให้มันตายก่อนวัยเลยครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ประมาท สติ รู้ลิมิต ดีที่สุดครับขับเร็วไม่ใช่ปัญหาแต่ปัญหาคือ 3 อย่างแรก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
ไม่ประมาท สติ รู้ลิมิต ดีที่สุดครับขับเร็วไม่ใช่ปัญหาแต่ปัญหาคือ 3 อย่างแรก

ขับรถเร็วก็ถือว่าประมาทแล้วหล่ะครับ

ขับรถเร็วก็ถือว่าประมาทแล้วหล่ะครับ

ไม่หรอกครับเร็วนี่เร็วเท่าไหร่ แล้วเร็วแล้วมีการคิดล่วงหน้าว่าจะเว้นระยะ  เบรคก่อนในจุดต่างๆ  มันจะประมาทอย่างไรหรอถ้าอย่างนั้นคนที่ขับรถบนถนน Autobahn ประมาทหมดหรอ มันก็ไม่ใช่ดังนั้นขับเร็วไม่ใช่ประมาท ปลอดภัยได้

ดังนั้นขับเร็วไม่เกี่ยวว่าประมาทไม่ประมาทไม่ใช่เรื่อง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Blur

ไม่หรอกครับเร็วนี่เร็วเท่าไหร่ แล้วเร็วแล้วมีการคิดล่วงหน้าว่าจะเว้นระยะ  เบรคก่อนในจุดต่างๆ  มันจะประมาทอย่างไรหรอถ้าอย่างนั้นคนที่ขับรถบนถนน Autobahn ประมาทหมดหรอ มันก็ไม่ใช่ดังนั้นขับเร็วไม่ใช่ประมาท ปลอดภัยได้

ดังนั้นขับเร็วไม่เกี่ยวว่าประมาทไม่ประมาทไม่ใช่เรื่อง

เริืมขับเร็วก็ประมาทแล้วครับ
ขับเร็วต้องคิดเร็วทำเร็ว คิดว่าบังคับได้ ควบคุมได้ไงครับ คือประมาท
แต่เร็วขั้นไหนถึงประมาท อันนี้อยู่ที่ฝีมือคนขับครับผม

ขับเร็วต้องคิดเร็วทำเร็ว คิดว่าบังคับได้ ควบคุมได้ไงครับ คือประมาท
แต่เร็วขั้นไหนถึงประมาท อันนี้อยู่ที่ฝีมือคนขับครับผม

งั้นก็แล้วแต่ครับ :) :) :)

Tor_AAS

เร็วของผมคือ เร็วกว่าที่กฏหมายกำหนดครับ เดี๋ยวก็จะมีการเถียงกันอีก ว่า เท่าไหร่ถึงว่าเร็ว 60 เร็วไหม 80 หล่ะ? ที่ Autobahn มันเร็วหมดทุกคัน เพราะกฏหมายเค้ากำหนดให้วิ่งเร็วได้ แต่บ้านเรา มันก็ส่วนใหญ่ไม่เกิน 90 120 เร็วกว่านี้ก็ถือว่าประมาท เข้าใจรึยังครับ

ผมอยากรู้นัก ถ้าขับเร็วกว่ากฏหมายกำหนด แล้วเกิดอุบัติเหตุ คำแก้ตัวแบบว่า คนอื่นก็ขับเร็ว ผมมั่นใจว่าควบคุมได้ ใช้แก้ต่างในศาลได้ไหมครับ?

