ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ ผู้ชายอายุ 38 สมัครงานอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 22441 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
คือญาติผม แกเคยทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ สมัยก่อนแม่ออกเงินให้ แต่ปรากฎว่าเจ๊งหมด แล้วแม่ก็เสียไปแล้ว ทุกวันนี้ อาศัยขอเงินน้องสาวเอา มีรายได้เล็กน้อยมากๆ จากการช่วยเพื่อนขายของ และเพิ่งมีลูกเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้ก็ผ่อนวีออสอยู่ ผ่อนไม่ค่อยจะไหวตลอด ลำบากคนในครอบครัวค่อนข้างมากเลยครับ

ทีนี้ปัญหาคือ อายุขนาดนี้ หลายๆงานเขาไม่รับน่ะครับ พี่แกเคยไปสมัครเป็นเซลขายรถ  เขาก็ไม่รับ(เพราะแก่กว่าผู้จัดการ)  หรือแม้แต้เพื่อนของน้องสาวเป็นเจ้าของโชว์รูม จะรับเข้าตำแหน่ง คนรับรถ ยังคิดหนักเลยครับ
และด้วยความหัวสูงพอสมควร งานแบบกรรมกรแกก็ไม่ทำแน่ๆ ไม่รู้จะพูดยังไงแล้วครับ

อยากจะหางานที่เขารับคนอายุประมาณนี้ ไม่ได้มีประสบการณ์ หรือความชำนาญด้านไหนเป็นพิเศษ และไม่ใช่งานลักษณะใช้แรงงานมากนัก  ไม่ทราบว่า เพื่อนๆ พี่ๆ พอจะรู้จักงานประเภทนี้ไหมครับ  เงินเดือนไม่แคร์มาก ยังไงก็ดีกว่าวันๆอยู่บ้านเฉยๆ เขาเคยขับแท็กซี่อยู่ราวๆสองเดือน ก็เลิก (ซะงั้น) บอกว่าบางวันขาดทุน และเหนื่อย

ป.ล.คือพี่แกก็ทำตัวแบบว่าไม่ค่อยดิ้นรนน่ะครับ คนอื่นๆก็ไม่รู้จะพูดยังไง แกไม่ใช่คนหนักเอาเบาสู้ แต่ก็ไม่ถึงกับจะงอมืองอเท้าให้คนอื่นเลี้ยงเสียทีเดียว  พักนี้แกก็มาหวังกับพวกธุรกิจขายตรงอย่าง M-Star ซึ่งยังไงผมว่าก็ไม่รุ่ง  เลยอยากหางานให้เขาทำน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อืม มีลูกเมียแล้วน่าจะคิดได้เองนะเนี่ย อายุขนาดนี้แล้วไม่หัดให้หาปลาเองเลยเหรอครับรึจะคอยเอาปลามาให้กินตลอด

แนะนำอาชีพ
1. ยาม
2. ขายของที่ตลาดนัดพวกเสื้อผ้า กิฟท์ช็อป
3. ขับรถรับส่ง
4. วินมอไซด์ตามซอย
5. พวกลูกชิ้นปิ้ง หมูปิ้ง
6. ขายผลไม้
7. ไปเรียนช่างตัดผม

ขายตรงนี่จะลำบากญาติๆมากขึ้นอีกรึเปล่า ขออภัยท่านที่ทำอยู่ พอดีเจอประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีมา

ที่จริงทำอะไรก็รวยได้ทั้งนั้นแหละครับ แค่มีความพยายาม จังหวะ และโชคบ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

คนขับ รถที่บริษัทผมแก่กว่า 38 อีกนะ  ;D
แต่เค้าก็เลือกที่มีประสบการณ์มาก่อนนะครับ หมายถึงประสบการณ์ในการเป็นคนขับรถนะ
ส่งของได้วันละกี่ที่ รู้จักเส้นทางขนาดไหน ขับได้แม้ในกรุงเทพยัน ตจว.

