ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องสำรองไฟในบ้าน หรือ UPS  (อ่าน 14614 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
แนะนำเครื่องสำรองไฟในบ้าน หรือ UPS
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 13:11:03 »
ช่วงนี้หน้าฝน อาจมีไฟตก ไฟดับบ่อย จนบ้างคนอยากจะหาเครื่องสำรองไฟมาใช้เพื่อปกป้องเครื่องใช้ไฟฟ้าแสนรักจากไฟกระชาก

ซึ่งก็มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อแต่ที่ผมจะมาแนะนำในวันนี้คือยี่ห้อ APC ที่โรงงานเก่าและโรงงานใหม่ใช้ยี่ห้อนี้ และก็ไม่เคยมีปัญหาใดๆ
บางตัวใช้มาเป็น 5-6 ปีก็มี ซึ่งผมคิดว่ามันคุ้มมากๆ

มาถึงเครื่องสำรองไฟยี่ห้อที่คุณไม่ควรซื้อก็คือ SYDROME  (ซินโดรม)
ผมซื้อมาใช้ตอนช่วง มกรา2554 เพราะเห็นว่ามันสำรองไฟได้นาน ราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับ APC และมีประกัน 3 ปี
แต่พอผมใช้ไฟได้ 6 เดือนก็มีปัญหาคืออยู่ดีๆก็มีควันขึ้น(ดีนะทีเป็นตอนที่ผมอยู่บ้าน)
ผมก็เลยเอาไปเครมที่ร้านที่ผมซื้อมา คือ IT CITY สาขาเซียร์ จนถึงตอนนี้ มิถุนา 2555 ยังซ่อมไม่เสร็จครับ ไปถามก็บอกว่าไม่มีอะไหล่กับลังรอโรงงานผลิตให้อยู๋ ซึ่งก็มีเครื่องสำรองไฟยี่ห้อนี้รอซ่อมอีกเป็น 20-30 เครื่อง

สรุป
1.ถ้าคุณจะซื้อเครื่องสำรองไฟแนะนำ APC
และห้ามซื้อยี่ห้อ SYDROME เป็นอันขาด

2.อย่าซื้อของจาก IT CITY ถ้าคุณหวังว่าได้บริการซ่อม+เครมที่ดี

3.ถ้าไม่เชื่อไปดูได้ที่ IT CITY  สาขาเซียร์ตรงเค้าเตอร์รับซ่อม งานรอซ่อมกองเป็นภูเขา

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
Re: แนะนำเครื่องสำรองไฟในบ้าน หรือ UPS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 14:20:52 »
ใช้ UPS ของ APC เหมือนกันครับ ทนทาน สำรองไฟได้นาน ไม่ค่อยมีปัญหา ใช้มาหลายปีแล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำเครื่องสำรองไฟในบ้าน หรือ UPS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 01:30:08 »
IT CITY ยังดีที่มีประกันครับ และรับเครม ถึงแม้จะนานไปหน่อย

ถ้าเป็นร้านอมร ทิ้งอย่างเดียว หรือซื้อตัวใหม่แต่เป็นรุ่นเดิมยังดีกว่ารอร้านอมรซ่อมให้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 00:17:05 »
APC มีปัญหา ซ่อมยุ่งยากครับ ต้องยกไปเอง
และ IT CITY ขาย "โคตรแพง" ซื้อร้านข้างนอก ถูกกว่าหลายร้อย  บางรุ่น เกือบพัน

ซินโดรม สเปคก็ธรรมดา

แนะนำ PCM รุ่น Imperial ครับ ราคาสูงหน่อย แต่ยี่ห้อนี้บริการดีมาก เคยใช้รุ่นล่างตัว Power matrix พันปลายๆ มีปัญหา มารับถึงบ้าน เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ทันที ไม่แง่งอน

เอาสเปค กับมาตรฐานรับรอง ของ Syndrome เทียบกับ PCM ก็คนละเรื่องแล้วครับ  ในระดับโลกก็ถือว่าเป็นรองแค่ APC

แต่ APC มีปัญหาต้องยกไปเปลี่ยน และปลั๊กอินดี้เกินไป ไม่ใช้ซะเลย - -

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 19:17:35 »
APC มีปัญหา ซ่อมยุ่งยากครับ ต้องยกไปเอง
และ IT CITY ขาย "โคตรแพง" ซื้อร้านข้างนอก ถูกกว่าหลายร้อย  บางรุ่น เกือบพัน

ซินโดรม สเปคก็ธรรมดา

แนะนำ PCM รุ่น Imperial ครับ ราคาสูงหน่อย แต่ยี่ห้อนี้บริการดีมาก เคยใช้รุ่นล่างตัว Power matrix พันปลายๆ มีปัญหา มารับถึงบ้าน เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ทันที ไม่แง่งอน

เอาสเปค กับมาตรฐานรับรอง ของ Syndrome เทียบกับ PCM ก็คนละเรื่องแล้วครับ  ในระดับโลกก็ถือว่าเป็นรองแค่ APC

แต่ APC มีปัญหาต้องยกไปเปลี่ยน และปลั๊กอินดี้เกินไป ไม่ใช้ซะเลย - -

PCM เคยอ่านเจอว่ามีปัญหาบ่อยแบบว่าใช้ทั้งออฟฟิสแล้วสลับกันเสียเลย...
จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบ แต่ผมเห็นยี่ห้อมาใหม่เลยไม่ค่อยไว้ใจ
ว่าแต่ PCM  มารับถึงบ้านแค่เขตกรุงเทพใช่เปล่าครับ..แบบว่าผมอยู่  ตจว.นะครับ
แต่มีปัญหาเปลี่ยนใหม่เลยนิน่าสนจังครับ ว่าจะหามาใช้ช่วงที่รอซ่อมอยู่  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 20:09:00 »
Leonic ก็โอเคนะครับ ราคาไม่แพงมาก ตัวล่าสุดพึ่งพังไปใช้มาเกือบ7ปีแล้ว แต่เปลี่ยนแบตไปแล้วรอบนึง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 15:46:29 »
Leonic ก็โอเคนะครับ ราคาไม่แพงมาก ตัวล่าสุดพึ่งพังไปใช้มาเกือบ7ปีแล้ว แต่เปลี่ยนแบตไปแล้วรอบนึง

ใช้ 7 ปี แล้วเปลี่ยนแบต ผมว่าคุ้มมากๆเลยครับ
สงสัยไปเซียร์คราวหน้าต้องไปดูยี่ห้อนี้บ้างแล้ว  :D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 19:04:52 »

ใช้ 7 ปี แล้วเปลี่ยนแบต ผมว่าคุ้มมากๆเลยครับ
สงสัยไปเซียร์คราวหน้าต้องไปดูยี่ห้อนี้บ้างแล้ว  :D

ตอนเปลี่ยนแบตจำได้ว่าถ้าอยู่เขตกรุงเทพ+ปริมณฑล มีบริการรับ-ส่งเครื่องด้วย จ่ายเพิ่มอีกกี่ร้อยจำไม่ได้มีมอไซด์มารับถึงบ้านเลย เสร็จแล้วก็โทรนัดเอาของมาส่งให้ครับ สะดวกสุดๆ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 23:08:15 »
ผมไปหาซื้อตามร้านขายของเก่า แล้วเอามาเปลี่ยนแบตข้างในเองเอาที่แอมป์เยอะๆใส่เข้าไป ใช้จนถึงทุกวันนี้เลยครับ ยี่ห้ออะไรก็เหมือนกันแหละ  ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016