แล้วจริงๆ เราคุยถึงเรื่องบ้านเรา อย่าเอา Autobahn มาพูดเลย

Tor_AAS

คือคนบางคน ถือว่าขับเร็วได้ เป็นเรื่องถูกกฏสังคม แต่ผิดกฏหมาย นี่หล่ะบ้านเราวินัยการจารจรมันถึงได้แย่มาก เข้าใจเลยว่าคนที่พูดแบบนี้วินัยในชีวิตจะเป็นอย่างไรบ้าง มองเรื่องการแหกกฏเป็นเรื่องปรกติครับ ยังไงก็ขอบคุณ จขกท ที่เอามาเตือนสติครับ แต่บางคนกระโหลกหนา ไว้รอได้เอากระโหลกไปกระแทกเหล็กตอนรถชน คงเข้าใจอะไรได้ดีขึ้นนะครับ

Tor_AAS

อ้ออีกอย่างครับ ตามกฏหมายไทย ขับรถโดยประมาท นี่รวมไปถึงขับรถเร็วเกินกฏหมายกำหนด นะครับ ไว้จะไปค้นกฏหมายมาให้ดู เผื่อจะได้มีความรู้ เข้าใจอะไรที่มันถูกต้องขึ้นมาบ้างครับ

ออฟไลน์ Exeter

• **
ขอให้หายไวๆนะครับ เพื่อนผมเองก็เสียชีวิตเนื่องจากอุบัติเหตุทางรถยนต์ไปสามคนแล้ว รุ่นพี่อีกหนึ่งคน ยังไงขับรถก็อย่าประมาทกันนะครับ แล้วที่สำคัญคือเมาต้องไม่ขับนะด้วยครับ

ออฟไลน์ naikai

• **
ขับเร็วอันตรายมากครับ รุ่นนี้
รุ่นน้องผมเสียไปสองคน คนละคัน คนละเวลา แต่อาการเดียวกัน ครับ
เกิดจากการขับเร็ว แล้วขึ้นสะพาน เกิดอาการเหินเนิน แล้วแตะเบรค
พอแตะเบรค ล้อล็อก รถเสียหลักพลิกตกข้างถนนแบบนี้เลย
ผมว่ารุ่นอื่นก็คงเอาไม่อยู่เหมือนกัน ถ้าเกิดอาการแบบนี้

เสียใจด้วยนะครับ ขอให้หายไว ๆ

ออฟไลน์ YenChar

นี่คือเหตุผลที่เวลาได้รถใหม่ ผมจะเทริน์ยางเป็นยางเกรดสูงๆเท่านั้น
ผ้าเบรค เปลี่ยนใช้เกรดดีๆ ถ้าคิดจะขับเร็ว

รถ เป็นแค่ 30% ของทั้งหมด

อีก 60% เป็นเรื่องของคนล้วนๆ ความพร้อมทางร่างกาย ความประมาท สติ

อีก 10% ที่เหลือ ดวงล้วนๆ

ขับเร็วได้ครับ แต่คุณพร้อมหรือเปล่า รถพร้อม รถดี คนพร้อม ไปได้หมด
แต่จะเสี่ยงกับอีก 10% ที่เหลือมั้ย ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ adis

ต้องเข้าใจสภาพถนนเมืองไทยด้วยครับ
เพราะมันไม่เหมาะสำหรับความเร็วสูง ๆ
เพื่อนผมก็วิออสครับ อาการสาหัส ลักษณะเกิดเหตุคล้าย ๆ กันเลย
คือรถเหิน แล้วพลิกคว่ำ

ตับฉีก กระเพราะปัสสาวะแตก ไหปลาร้าหัก โชคยังดีไม่เสียชีวิตครับ
แต่แผลผ่าตัดน่ากลัวมาก ผ่าตั้งแต่ช่วงหน้าอกใต้ลำคอไปถึงท้องน้อยเลยครับ

ออฟไลน์ kewpi

• **
ขอให้ผู้ประสบอุบัติเหตุ หายไวๆ นะครับ

ออฟไลน์ 2k

รับทราบ!!! ปกติแล่นบนทางด่วนก็ไม่เกิน120ออกต่างจังหวัดก็ไม่เกิน140เพราะว่าถนนหลวงมันมักมีเหตุไม่คาดฝันเช่นนี้แล   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

popdemonic

บุญรักษาครับ

ออฟไลน์ redsun

ใครขับเร็วๆ
อย่างน้อยๆอัพเกรดผ้าเบรกและช่วงล่างไว้หน่อยก็ดีนะครับ
มันสามารถผ่อนหนักเป็นเบา หรือจากโดนเป็นไม่โดนได้นะครับ