ออฟไลน์ O_o"

อายุขนาดนี้หางานยากมากๆครับ ลองหางานอะไรมาทำที่บ้านดูก่อนดีมั้ยครับ ประเภทงานฝีมือ งานแกะสลักสบู่ก็น่าจะทำได้ ถ้าลองไปเรียนทำดู หรือเทียนหอม หรืออื่นๆ

ถ้าจะไปสมัครงานตาม บริษัทต่างๆคงยากมากๆที่จะหาตำแหน่งที่ลงได้ อีกทั้งยังไม่ทราบถึงวุติการศึกษาอีกด้วยครับ และไม่มีความสามารถด้านไหนเป็นพิเศษ

เป็นกำลังใจให้ครับสู้อีกสักตั้งครับ ถ้าไม่เลือกงาน มีงานทำแน่ครับ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
 :-\ไม่ขยัยก็เป็นลูกจ้างใครลำบากแล้วครับ อย่างนี้ต้องค้าขายแล้วหรืองานอิสระอย่างอื่นๆ

แต่ต้องระวังเรื่องขายตรงของจริงก็มีบางบริษัทน่าเป็นห่วงมากกกกกกกกกเพราะมันเล่นจ้างหน้าม้าาาาาไอ้คนที่มันมาคุยอวดร่ำอวดรวยมันมักจะรับเงินค่าหน้าม้ามาพูด บ้างก็รับออฟเฟอร์มาวางเป็นผู้ประสบความสำเร็จเดี๋ยวนี้เป็นแบบนี้กันแล้วครับโดยส่วนใหญ่ แต่ไอ้คนทั่วไปที่เข้าไปทำกันมันเสือกต้องทำกันจริงนี่หน่ะสิกรรมเลยเข้าไปแล้วทำเอาเป็นเอาตายแล้วก็ไม่โตไม่สำเร็จ ;D ;D.  จะสำเร็จได้ไงล่ะก็คนที่วางตัวเป็นผู้สำเร็จมันยังไม่ได้ไต่เต้ามาเลย หน้าม้าทั้งน้านนนนน เดี๋ยวนี้สลิบก็ทำปลอมกันมาอวดคนหน้าโง่ที่ขาดสติ บุ๊คแบงค์ก็แอบทำปลอมอีกก๊อบมาแล้วแก้ตัวเลขแล้วไปถ่ายเอกสารใหม่

ขออนุญาติน่ะของดีดีจริงก็มีแต่ส่วนใหญแหกตา ผู้สำเร็จร่ำรวยไรเดี๋ยวบริษัทนี้ดี อีกหกเดือนบริษัทนั้นดีกว่าย้ายปีล่ะหลายบริษัท ไปเชื่อเขาได้ไง

ต้องขออภัยนะครับเนื่องจากเป็นคนในจึงพูดและบอกได้จ้าาาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2012, 10:03:49 โดย jdai »

ออฟไลน์ MoLee

ขายประกันครับ ประกันชีวิตหรือประกันอะไรก็ได้ลองดูขายเก่งๆก็สบายได้ เรื่องขายตรงm star หรืออะไรก็ตามแต่ ผมว่ายาก ตาผมก็ทำอยู่นะแบบนี้แต่แกทำขำๆตามประสาคนเกษียนไม่มีอะไรทำเลยทำเล่นๆ ก็ได้บ้างแต่ไม่พอหรอก (ส่วนตัวเห็นคนที่ทำจริงจัง ก็มีรวยขึ้นมาแต่ยากอยู่ดี)

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
เข้าใจครับว่าคนเราก็อยากสบายกันทั้งนั้น แต่ดันไปทำความลำบากให้ญาติพี่น้อง

ธุรกิจส่วนตัวที่ว่า คืออะไรบ้างครับ อย่างน้อยคงได้ประสบการณ์มาบ้าง ดูแล้วปัญหาจริงๆอาจอยู่ทัศนคติของเขาเป็นส่วนใหญ่

อาจจะลองศึกษาเพิ่มเติมในวิชาชีพ จากสถาบันต่างๆ ไม่อย่างนั้นคงเป็นพวก ประกันชีวิต(ผมมีคนใกล้ตัวเป็นผู้บริหารอยู่ครับ) หรือ ขายตรงซึ่งทำเป็นอาชีพพอได้ แต่ทำเอารวยคงไม่ได้ครับ
จะตอบในนี้หรือPM มาก็ได้ครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ขอบคุณทุกคนมากครับ

เขาเคยทำธุรกิจสู้สึกจะขายเหล็กหรืออะไรเนี่ยแหละครับ คือรับเขามาขายอีกที แต่ช่วงนั่นเศรษฐกิจตกต่ำ ก็เลยเจ๊งไม่เป็นท่า
ส่วนการศึกษา เขาจบ ปริญญาตรี ม.สยาม หรืออะไรเนี่ยแหละครับ แต่ปริญญาตรีทางพวกบริหาร ธุรกิจ (เพราะแต่ก่อนที่บ้านรวยน่ะครับ และเป็นลูกคนโตด้วย พ่อแม่เลยทุ่มให้)

