ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเปลี่ยนกระจกใหม่มา เห็นมีร่องที่ขอบกระจก น้ำจะรั่วเข้าไหมครับ?  (อ่าน 10104 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
พอดีเอารถไปเปลี่ยนกระจกหน้าที่โดนหินดีดใส่มาน่ะครับ
หลังจากทำเสร็จแล้ว ผมเอารถกลับมาบ้าน แล้วเห็นร่องที่มุมบนซ้ายของกระจก
เลยเป็นห่วงว่าน้ำมันจะซึมไปยังส่วนอื่นๆ หรือป่าวดังรูปแรกนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 19:03:37 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

กลับไปดูที่มุมบนด้านคนขับบ้าง มันก็ปิดสนิทดีนี่หน่า  :-\
ไม่ทราบว่าช่องว่างที่เกิดขึ้นของภาพข้างบนนี้จะมีปัญหาน้ำซึมเข้าไหมครับ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ไม่ได้เปลี่ยนยางขอบกระจกด้วยหรอคับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
แนะนำให้นำรถกลับไปให้ทางร้านที่ติดตั้งแก้ไขให้ครับ

ชี้ให้เค้าดูจุดที่เราสงสัย

ถ้าเค้าไม่ยอมทำให้

ค่อยหาวิธีจัดการเอง

เพราะถ้าเราแก้ไขไม่ถูกวิธี แล้วเกิดมีปัญหาตามมา

ทางร้านที่เค้าติดตั้งให้ อาจไม่รับผิดชอบก็ได้ครับ

รอความคิดเห็นท่านอื่นต่อไปครับผม  :D

ไม่ได้เปลี่ยนยางขอบกระจกด้วยหรอคับ

ผมไม่ทราบน่ะครับ ผมเอาไปเคลมแล้วนั่งรอจนเขาทำเสร็จอย่างเดียวน่ะครับ (ดูไม่เป็นจริงๆ - -")

แนะนำให้นำรถกลับไปให้ทางร้านที่ติดตั้งแก้ไขให้ครับ

ชี้ให้เค้าดูจุดที่เราสงสัย

ถ้าเค้าไม่ยอมทำให้

ค่อยหาวิธีจัดการเอง

เพราะถ้าเราแก้ไขไม่ถูกวิธี แล้วเกิดมีปัญหาตามมา

ทางร้านที่เค้าติดตั้งให้ อาจไม่รับผิดชอบก็ได้ครับ

รอความคิดเห็นท่านอื่นต่อไปครับผม  :D

ครับ พรุ่งนี้ผมว่าจะเอากลับไปให้ร้านเขาดูใหม่อยู่เหมือนกันครับ แต่พอดีว่าติดที่ฝนตกแล้ว เลยยิ่งกังวลไปใหญ่  :'(

ออฟไลน์ Nioka

ไม่ได้เครมศูนย์ใช่หรือป่าวครับ

ถ้าเครมศูนย์จะเปลี่ยน ยางใหม่หมดละทิ้งรถไว้ 1วัน1คืน

แต่ที่บอกว่านั่งรอแสดงว่า เปลี่ยนร้านทั่วไป

ส่วนตัวเคยไปนั่งดูรถผม hondajazz เปลี่ยน แบบนี้มา 4ครั้ง ยางไม่สนิทกับรถเหมือนตอนแรก

แต่คิดว่าไม่รั่ว เพราะ เข้าจะยิ่ง ซิลิโคน โดยรอบก่อนวางกระจกครับ ถ้าไปนั่งดูเข้าทำจะเห็นเลย

ว่าซิลิโคลนอยู่ตรงไหนบ้างและมั่นใจว่าไม่รั่วแน่ๆ

ส่วนตัวถ้ามีโอกาสไปเคลมศูนย์ดีกว่านะครับ เพราะจะได้เปลียนพวกยางต่างๆด้วยและงานออกมาดีกว่า ใช้ยางเดิม

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ตอนนี้ถ้าจำเป็นต้องใช้รถ และต้องลุยฝน ก็พยายาม หาที่จอดในร่มก่อนก้ดีนะครับ

ถ้าเกิดว่ามันมันมีปัญหาจริงๆ

ภายในรถจะได้ไม่เสียหายมาก

แต่ถ้าเป็นไปได้ อย่าเพิ่งใช้เลยครับ

ไม่ได้เครมศูนย์ใช่หรือป่าวครับ

ถ้าเครมศูนย์จะเปลี่ยน ยางใหม่หมดละทิ้งรถไว้ 1วัน1คืน

แต่ที่บอกว่านั่งรอแสดงว่า เปลี่ยนร้านทั่วไป

ส่วนตัวเคยไปนั่งดูรถผม hondajazz เปลี่ยน แบบนี้มา 4ครั้ง ยางไม่สนิทกับรถเหมือนตอนแรก

