ผู้เขียน หัวข้อ: การยูเทอนรถที่ถูกต้อง ต้องเข้าเลนไหนครับ  (อ่าน 27393 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
เมื่อวานนี้ผมขับรถทางไกล เกือบเกิดอุบัติเหตุครับ
เหตุเพราะว่ามีรถคันนึง กำลังยูเทอน ผมก็เห้นแต่ไกลแล้ว เดาใจว่าเค้าต้องยูเทอนออกมาแน่ ๆ จากที่ผมขับอยู่เลนซ้าย
ก็เลยเบี่ยงรถมาเลนขวา  แต่ทีนี้รถที่ยูเทอนออกมา เค้าดันไม่ได้เข้าไปเลนซ้ายสิครับ  คาอยู่เลนขวาช้า ๆ  ไม่ยอมเข้าซ้ายหลบไป
ผมต้องเบรคตัวโก่ง แล้วบีบแตร พร้อมกับตบไฟสูงเป็นการด่วน คันที่ยูเทอนก็เลยเปิดไฟเลี้ยวด้านขวา เพื่อให้ผมหลบแซง
ไปทางเลนซ้าย หวุดหวิดไปเลยครับ

ทีนี้ก็เลยอยากถามว่า ที่ถูกต้องแล้วการยูเทอนนี่จะต้องเข้าไปเลนซ้ายใช่หรือไม่ครับ
  ( ภรรยาผมขับก็เคยเจอแบบนี้มา ต้องหักหลบกับแบบหวุดหวิดเช่นกัน )

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
Re: การยูเทอนรถที่ถูกต้อง ต้องเข้าเลนไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:33:47 »
ตอนสอบใบขับขี่ก็ไม่ได้บอกซะด้วย
แต่จากประสบการณ์นะครับ
"ควรเข้าเลนให้ทาง (ในกรณีที่มีเลนเผื่อให้) หรือเลนซ้าย เนื่องจากเมื่อเรายูเทินรถ รถจะต้องใช้ความเร็วต่ำ เราก็ต้องมาเริ่มความเร็วต่ำที่เลนซ้าย เพราะเลนขวามีไว้แซง (ตามกฎหมาย) แต่ส่วนใหญ่จะคิดว่า ใครเร็วก็ซัดขวายาวๆไปเลย (อันนี้มาเลย์เซียว่าผิด) รถที่วิ่งมาเลนซ้ายก็มาด้วยความเร็วสูง ฉะนั้นจึงต้องข้ามถนนมาก่อน แต่หากเราสามารถหรือรถสมารถมีอัตราเร่ง 30-100 กิโล/ชม ในเวลา 2-3 วินาที ก็โอเคนะ เข้าเลนขวาไปเลย รถไล่หลังจะได้ไม่รู้สึกว่าเรามาปาดหน้า"

อันนี้เป็นประสบการณ์จริงๆ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: การยูเทอนรถที่ถูกต้อง ต้องเข้าเลนไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:42:38 »
ก็ต้องดูทางเบี่ยงที่ทำให้ ว่าอยู่ซ้ายหรือขวา
ก็ควรไปตามนั้้น ยกเว้นรถใหญ่
ยกเว้นบริเวณแยก มักจะทำเบี่ยงขวาไว้ให้รถที่ออกจากแยก
แต่ถ้าไม่มีทางเบี่ยง แสดงว่าถนน ไม่พอสร้าง
กรณีนี้รถที่เลี้ยวส่วนมากก็ลงซ้าย

แต่คนขับบางคน ก็ไม่ได้สนใจ
ประมาณว่าตูจะขวา จะซ้าย เมิงก็ดูเอาเอง

ผิดถูกยังงัย รอคนตอบอีกที

>:( >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 12:48:19 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:46:45 »
ตามปกติหลังจากยูเทินแล้ว ก็ควรจะมาอยู่เลนซ้ายครับ เพราะความเร็วรถจะต่ำ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 13:03:52 »
โดยส่วนตัว คิดว่าอยู่ที่โอกาสมากกว่าครับ หากรถว่างกลับรถแล้วชิดซ้ายสุดแล้วค่อยทำความเร็วขึ้นมาครับ แต่ถ้ามีการจราจรหนา(รถมากวิ่งช้าๆ)แน่นก็สามารถที่จะชิดขวาได้แล้วค่อยหาโอกาสที่จะอยู่ซ้ายหรือขวาก็แล้วแต่กรณีครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 13:13:27 »
ยูเทิร์นแล้วเข้าเลนซ้ายสุดดีที่สุดครับ เพราะเราอาจจะกะความเร็วรถเลนขวาที่วิ่งมาไม่ถูก
รวมทั้งรถเลนขวาก็จะพยายามหลบเราโดยโยนไปซ้าย ที่ไหนได้ไอ้รถเราก็จะโยนไปซ้ายเช่นกัน ผลที่ออกมาก็เป็นเช่นนั้นแล เราผิดอีกต่างหาก

