ผู้เขียน หัวข้อ: สปริง หมดสมรรถภาพเป็นยังไงครับ  (อ่าน 24497 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
สปริง หมดสมรรถภาพเป็นยังไงครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 18:14:43 »
ตอนนี้ขับ new city'09 เลขไมล์100,000โลพอดี ใช้คู่กับโช้คคายาบ้า(ของแต่ง) จริงๆแล้วสปริงใช้มาประมาณ 70,000โลเพราะผมสลับสปริงแต่งไปช่วงนึง ตอนนี้รู้สึกว่าบางครั้งมันมีอาการเด้งเบาๆ เหมือนเจอลูกระนาดถี่ๆ(เป็นบางครั้ง) อาการนี้คือสปริงหมดอายุหรือเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: สปริง หมดสมรรถภาพเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 18:22:19 »
ไม่ได้ระบุมาว่าด้านหน้า หรือหลัง หรือ ทั้งสี่ต้น
ผมเองไม่รู้ข้อมูลคำตอบที่แท้จริงแต่มาช่วยกันคิดครับ
ผมว่าน่าจะดูทรงของรถว่ามีอาการเอียงซ้าย เอียงขวา หรือ มีอาการเท ทรุด ผิดปกติหรือไม่
รถคันนี้ ปกติ ใช้ขนกระสอบข้าว ขนของไปขาย หรือ ขนสาวๆ บ่อยหรือไม่ ถ้าคำตอบคือนั่งขับคนเดียวบ่อยกว่า ฉะนั้น ระยะทางการวิ่งแค่นี้ ยังไม่น่าเป็นประเด็นครับ
เท่าที่ประสบการณ์น้อยๆผม รถหลายๆคัน เปลี่ยนโช้คไปแล้ว สอง สามครั้งนั่นล่ะ สปริงเดิมไม่เคยไปยุ่งเลย เพราะไม่ปรากฎว่าเอียง ทรุดให้เห็นครับ

ลองเอามือลูบดูรอบๆแกนโช้คเช็ครั่วไปด้วยนะครับ ว่ามันเยิ้มๆเหนียวๆมั้ย ถ้ามองด้วยตาแล้วไม่ชัวร์
โช้คนี่ก้ออีกล่ะ อาจารย์ทิ ก้อบอกว่า มันไม่มีอายุใช้งานหรอกตราบใดที่มันยังไม่รั่ว ไม่แตก ไม่ซึม

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: สปริง หมดสมรรถภาพเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 18:45:55 »
ไม่แข็งครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 19:49:25 »
ถอดสปริงเดิม เพราะใส่สปริงแต่ง แล้วทีนี้ จะกลับมาใช้ของเดิม ถูกมั้ยครับ??

สปริง มีแต่ทรุด มีแต่ล้าครับ
ถ้าไม่มีน้ำหนักกดทับ มันไม่น่าจะเสียง่ายๆครับ
หลายๆคัน ตั้งแต่ซื้อรถจนขายรถ ไม่ยุ่งกับสปริงเลย
ผมว่าไม่น่าเกี่ยว ถ้าเป๋ๆ เซๆ อาจจะโช๊ครั่ว หรือติดตั้งไม่ดีครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 20:46:27 »

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:21:58 »
สปริงอายุการใช้งานนานมากครับ

ผมว่าลองเช็คที่ตัวโช้คKYBดูก่อนครับ อาการเด้งๆที่ว่าน่าจะมาจากโช้คมากกว่า
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:38:05 »
ส่วนใหญ่ที่ไปก่อนคือ โช้ค ครับ  สปริงนี่จะทนทานมากครับ

ที่ล้อเด้งๆ ก็เพราะ โช้คไม่ซับแรงกระแทกแล้วครับ  ล้อเลย เด้งๆ ตามสปริงครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:57:43 »
ไม่แข็งครับ

ชัดเจน  ;)

เขาเรียกว่า เสื่อมสมรรถภาพหรือป่าว  ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 06:28:38 »
ไม่แข็งครับ

ชัดเจน  ;)

เขาเรียกว่า เสื่อมสมรรถภาพหรือป่าว  ;D ;D

ทราบแล้วเปลี่ยน 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 07:58:29 »
สปริงไม่เสียง่ายๆครับ

ผมใช้มา 15 ปี เปลี่ยนแต่โชคครับ

เรื่องบูช ลูกยางก็มีผมมากๆ

100000 โล ไม่น่าพัง

ลองเช็คลมยางก็ดีครับ แข็งไปเด้งแน่นอน

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 18:19:35 »
 ;D ;D ;D............อายุใช้งาน (ปกติ ) คือ 300,000 km.  จำมาจาก automotive encyclopedia ของ Willcox  ซึ่งถ้าใช้งาน overload
ประจำ  มันก็คงจะทรุด ล้า เร็วกว่านั้นแน่นอน  วิธีตรวจสอบเบื้องต้น  ดุว่ามันทรุดลงไปเกือบชิดซุ้มล้อแล้วหรือยัง  บางคันท้ายห้อยหน้าเชิดชี้ฟ้า  ตกหลุมแต่ละทีโช๊คอับกระแทกตัวถัง  เพราะคอล์ยสปริงมันเลิกช่วยไปแล้วก็ยังทู่ซี้ขับกันอยู่ ก็ยังพอเจอได้ครับ  เอาเท่านี้ก่อนนะครับ
เรื่องของ  สปริงรถยนต์ 8)

youngbear

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 13:13:37 »
สปริงหมดสมรรถภาพ ก็เหมือนคนแก่ รถ ห้อย ย้อย เท่านั้น

ช็อคอัพฯ พัง ก็จะเหลือแต่สปริงทำงาน เด้งไปเรื่อย

ถ้าเด้ง อย่างที่กล่าวมา ช็อคฯ พังไปแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับสปริง

เตรียมตัวหาข้อมูล ซื้อช็อคฯ ที่มียี่ห้อดังๆ ใช้ดีกว่า สมรรถนะดีกว่า ประหยัดกว่า (หมายถึงไม่เสียง่าย)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 21:43:03 »
ไม่แข็งครับ

ชัดเจน  ;)

ทราบแล้วเปลี่ยน 555
คือมันจะยวบยาบย้อยลงผิดปกติจริงๆนะครับ รถแบงค์คันเก่า ก็เจออาการนี้