แต่คิดว่าไม่รั่ว เพราะ เข้าจะยิ่ง ซิลิโคน โดยรอบก่อนวางกระจกครับ ถ้าไปนั่งดูเข้าทำจะเห็นเลย

ว่าซิลิโคลนอยู่ตรงไหนบ้างและมั่นใจว่าไม่รั่วแน่ๆ

ส่วนตัวถ้ามีโอกาสไปเคลมศูนย์ดีกว่านะครับ เพราะจะได้เปลียนพวกยางต่างๆด้วยและงานออกมาดีกว่า ใช้ยางเดิม

ใช่ครับ พอดีประกันผมเป็นแบบซ่อมอู่น่ะครับ แล้วตอนนั้นเคยติดต่อที่ศูนย์เรื่องเคลมกระจกอยู่เหมือนกัน(อุตส่าจะยอมจ่ายส่วนต่าง)
เจ้าหน้าที่เขาแจ้งมาว่ารอติดตั้งเป็นเวลา 3 วันอย่างน้อย ผมเลยออกมาทำที่อู่ติดตั้งกระจกข้างนอกแทนน่ะครับ

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าไม่น่ารั่วครับ  ใต้กระจกมันจะมียางซีลสีดำๆอยู่ เค่าต้องแปะให้ครบรอบอยู่แล้ว ซักวันสองวันซีลจะแข็งตัวเองครับ ยางที่หลังคามันก็ถอดได้ ยางที่หลังคาเอาไว้บังตะเข็บเฉยๆครับ ไม่ได้เอาไว้กันน้ำรั่ว ลองเช็คดูเองได้ครับ ลองแกะยางที่หลังคาออก แล้วหาไฟฉายมาส่องดู ว่าใต้มุมกระจกตรงนั้นมีซีลสีดำๆอัดไว้อยู่รึป่าว  :)

ผมคิดว่าไม่น่ารั่วครับ  ใต้กระจกมันจะมียางซีลสีดำๆอยู่ เค่าต้องแปะให้ครบรอบอยู่แล้ว ซักวันสองวันซีลจะแข็งตัวเองครับ ยางที่หลังคามันก็ถอดได้ ยางที่หลังคาเอาไว้บังตะเข็บเฉยๆครับ ไม่ได้เอาไว้กันน้ำรั่ว ลองเช็คดูเองได้ครับ ลองแกะยางที่หลังคาออก แล้วหาไฟฉายมาส่องดู ว่าใต้มุมกระจกตรงนั้นมีซีลสีดำๆอัดไว้อยู่รึป่าว  :)

ขอบคุณมากครับ ผมโล่งใจขึ้นเยอะเลย :D

ออฟไลน์ toonze

มันเป็นร่องน้ำอยู่แล้วนะครับบริเวณนั้น ลองแง้มยางดูครับ

สรุปว่าไม่เอาเข้าไปเช็คแล้วครับ พอดีสังเกตรถอีกคันของบ้านก็มีร่องเล็กๆ แบบน้ำไหลเข้าได้อยู่เหมือนกัน
เลยจัดการเทน้ำใส่ดูแล้วก็ไม่เป็นอะไร น้ำมันจะไหลออกด้านล่างรถตามปกติ

ในเมื่อคันนั้นไม่เป็นไร ลองเอาไปเทใส่ร่องที่รถผมดูบ้าง
ผลทคือ.......ไม่มีรั่วเข้าห้องโดยสารซักแอะเลยครับ แม้ว่าจะเทน้ำลงไปเป็นสิบแก้วแล้วก็ตาม :D

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
มาฟันธงอีกเสียงว่าไม่รั่วแน่ๆครับ ไอ้ที่กันซึมคือซิลิโคนเคมีสีดำส่วนใหญ่ใช่ยี่ห้อ Sika ร้านกระจกยังไงเค้าก็ใส่ให้เต็มที่ไม่หวงของอยู่แล้ว เพราะเค้าก็กลัวแก้งานเหมือนกัน เพราะว่าเปลืองของแล้วก็เหนื่อยกว่าเยอะ
ส่วนไอ้ยางคิ้วขอบกระจกเนี่ย เค้ามีไว้แต่งหน้าทาปากให้กระจกมันดูไม่โล้นครับ ;D ;D ;D