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 13:17:00 »
มีอีกอย่างครับที่ผมหละเกือบชนหลายครั้งแล้ว คือเวลากำลังยูเทิร์นเนี่ยไม่ต้องตีวงซะกว้างจนรถออกนอกเลนตัวเองซะครึ่งคันก็ได้
ผมตามหลังมาต้องหักซ้ายหลบจนจะไปเบียดรถที่อยู่เลนข้างๆ รถคุณไม่ใช่ 6 ล้อ 10 ล้อ วงเลี้ยวก็แคบอยู่แล้วหละครับ  >:(

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 14:10:27 »
ยูเทิร์นเขียนแบบนี้อ่ีานสบายตากว่าครับ โดนปกติ พยามเข้าซ้ายจะปลอดภัยกว่าครับ
รถช้าอยู่ซ้ายไว้ก่อนครับ ขับรถถูกกฏ ปลอดภัย มีน้ำใจกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 14:30:25 »
เค้าเชื่อของเค้าแบบนั้น ถึงขึ้นเปิดไฟเลี้ยวเกาะขวาแน่นแบบนั้น จะบีบแตร ยกไฟสูงไปก็ปล่าวประโยชน์

หลักๆเราต้องระวังเอาเองจะดีกว่า ยอมลดความเร็วแล้ว แล้วขับผ่านไปอย่างระมัดระวัง ดีกว่าวัดใจแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 16:34:12 »
โดยส่วนตัว ผมคิดว่ามันไม่มีหลักที่แน่นอนตายตัว ขึ้นอยู่กับแต่ละสถานการณ์มากกว่า ให้เลือกกรณีที่กีดขวางการจราจรของรถคันอื่นให้น้อยที่สุด บางยูเทิร์นอาจจะกำหนดให้เราค่อยๆเคลื่อนออกมาจากทางเบี่ยงของเลนขวา เนื่องจากเราเป็นรถที่พิ่งเริ่มคลื่อนตัว ก็ควรจะชิดเลนซ้ายไว้เป็นหลักเสมอ(เมื่อเห็นว่าปลอดภัย) แต่อย่างน้อยรถที่ทำยูเทิร์นก็ควรส่งสัญญาณไฟเลี้ยวให้คันหลังรู้ว่าจะอยู่เลนไหนกันแน่

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนกรณีก่อนทำยูเทิร์นแล้วกินเลนซ้าย กรณีนี้เห็นทุกวัน ท่องให้ขึ้นใจนะครับว่ากำลังขับรถเก๋งหรือรถยนต์คันเล็กๆอยู่ไม่ใช่รถ10 ล้อ ไม่ต้องตีวงขนาดนั้น แต่ที่เห็นบ่อยกว่ารถยนต์กินเลนคือ มอร์ไซด์ที่มักจะออกนอกเลนยูเทิร์นมาทางซ้าย โดยไม่ดูรถด้านหลังเพื่อที่จะทำยูเทิร์นปาดหน้ารถยนต์ที่จอดรออยู่ งง ทำไมไม่ยอมดูรถด้านหลัง กรณีนี้ผมเห็นมอร์ไซด์ถูกสอยอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 16:45:24 »
ถ้าว่ากันตามหลักแล้ว เลี้ยวกลับแล้ว ต้องชิดซ้ายครับ

แต่สำหรับเมืองไทย ต้องขึ้นอยู่กับสถานการณ์เฉพาะหน้าเลยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 16:48:13 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 16:50:29 »
ถ้าว่ากันตามหลักแล้ว เลี้ยวกลับแล้ว ต้องชิดซ้ายครับ

แต่สำหรับเมืองไทย ต้องขึ้นอยู่กับสถานการณ์เฉพาะหน้าเลยจริงๆ

ซึ้งเรยครับ ต้องเพิ่มความไม่ประมาทเข้าไปอีกเรื่องซะแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 16:57:33 »
ปกติผมกลับรถก็ตบเข้าเลนซ้ายครับ เพราะกระบะวงเลี้ยวจะกว้างและช่่วงแรกความเร็วต่ำเดี๋ยวเจอเลนขวาที่มาเร็วซักซะก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 18:05:58 »