ประกันเขาเคยขายครับ เป็นของ AIA แต่ก่อนได้รับรางวัลเซลทุกปี แต่หลังๆซบเซา เงินเดือนไม่พอ ไม่รู้ไปใช้จ่ายอะไรเอาเงินลูกค้าไปหมุน แล้วโดนจับได้ เลยถูกไล่ออกน่ะครับ

อาชีพ ยาม อาจจะพอเป็นไปได้มากที่สุดจริงๆ เดี๋ยวจะลองไปคุยดูนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ มีประโยชน์ทุกความคิดเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ญาติผมก็มีแบบนี้แหละครับ
ไม่เป็นโล้เป็นพาย ไม่เอาอ่าวไรซักอย่าง
ซ้ำร้ายยังกินเหล้าเมายาอีก

เป็นภาระของคนอื่นอย่างมาก
สุดท้ายพอ คุณปู่กะคุณย่าเสียทั้งคู่
พี่ๆน้องๆทั้งหลายก็เือือมระอา ตัดญาติขาดมิตรกันไปเลยก็มี
พ่อผมแต่ก่อนก็คอยช่วยเหลือ ให้เงินทุกครั้งที่มาขอ
พอไม่ให้ ก็โดนด่าสาดเสียเทเสีย ทำลายข้าวของ
หลังๆ เลยไม่อยู่ใกล้ดีที่สุด ถ้าจะให้เงิืนก็ให้แบบส่งๆ
สิบบาท ยี่สิบบาท

เอาจริงๆก็ไม่มีใครกล้าทำอะไรหรอกครับ
จะแจ้งความ สุดท้ายก็มาสงสารกัน ไปประกันออกมาจากคุกอยู่ดี
แต่ก่อนถึงขั้นอาละวาด ทุบรถ พังประตุบ้านกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ถ้าบอกขับแทกซี่เหนื่อย ก็ยากหน่อยครับ ต้องยามแบบ คห.บนบอกแล้วล่ะ

ไม่ก็ไปฝึกตามศูนย์วิชาชีพ ให้มีงานฝีมือสักอย่าง อาจหางานได้ง่ายขึ้น

ปล.ต้องลดอีโก้ลงมากๆด้วยครับ ไม่งั้นอยู่ที่ไหนก็ไม่พอใจหรอก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าผมจะบอกว่า ตัดหางปล่อยวัด จะโหดร้ายไปไหม?

ไม่อยากให้ขับรถแท็กซี่

แนะนำว่า ลงทุนให้ก่อนสุดท้าย หาซื้อของ ให้ไปขายตามตลาดนัด
ถ้าไม่ได้อีก ก็จบ ไม่ต้องพูดกัน

ออฟไลน์ HYDE--

พอมีความรู้อะไรบ้างอะครับ เช่น ถ้าทำอาหารได้ ก็เปิดร้านอาหารเล็กๆ
ผ่อนวีออสอยู่ ถ้าไม่มีงานเป็นหลักเป็นแหล่ง จะผ่อนได้ไง ขายก่อนดีกว่าไหม เอาเงินไปลงทุน
แต่ก็ต้องคิดดีๆ ว่า ตัวเองพอจะทำไรได้บ้าง

ส่วน M-star เนี่ย จะรวยจะจนไม่รู้ แต่รู้ว่า เอาน้ำมันรำข้าวแพ็คละเป็นพัน ที่โดน อย เตือนไปขายเพื่อน ไม่เวิคแน่ๆ

promt

• บุคคลทั่วไป

ส่วนการศึกษา เขาจบ ปริญญาตรี ม.สยาม หรืออะไรเนี่ยแหละครับ แต่ปริญญาตรีทางพวกบริหาร ธุรกิจ (เพราะแต่ก่อนที่บ้านรวยน่ะครับ และเป็นลูกคนโตด้วย พ่อแม่เลยทุ่มให้)

จะเป็น พนักงานราชการ พนักงานของรัฐ พนักงานมหาวิทยาลัย ของ สกอ. ก็ยาก เพราะแค่ ป.ตรี

