ผู้เขียน หัวข้อ: ทาทา เปลี่ยนเครื่อง  (อ่าน 27497 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ทาทา เปลี่ยนเครื่อง
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 16:42:53 »
มีปัญหาครับ กระบะทาทา NGV 2ปีกว่า เช็คระยะตลอด ป.1วิ่งมาเกือบแสนโลสายพานราวลิ้นขาด ศูนย์เสนอราคามา 33000 ขอคำแนะนำหน่อยครับ
แบบนี้ยังอยู่ในประกันหรือปล่าว ผมเข้าศูนย์ตลอด แต่ศูนย์ไม่เคยแจ้งว่า ต้องเปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่ คู่มือไม่ต้องถามถึง หายไปตั้งแต่ช่างที่ศูนย์เอาไปคว่ำมาตอนห้าเดือนแรก จะไม่รับผิดชอบอีกต่างหาก บอกช่างขับนอกเส้นทาง ผมขี้เกียจยุ่งยากเลยให้หารถมาให้ใช้ (ช่างที่เอาไปคว่ำออกเงิน) ขอเตือนว่าอย่าทำแบบผม เบี้ยประกันเพิ่ม ตอนแรกผมนึกว่าศูนย์ออกค่าใช้จ่ายเอง เพราะผมไม่ได้แจ้งเครม หรือเซนต์เอกสารใดๆ คงรู้กันกับประกัน

รถรักศูนย์มาก เข้าๆออกบ่อยมากกกก กลางทางก็บ่อย มีรถลาก แต่เสียเวลามาก  ล่าสุดจอดรอซ่อมสายน้ำมันพาวเวอร์ไปสิบวัน(10วัน) เพิ่งเอามาใช้ไม่กี่วันเอง ผมเลยคิดว่ารอบนี้ถ้าไม่ซ่อม มันจะเปลี่ยนเครื่องได้ไหม รุ่นไหนเหมาะ  เกียร์เดิม เฟืองท้ายเดิม จะไหวหรือป่าว ขอคำแนะนำด้วยครับ รถเอาไว้ส่งของ คงต้องติดแก๊สด้วย

หรือใครอยากได้ แล้วรับสภาพได้ ผมให้ฟรีหรือจะให้ผมเพิ่มเงินเท่าไหร่ ก็คุยกันครับ ซ่อมเองแล้วเอาไปผ่อนต่อ เดือนละหมื่น เหลือ 21 งวด ป.1เพิ่งต่อเดือนที่แล้วเอง ผมมีเอกสารถูกต้องทุกอย่าง เพราะซื้อในนามบริษัท ผมไม่ไหวแล้ว ประหยัดจริง แต่เสียเวลาแล้วก็จุกจิกเหลือเกิน

ให้จริงๆครับ หลังไมค์มาได้เลย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ทาทา เปลี่ยนเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 16:52:43 »
นี่แหละรถที่ติดNGV ผมเป็นห่วงช่วงกลาง-ปลาย อายุรถ
มันไม่เหมาะกับรถจริงๆ ค่าความร้อนมันสูงเกินไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 16:58:26 »
เปลี่ยนรถดีกว่าเปลี่ยนเครื่องอีกนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:01:31 »
เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ คงโดนเจ้าคันนี้ทำพิษมาเยอะ
เดี๋ยวหลังไมล์ไปคุยด้วยครับ  :D

NgoH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:06:59 »
มีปัญหาครับ กระบะทาทา NGV 2ปีกว่า เช็คระยะตลอด ป.1วิ่งมาเกือบแสนโลสายพานราวลิ้นขาด ศูนย์เสนอราคามา 33000 ขอคำแนะนำหน่อยครับ
แบบนี้ยังอยู่ในประกันหรือปล่าว ผมเข้าศูนย์ตลอด แต่ศูนย์ไม่เคยแจ้งว่า ต้องเปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่ คู่มือไม่ต้องถามถึง หายไปตั้งแต่ช่างที่ศูนย์เอาไปคว่ำมาตอนห้าเดือนแรก จะไม่รับผิดชอบอีกต่างหาก บอกช่างขับนอกเส้นทาง ผมขี้เกียจยุ่งยากเลยให้หารถมาให้ใช้ (ช่างที่เอาไปคว่ำออกเงิน) ขอเตือนว่าอย่าทำแบบผม เบี้ยประกันเพิ่ม ตอนแรกผมนึกว่าศูนย์ออกค่าใช้จ่ายเอง เพราะผมไม่ได้แจ้งเครม หรือเซนต์เอกสารใดๆ คงรู้กันกับประกัน