แปลว่าการกลับรถที่ถูกต้องคือตีวงกว้างเพื่อให้เข้าไปเลนซ้ายใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 18:17:10 »
ถ้าเข้า ที่กลับรถ ต้องชิดขวาให้มากที่สุดครับ ถ้ามีเบียงขวาให้ ให้เบียงไปเลยครับ
พอเริ่มหักเลี้ยว ให้ดูจังหวะฝั่นโน่นไว้ครับ ว่างเมื่อไหร่ เราไปครับ แต่ ถ้าไม่ว่า หรือรถติดๆ ผมจะ ค่อยๆ ขยับหัวรถออกไปเรื่อยๆ อ่ะครับ พอพ้นปุป (ตบเกียร์ 2 รอไว้เลย) ปลอยครัชเร็วๆ หน่อย ลากรอบสุด ตบ 4 แล้ว 5 ตามลำดับ แบบนี้ เร็วและ คันหนังไม่ค่อยด่าด้วยครับ แต่ ถ้ามีจังหวะๆ ดีดี จริงๆ กลับรถปุป ชิดซ้าย แล้วค่อยๆ วิ่งไปครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 18:35:59 »
ผมกลับคิดว่ายูเสร็จก็เข้าขวาก่อน พอมีจังหวะก็ซ้ายนะครับ ไม่งั้นกลับรถก็ตีวงกว้างกันซะวนวงเวียนกันเลยทีเดียว
ส่วนรถตรงก็ควรจะวิ่งช่องซ้ายหรือกลาง(ถนนสามช่องทาง)ก่อนนะครับ

Phongrapee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 19:49:46 »
ผมกลับคิดว่ายูเสร็จก็เข้าขวาก่อน พอมีจังหวะก็ซ้ายนะครับ ไม่งั้นกลับรถก็ตีวงกว้างกันซะวนวงเวียนกันเลยทีเดียว
ส่วนรถตรงก็ควรจะวิ่งช่องซ้ายหรือกลาง(ถนนสามช่องทาง)ก่อนนะครับ

คิดเหมือนผมเลยครับ ทุกวันนี้ผมกลับรถก็พยายามเลี้ยวให้วงแคบที่สุด แต่เท่าที่อ่านๆมาคิดว่าคงทำผิดมาตลอด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 20:28:05 »
กลับรถ ถ้าเข้าเลนซ้ายไม่ได้จริงๆ ก็ควรเร่งเครื่องขึ้นไป

หลายๆครั้งที่เจอพวกกลับรถเสร็จ แล้วมาขับติ๋มๆเลนขวา ไม่ยอมเร่งขึ้นไป
ทำให้รถหลายๆคันที่มาต้องมาสะดุดที่คนพวกนี้

ของผม ถ้ากลับรถได้ ผมอยู่เลนขวาครับ เพราะรถส่วนมาก มักจะเบี่ยงหลบเราออกซ้าย
ถ้าผมกลับรถแล้วเข้าซ้าย จ๊ะเอ๋กันแน่นอน
ผมเลือกที่จะกลับแล้วเข้าเลนขวา แต่เหยียบคันเร่งเต็มทีน ให้ความเร็วเสมอไปกับสภาพการจราจร

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 20:32:10 »
ถ้ามันปะทะกัน รถเลนขวา เดาว่าน่าจะตกเป็นฝ่ายผิดได้ง่ายกว่านะ
เลี้ยวกลับแล้วรีบชิดซ้ายครับ อยากเห็นกรณีศึกษาเมื่อขึ้นโรงขึ้นศาลเหมือนกัน มีเยอะครับ เคสนี้ แต่ไม่มีโอกาสมาเล่าก้อเยอะ

แต่หลักๆแล้ว อยากหลีกเลี่ยงการปะทะ จงประเมินสถานการณ์ล่วงหน้าเป็นหลัก ถนนมันกว้างมากอย่างสุพรรณมีร้อยกว่าเลน(แอบกัด) ก้อค่อยๆไต่จากขวาไปซ้าย ถนนแคบก้อตัดเข้าซ้ายเร็วเลย หรืออย่าไปตัดหน้าใครเค้าจะดีที่สุด

ไม่มั่นใจก็หยุดก่อน มันจะเป็นไร
เพราะจะตายกันก้ออีตอนยูเทิร์นนี่ล่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 22:09:30 »
ซ้ายสิครับ

หมายถึง ยกเว้นถนนประดิษฐ์มนูธรรม เป็นต้น ใช่ไหมครับ เพราะเขาจะมีช่วงให้กลับรถกว้าง พอรถหันหน้าไปอีกทิศทางแล้ว เราจะไปโผล่เลนขวาของเขา อย่างไม่มีทางเลือก (และจริงๆแล้วเส้นนี้ บางยูเทิร์น เขาจะให้เป็นเลนยูเทิร์นโดยเฉพาะ ทั้งสองทิศทาง คือไม่ควรมีใครโผล่ไปวิ่งตรง แต่ก็นะ....)