ออฟไลน์ Amj

เมื่อเช้าตอนขับรถผมก็เห็นรถลาก cruze สีดำ ป้ายแดง สภาพยับทั้งคัน คาดว่าน่าจะชนแล้วพลิกคว่ำ อนาจใจรถยังไม่ทันป้ายขาวเลยต้องขายเป็นซากซะแล้ว เสียดาย ขับช้าๆระมัดระวัง สงสารรถอย่าให้มันตายก่อนวัยเลยครับ

เรื่องครูซขับกันเร็วๆไม่แปลกครับ ลองเข้าไปดูในคลับครูซได้ คึกคะนองกันเยอะมาก มั่นใจในรถเกินไป
จนช่วงหลังๆมานี่เกิดอุบัติเหตุกันหลายคันทีเดียว

ผมเคยตั้งกระทู้เตือนสติเรื่องการขับให้ระวังเรื่องมารยาทด้วย อย่าจี้ อย่าดริฟไฟมากเกินพอดี อย่าปาด
สุดท้ายกระทู้นั้นผมโดนสวนยับว่ารถเราแรงพวกช้าก็หลบไปวิ่งซ้ายสิ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ด้วยเหตุนี้ ผมจึงพยายามขับไม่ให้เกิน 120 แม้ว่าถนนจะโล่งแค่ไหนก็ตาม ;D

ออฟไลน์ tierak

นี่คือเหตุผลที่เวลาได้รถใหม่ ผมจะเทริน์ยางเป็นยางเกรดสูงๆเท่านั้น
ผ้าเบรค เปลี่ยนใช้เกรดดีๆ ถ้าคิดจะขับเร็ว

รถ เป็นแค่ 30% ของทั้งหมด

อีก 60% เป็นเรื่องของคนล้วนๆ ความพร้อมทางร่างกาย ความประมาท สติ

อีก 10% ที่เหลือ ดวงล้วนๆ

ขับเร็วได้ครับ แต่คุณพร้อมหรือเปล่า รถพร้อม รถดี คนพร้อม ไปได้หมด
แต่จะเสี่ยงกับอีก 10% ที่เหลือมั้ย ก็แค่นั้น

ขอแสดงความเสียใจกับผู้บาดเจ็บด้วยครับ

และเห็นด้วยกับคุณเย็นชา  ขับรถควรรู้สมรรถนะและลิมิตของรถ ประเมินสักยภาพของตัวเอง และที่สำคัญสิ่งแวดล้อมและสถานการณ์ในขณะนั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เค้าเอาผู้บาดเจ็บออกมาได้ก่อนไฟไหม้เหรอครับ
รถเละมากๆ
โชคดีที่รอดมาได้ :-[
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

แต่คำว่าเร็วในคำจำกัดความของแต่ละคนและรถมันไม่เท่ากันนิครับ ต้องไปดูแค่ไหนถึงว่าเร็ว ถ้าเอาแบบผม ผมว่าวิ่ง 90 ก็น่าหวาดเสียวแล้วถ้าในโค้ง  ;D
H.

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอให้เพื่อนคุณหายไวๆครับ เรื่องแบบนี้พลาดนิดเดียว หายนะครับ...
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ superden

โอ้ เห็นสภาพแล้วกลัวเลย ไฟไหม้ด้วย ติดแก๊สไหมนะ? ถ้ารถเหินเวลาขึ้นลงสะพานแล้วเบรค จะอันตรายนะครับ ทางที่ดีเจอสะพานข้างหน้าเราควรลดความเร็วดีกว่า