รถรักศูนย์มาก เข้าๆออกบ่อยมากกกก กลางทางก็บ่อย มีรถลาก แต่เสียเวลามาก  ล่าสุดจอดรอซ่อมสายน้ำมันพาวเวอร์ไปสิบวัน(10วัน) เพิ่งเอามาใช้ไม่กี่วันเอง ผมเลยคิดว่ารอบนี้ถ้าไม่ซ่อม มันจะเปลี่ยนเครื่องได้ไหม รุ่นไหนเหมาะ  เกียร์เดิม เฟืองท้ายเดิม จะไหวหรือป่าว ขอคำแนะนำด้วยครับ รถเอาไว้ส่งของ คงต้องติดแก๊สด้วย

หรือใครอยากได้ แล้วรับสภาพได้ ผมให้ฟรีหรือจะให้ผมเพิ่มเงินเท่าไหร่ ก็คุยกันครับ ซ่อมเองแล้วเอาไปผ่อนต่อ เดือนละหมื่น เหลือ 21 งวด ป.1เพิ่งต่อเดือนที่แล้วเอง ผมมีเอกสารถูกต้องทุกอย่าง เพราะซื้อในนามบริษัท ผมไม่ไหวแล้ว ประหยัดจริง แต่เสียเวลาแล้วก็จุกจิกเหลือเกิน

ลงเครื่อง J ติดแก๊ส LPG ต่อไป

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 17:59:30 »
ผมว่าถ้าขายก็ลำบาก เดี๋ยวนี้เต้นท์เจอรถติด NGV ส่ายหัวไม่รับกันเกือบทั้งนั้นเลยครับแถมถ้าเค้ารับซื้อราคาก้ตกลงไปอีก

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 18:36:20 »
ถ้าลง J ได้ เป็นผม วางเครื่องใหม่เลยคับ ดีกว่าทนใช้ NGV อย่างเดียวหาปั๊มลำบาก ใช้น้ำมันก็ไม่ได้... :)

มีคันนึงในตลาดรถลงขายครับ วาง J แล้ว
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 18:50:35 »
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่องด้วยครับ ...  ตอนแรกกะใช้ซักสองแสนโล แล้วทิ้ง ผมก็คุ้มแล้ว แต่คิดผิดครับ ผมว่าเป็นที่ Tata เองที่ไม่พร้อม เรื่องศูนย์ ช่าง อะไหล่ ... ดีแมกสี่แสนโล เปลี่ยนกล่องทีเดียว วีโก้สามมิตรปีนึงแระ ไม่คยจอด รถผมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ตามระยะทุกคัน.  ศูนย์Tata ที่ผมเข้าธุรกิจเดิมคือ ร้านโทรศัพท์ หัวหน้าช่าง ก็เป็นลูกมืออู่มาก่อน เด็กมาก ไม่เกิน25ปี เคยมาเคลียร์กับผม ผมขอคุยกับหัวหน้า บอกผมนี่แหละครับ งงเลย... ตอนซ่อมล่าสุด เปลี่ยนสายพาวเวอร์ ผมรอมาสิบวัน บอกให้รอคิวแบบไม่มีกำหนด ผมไม่ยอมขอคุยกับเจ้าของศูนย์ ช่างบอกว่าเดี๋ยวดูให้เลย อีกชั่วโมงโทรมาบอกรถเสร็จแล้ว มารับได้เลย ค่าของสามร้อยกว่าบวก ค่าแรง ไอ้...เอ๊ย ให้จอดตั้งสิบวัน ดีอย่างเดียวไม่มีอะไหล่ปลอม/เทียบ อู่บอก เฮียรถแบบนี้ใครจะไปปลอมของมัน ฮาตรงเนี๊ยะ :D

NgoH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 19:53:18 »
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่องด้วยครับ ...  ตอนแรกกะใช้ซักสองแสนโล แล้วทิ้ง ผมก็คุ้มแล้ว แต่คิดผิดครับ ผมว่าเป็นที่ Tata เองที่ไม่พร้อม เรื่องศูนย์ ช่าง อะไหล่ ... ดีแมกสี่แสนโล เปลี่ยนกล่องทีเดียว วีโก้สามมิตรปีนึงแระ ไม่คยจอด รถผมถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ตามระยะทุกคัน.  ศูนย์Tata ที่ผมเข้าธุรกิจเดิมคือ ร้านโทรศัพท์ หัวหน้าช่าง ก็เป็นลูกมืออู่มาก่อน เด็กมาก ไม่เกิน25ปี เคยมาเคลียร์กับผม ผมขอคุยกับหัวหน้า บอกผมนี่แหละครับ งงเลย... ตอนซ่อมล่าสุด เปลี่ยนสายพาวเวอร์ ผมรอมาสิบวัน บอกให้รอคิวแบบไม่มีกำหนด ผมไม่ยอมขอคุยกับเจ้าของศูนย์ ช่างบอกว่าเดี๋ยวดูให้เลย อีกชั่วโมงโทรมาบอกรถเสร็จแล้ว มารับได้เลย ค่าของสามร้อยกว่าบวก ค่าแรง ไอ้...เอ๊ย ให้จอดตั้งสิบวัน ดีอย่างเดียวไม่มีอะไหล่ปลอม/เทียบ อู่บอก เฮียรถแบบนี้ใครจะไปปลอมของมัน ฮาตรงเนี๊ยะ :D