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 00:59:47 »
ผมก็ไม่รู้แน่นอนนะครับว่าแบบไหนถูก  ;D

แต่มีข้อสังเกตุว่า...
1.ถนนบางเส้น ตำรวจจะตั้งกรวยยางให้รถยูเทิร์น
โดยปิดเลนขวาสุดของรถทางตรงไป1เลน
เท่ากับว่า... บังคับให้รถทางตรง วิ่งได้เฉพาะเลนซ้ายและเลนกลาง
พอเลยยูเทิร์นไป ก็เข้าสู่ภาวะปกติคับ "รถช้าวิ่งซ้าย"

2.บางไฟแดง ในทางตรงจะปล่อยให้เลนซ้ายสุดผ่านได้ตลอด
ส่วนรถจะเลี้ยวหรือยูเทิร์นตัดถนน จะอยู่ในเลนกลางและขวา
"เลนซ้ายไม่ควรแหยมเข้าไป"

3.บางคน ยูเทิร์นเสร็จต้อง"ชิดซ้ายเข้าซอยทันที" บางคนตรงไปต่อ

ความเห็นส่วนตัวนะคับ.... ยูเทิร์นเข้าได้ทุกเลน แต่ต้องให้เหมาะสมกับสภาพการจราจร
และจุดหมายที่จะไปคับ ไม่น่าจะมีกฎตายตัว  ;D ;D ;D

รถทางตรงเองเมื่อเห็นมีรถ รอยูเทิร์นอยู่
ก็ต้องระมัดระวัง เร่งมาก็ต้องถอนคันเร่งบ้าง
เผื่อโดนตัดหน้าจะได้เบรคทัน

รถยูเทิร์นออกมา ก็ต้องดูรถทางตรงด้วย
ไม่ใช่นึกจะเลื้อยไปไหนก็เลื้อยคับ

"อุบัติเหตุ ป้องกันได้ ถ้าไม่ประมาทครับ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 03:53:07 โดย atc40 »

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 21:55:23 »
ผมก็วิ่งต่างจังหวัดบ่อย แต่ไม่ได้วิ่งประจำ การ U-turn ผมมักจะกลัวอยู่เสมอ ผมใช้วิธีที่คืนพวงาลัยได้ผมกดมิดอย่างเดียวครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่ามิดไปขึ้นไปจี้คันหน้านะ เว้นระยะห่างพอตัว บางครั้ง รถมาขวาเค้าคิดว่าเราจะ U-turn เสร็จแล้วอยู่ขวา เขามักจะหลับซ้ายตลอด ถ้าผมเข้าซ้ายโดยความเร็วเลื้อยคลาน นั่นก็เสี่ยงต่อการเกิดอุบิตเหตุได้เช่นกัน เราเดาใจใครไม่ถูกแน่ๆ ผมจึงเลือกทำอะไรเร็วๆ โดยไม่ให้อีกฝ่ายเสียจังหวะ ยอมเสียน้ำมัน สึกหรอนิดหน่อยแลกกับความปลดภัยเหล่านี้ผมว่าก็คุ้มอยู่ครับ สำหรับผมเอง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:22:23 »
ในไทยให้เปิดไฟสูง กระพริบบ่อยๆๆๆให้รู้ว่า กูมาเร็วนะมึงอย่าเพิ่งออกมา หรือ ไม่ก็ชะลอความเร็วครับ วิ่งเลนกลาง

Phongrapee

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:30:25 »
เมื่อเช้าได้ถามตำรวจที่มาดูแลการจราจรหน้าที่ทำงาน เขาบอกว่า ให้ดูความปลอดภัยเป็นหลัก หากรถว่างก็สามารถตีวงกว้างเข้าเลนซ้ายได้ แต่ถ้ามีรถพอสมควร ให้พยายามหักขวาเยอะ เลี้ยวให้แคบที่สุด เพราะรถที่มาเร็วก็จะเข้าเลนซ้ายเลนกลางไป

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:25:03 »
เมื่อเช้าได้ถามตำรวจที่มาดูแลการจราจรหน้าที่ทำงาน เขาบอกว่า ให้ดูความปลอดภัยเป็นหลัก หากรถว่างก็สามารถตีวงกว้างเข้าเลนซ้ายได้ แต่ถ้ามีรถพอสมควร ให้พยายามหักขวาเยอะ เลี้ยวให้แคบที่สุด เพราะรถที่มาเร็วก็จะเข้าเลนซ้ายเลนกลางไป
ขอบคุณมากเลยครับ อุตส่าห์ถามจราจรให้ ทีนี้เข้าใจแล้วครับ