ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ Honda Civic eg หน่อยครับ  (อ่าน 7798 ครั้ง)

ออฟไลน์ arterr

• Newbie
  • *
สวัสดีคร้าบบ เป็นสมาชิกมาได้ประมาณ 1 ปีละ วันนี้มีคำถามมาถามพี่ๆหน่อยครับ คือว่า คุณพ่อผมได้ยกรถ Honda Civic eg ที่เป็นรถคันแรกของบ้านให้ผมขับไปเรียนครับ  ตอนนี้รถมีปัญหาคือ
1. รถเร่งไม่ค่อยขึ้น เวลาเร่งพอรอบเครื่องเลย 3 พันรอบขึ้นไปเครื่องจะมีอาการกระตุก 
2. เวลาจอดเฉยๆแล้วเปิดแอร์ เครื่องก็เหมือนๆว่าจะดับ
3. ตอนรถติด ผมเข้าเกียร์ 1 เพื่อจะออกตัว แต่ปรากฎว่า รถมันไม่ค่อยจะไปครับ ทั้งๆที่ลองเหยียบคันเร่งจนมิดแล้ว มันก็จะค่อยๆคลานไปจนรถคันหลังบีบแตร  -__-"
4. เวลาผมจะเข้าเกียร์ถอย ต้องเข้าเกียร์ 1 ก่อนแล้วค่อยเข้าเกียร์ถอยครับ  ถ้าเข้าเกียร์ถอยเลย มันจะมีเสียง ครืดดด  ดังมากครับ
5. ข้อนี้สำคัญมากครับ คือ รถเปลืองน้ำมันมากครับ ปกติขับประมาณ 80 -90 km/h ไม่เคยเกิน 100 เลยครับ เติม 500 อยู่ได้ 3 วันก็หมดละ ทั้งๆระยะทางที่ขับจากบ้านไปมหาวิทยาลัย ไป-กลับ ยังไม่ถึง 25 กิโล  ???

อยากให้พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่า ปัญหานี้มันเกิดจากอะไร ตอบคนละข้อสองข้อก็ได้ครับ ^_^

ปล1. รถผมไม่ได้ติดแก๊สนะครับ
ปล2. ผมอยู่เชียงรายครับ ไม่รู้จักร้านที่ขายอะไหล่เลย ถ้ารถมีปัญหาก็เอาเข้าศูนย์อย่างเดียว  ;D
ปล3. ผมแนบลิงค์ไฟล์รูปเครื่องยนต์มาให้ด้วยครับ 

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับบ :D

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ Honda Civic eg หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 19:50:08 »
พยายามเดาอย่างใช้หลักการ แต่ยืนยันไม่ได้นะครับ

พอได้อยู่คือข้อ 2 ผมนึกถึงตัวชดเชยรอบครับ ลองไปดูว่าตัวชดเชยรอบเสียรึเปล่า แต่ถ้าไม่มีเวลาเข้าอู่ก็ต้องเพิ่มรอบเดินเบาขึ้นทั้งยวง

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า EG มีกล่อง ECU รึยัง ถ้ามีก็จบ ต้องเข้าอู่อยู่ดี ถ้าไม่มีก็หาเดือยปรับรอบหมุนเอาเลยครับ ซึ่งก็จะแลกกับการเปลืองน้ำมันขึ้นอีก

ออฟไลน์ arterr

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ Honda Civic eg หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 20:02:15 »
พยายามเดาอย่างใช้หลักการ แต่ยืนยันไม่ได้นะครับ

พอได้อยู่คือข้อ 2 ผมนึกถึงตัวชดเชยรอบครับ ลองไปดูว่าตัวชดเชยรอบเสียรึเปล่า แต่ถ้าไม่มีเวลาเข้าอู่ก็ต้องเพิ่มรอบเดินเบาขึ้นทั้งยวง

ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า EG มีกล่อง ECU รึยัง ถ้ามีก็จบ ต้องเข้าอู่อยู่ดี ถ้าไม่มีก็หาเดือยปรับรอบหมุนเอาเลยครับ ซึ่งก็จะแลกกับการเปลืองน้ำมันขึ้นอีก

ขอบคุณมากครับบ ;D

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 21:15:32 »
รถเก่าแล้ว เป็นที่ระบบจ่ายน้ำมันรึป่าว ถ้าให้ผมเดานะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 21:18:18 »
อาการคล้ายๆกระทู้นี้ครับ
http://www.ferio-mania.com/index.php?topic=11947.0

สรุป :ลองให้ช่างตั้งวาวล์ / เช็คไฟอ่อนแก่ / เช็คสายหัวเทียน ดูก่อนครับ

ลองฟังความเห็นพี่ๆท่านต่อไปด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2012, 21:24:37 โดย redsun »

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 02:32:38 »
ขอเดานะครับ

ระบบไฟทั้งหมดรวมถึงหัวเทียนด้วย
รอบเกิน 3000 ไม่ไป เหยียบจนมิดก็ไม่ไป อาจจะเป็นที่ปั้มติ๊กเสื่อมสภาพ
ส่วนข้อ 4 คงเป็นที่ระบบเกียร์

ลองเช๊คดูครับ

ออฟไลน์ ninemic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 18:35:06 »
เคยเข้า http://board.eg3d-club.com/     ยังคับ ลองดูคับบ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 22:20:04 »
1-3 eg เพื่อนผมก็เป็นครับ ฮอนด้าอาจจะตอบว่า "ปัญหาเฉพาะรุ่น" อีกหรือเปล่า
4 เกียร์น่าจะมีปัญหา หรือว่าคลัทช์นะครับ?
ข้อห้า บอกแค่นี้ ให้คนอื่นคำนวณให้คงไม่ตรง ลองจดแล้วคำนวณตัวเลขออกมาครับ ทั้งนี้ กิโลละหกบาท มันก็ดูยังไงๆอยู่