จะเป็นครู ของ สพฐ. ก็ไม่ได้

อืม บริหารธุรกิจ มันหางานให้ยากมากเลย แต่ลองสอบขึ้นบัญชีของ กพ. ปีหน้าดูนะครับ ปีนี้ปิดรับสมัครไปแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ยามเฝ้าคอนโดผม งานสบ๊ายสบายเลยนะ(ยกตัวอย่าง)
เปิดปิดที่กั้น+แลกบัตร+นั่งดูกล้องวงจรปิด+โทรคุยกับแฟน+เล่นมือถือ+กินข้าว+แอบหลับ
งานจะเข้าหากเกิดเหตุด่วนเหตุร้ายเท่านั้นเอง ;D (รถชนกัน ขโมย ฆาตกรรม)
น่าจะเป็นอาชีพที่ทุกคนสามารถทำมาหาเลี้ยงชีพได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยามเฝ้าคอนโดผม งานสบ๊ายสบายเลยนะ(ยกตัวอย่าง)
เปิดปิดที่กั้น+แลกบัตร+นั่งดูกล้องวงจรปิด+โทรคุยกับแฟน+เล่นมือถือ+กินข้าว+แอบหลับ
งานจะเข้าหากเกิดเหตุด่วนเหตุร้ายเท่านั้นเอง ;D (รถชนกัน ขโมย ฆาตกรรม)
น่าจะเป็นอาชีพที่ทุกคนสามารถทำมาหาเลี้ยงชีพได้
เหมือนหมออ่ะครับ ดูสบายๆ แต่ว่าต้องมีทักษะพร้อมรับสถานการณ์ฉุกเฉินเสมอ คงต้องฝึกมาก่อนพอสมควรครับ ลองดูอย่าง Paul Blart: Mall Cop หรือ Observe and Report ก็ได้

ถ้าผมจะบอกว่า ตัดหางปล่อยวัด จะโหดร้ายไปไหม?

ไม่อยากให้ขับรถแท็กซี่

แนะนำว่า ลงทุนให้ก่อนสุดท้าย หาซื้อของ ให้ไปขายตามตลาดนัด
ถ้าไม่ได้อีก ก็จบ ไม่ต้องพูดกัน
คือตอนนี้ เงินของพ่อเขา เหลือก้อนสุดท้ายจริงๆน่ะครับ คือถ้ารอบนี้ล้มเหลวก็ไม่เหลืออะไรเลย และพ่อก็อายุมาก เลยไม่อยากเสี่ยง เดี๋ยวไม่มีเงินรักษาน่ะครับ
ปัญหาคือ ทั้งผัวทั้งเมียพอกัน เมียเคยทำบริษัท ก็ไม่พอใจที่เจ้านายชอบด่า หลังๆเลยออกมารับเบเกอรี่ไปขาย กำไรวันละไม่กี่ร้อย ไม่ได้ทำทุกวันอีกต่างหาก ไม่ยอมหางาน เพราะไม่ชอบโดนเจ้านายด่า   ส่วนคนผัว อีโก้เยอะจัด เคยสบายมาเยอะ อยากลงทุนโน่นนี่เต็มไปหมด แต่ญาติๆไม่กล้าให้เงินแล้วน่ะครับ เพราะเจ๊งทุกครั้ง
แต่จะไม่ทำอะไรก็ไม่ได้ เพราะเป็นคนในครอบครัว  ตกอยู่ในสภาวะ กลืนไม่เข้า คายไม่ออกเลยครับ  T^T คือตัดหางปล่อยวัดก็นอนอยู่บ้านเฉยๆ ก็ต้องเลี้ยงเขาอยู่ดี

แต่ยังไงก็ขอบคุณพี่จิม และทุกคน มากๆครับ

ป.ล.ถามไปละ ยามไม่เอาครับ ประมาณว่ามันเสียฟอร์ม  -*- 

ออฟไลน์ off_033

คงต้องให้เป็นเจ้านายตัวเองครับ

ขายอาหารก็ได้ลงทุนไม่สูงนัก หมูปิ้ง แซนวิซ

ก็ต้องดูว่าอยากทำอะไร  แล้วพอจะลงทุนได้ขนาดไหน

..เพื่อนผมขายหมูปิ้งได้เดือนหลายหมื่นนะ  ทำเป็นเล่นไป  ขอให้อร่อย  ลูกค้าติดละรวยแน่  ขายแค่ช่วงเช้าด้วย

ออฟไลน์ Bluedoft

ถ้าเป็นคนขี้เกียจ ก็หายากแล้วครับ

เดี๋ยวผมหลังไมค์ไปให้ละกันครับเป็นบริษัทเพื่อนผมเองทำเกี่ยวกับ อุปกรณ์ตกเต่งรถ 4x4 ตอนนี้หาคนงานกันหืดขึ้นคอเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 01:23:29 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ HYDE--

คงต้องให้เป็นเจ้านายตัวเองครับ

ขายอาหารก็ได้ลงทุนไม่สูงนัก หมูปิ้ง แซนวิซ

ก็ต้องดูว่าอยากทำอะไร  แล้วพอจะลงทุนได้ขนาดไหน

..เพื่อนผมขายหมูปิ้งได้เดือนหลายหมื่นนะ  ทำเป็นเล่นไป  ขอให้อร่อย  ลูกค้าติดละรวยแน่  ขายแค่ช่วงเช้าด้วย

กดไลค์ครับ งานบางงาน ก็ได้เงินเยอะกว่าที่เราคิด
งานบางงาน เท่ แต่ไม่มีจะ ....  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จริงๆ มีพนักงานราชการ(องค์กรอิสระ) ที่ผมอยู่รับตำแหน่ง นักวิชาการ(แต่เป็นตามหนี้นะครับ) เป็นลูกจ้างชั่วคราว แต่สามารถสอบเป็นพนักงานได้ ถ้าสนใจ ลองติดต่อได้ ทาง ข้อความนะครับ

เงินเดือน 11,600 + ค่าครองชีพ เท่ากับ 15000 แล้วก็มี OT วันละ 100 ทำชม.ครึ่ง
ถ้าตามหนี้จะได้ค่าตามอีกวันละ 200 บ.(4 case ทำหน้าที่เจรจาและมีคนขับรถ และรถให้)
รวมๆ ถ้าขยันตั้งใจ แตะ 20000 ได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ความสามารถหรือขี้เกียจอะไรหรอกครับ อยู่ที่ความคิดล้วนๆเลย พวกหนักไม่เอาเบาไม่สู้นี่น้อ

ตัวผมเองก็เป็นคนขี้เกียจ รักสบายมากๆด้วยแต่ก็รู้ตัวดีว่าจะต้องทำอย่างไรให้สบายอย่างยั่งยืนโดยไม่เดือดร้อนคนอื่่น อย่างผมขี้เกียจทำงานหนักอยากทำงานสบายก็เลยมาเรียนวิศะทำงานโรงงานส่วนใหญ่ก็อยู่ห้องแอร์บนออฟฟิศ ตอนเรียนก็ขี้เกียจจำทำไงก็ได้ให้เข้าใจง่ายๆ ตอนทำงานส่วนใหญ่วุ่นวายกับเรื่องตัวเลขต้องคำนวณมากมายก็เซ็ตเป็นสูตรซะจะได้สบายขี้เกียจตรวจสอบ นอกจากนี้ยังขี้เกียจทำโอทีและอยากกลับไปอยู่กะลูกเมียด้วยแต่ก็อยากได้ตังเยอะๆก็เลยต้องลงทุนทำอาชีพเสริมที่ลงทุนลงแรงนิดหน่อยไม่เหนื่อยไม่เสียเวลามากแค่จัดการให้ดีก็ได้แล้ว

ปกติแล้วผมจะมีเป้าหมายในชีวิตว่าจะเป็นอย่างไรทั้งระยะสั้น กลาง และถาวร จากนั้นก็หาทางไปให้ถึงเป้าหมายนั้นๆด้วยวิธีการต่างๆนาๆที่ได้วางแผนไว้ ลองถามดูสิครับว่าเป้าหมายในชีวิตเป็นอย่างไร แล้วคาดว่าอีก 5 ปี 10 ปีข้างหน้าตัวเองจะอยู่ที่จุดไหน อ้อแล้วอาชีพที่บอกว่าไม่มีเกียรติศักดิ์ศรีนะ ถ้าเป็นอาชีพสุจริตไม่มีใครมาดูถูกได้หรอกมีแต่ตนเองเท่านั้นแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ตลกดีทำอาชีพยามแล้วเสียฟอร์ม ทำยังกะตอนนี้เหลือฟอร์มให้เสียยังงั้นแหละ เกาะคนอื่นกินอยู่เนี่ยแย่กว่าขอทานอีกครับ ขอทานยังต้องลงมือขอด้วยตัวเองอยู่เลย

เป็นลูกจ้างโรงงานสิครับ ขั้นต่ำ 300 ทำโอหน่อยก็ได้หลายแล้ว เด็กลาวบริษัทผมยังได้กันคนละ 12,000+เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
ยาม อีกหนึ่งเสียงครับ ^^~
^^~