ถ้าอย่างนั้นทิ้งมันไปเลยครับเครื่องยนต์ตัวนี้ อย่าเสียดายประกันศูนย์อะไรก็ไม่เรื่องแล้ว
เครื่องยนต์ มือสอง แนะนำมาดูที่เชียงกงบางนากม.12 ครับ หลังมูนิธิ ปเต็กตึ้ง เยอะแยะครับ มีหลายร้านให้เลือก ราคาเริ่มต้นที่หมื่นกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2012, 19:56:06 โดย Negrito »

keanetona

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 19:54:56 »

ลงเครื่อง J ติดแก๊ส LPG ต่อไป

ยืนยันอีกเสียงครับ เอามาวาง JZ ทุกอย่างจบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 02:22:11 »
คำถามคือ

อันนี้เข้ามาบ่น หรือว่า เข้ามาอะไรยังไงครับ?

ช่วยแจ้ง ด้วยว่า ดีลเลอร์ ที่เอารถคุณไปทำแบบนั้นมา คือดีลเลอร์อะไร
เรื่องเกิดตั้งแต่เมื่อไหร่ ขอเอกสารหลักฐานยืนยันด้วยครับ
และตอนนี้ ช่วยระบุมาด้วยว่า ต้องการให้ Tata Motors เขาทำอะไรให้คุณหายขุ่นเคืองใจหรือไม่?

กรุณาระบุมาด้วยครับ

เรามีกฎของเว็บอยู่ ว่าจะไม่รับฟังการบ่นๆๆๆ เพียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:25:13 »
ถึงขนาดจะให้ฟรี แถมจะเพิ่มเงินให้ด้วยเชียวเหรอครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:06:25 »
คำถามคือ

อันนี้เข้ามาบ่น หรือว่า เข้ามาอะไรยังไงครับ?

ช่วยแจ้ง ด้วยว่า ดีลเลอร์ ที่เอารถคุณไปทำแบบนั้นมา คือดีลเลอร์อะไร
เรื่องเกิดตั้งแต่เมื่อไหร่ ขอเอกสารหลักฐานยืนยันด้วยครับ
และตอนนี้ ช่วยระบุมาด้วยว่า ต้องการให้ Tata Motors เขาทำอะไรให้คุณหายขุ่นเคืองใจหรือไม่?

กรุณาระบุมาด้วยครับ

เรามีกฎของเว็บอยู่ ว่าจะไม่รับฟังการบ่นๆๆๆ เพียงอย่างเดียว

ไม่ได้เข้ามาบ่นอย่างเดียวครับ ผมถามด้วยว่า ถ้าผมจะเปลี่ยนเครื่อง เป็นของอะไรจะเหมาะ เกียร์ เฟืองท้าย เดิมจะไหวหรือป่าว และเคสนี้ ยังอยู่ในประกันหรือป่าว(เพิ่งดูไมล์มา 2ปีครึ่ง101080โล คงจะหมดแล้ว) แต่ยังไม่กระจ่างเท่าไหร่อันอื่นๆนี่ผมแถมให้ เป็นการแชร์ประสบการณ์จริง(หรือบ่นๆๆ แล้วแต่จะมอง) ผมไม่ได้ด่าศูนย์เลย และผมไม่ต้องการให้Tata motor มาช่วยให้หายขุ่นเคือง ขนาดผมโทรไป ไม่ต่ำกว่าสิบที ในแต่ละครั้งที่ต้องการความช่วยเหลือ ไม่เคยตัดเข้าได้เลย ผมเลยเลิกหวัง เลยเข้ามาถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนเครื่อง หรือใครอยากได้ผมก็จะให้จริงๆ
เป็นคนอ่านมานาน แต่เพิ่งจะสมัตร เขียนวกไปวนมา อะไรอาจจะไม่ถูกบ้าง อย่าถือสาเลยครับ ส่วนเรื่องเอกสาร หลักฐานมีครบละครับ การเข้าศูนย์ทุกครั้ง ฝ่าย ซ่อมบำรุงที่บริษัท ต้องทำประวัติครับ อ่อ ผมอยู่บ้านบึง ใครผ่านไปแกลง ศูนย์อยู่สี่แยกขวามือครับ

ขออภัยอีกทีครับ ถ้าผิดกฎลบได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 10:48:10 โดย capton »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:46:19 »
อันนี้รถผมตอนคว่ำเสร็จใหม่ๆ เผื่อไม่มีคนเชื่อ แต่ไม่ได้เอาเรื่องอะไร ลงบันทึก ปจว. ทำสัญญาว่าจะรับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายทั้งหมด แค่นี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:17:22 »
เห็นสภาพรถแล้วไ่เอาเรื่องแต่แค่ให้ซ่อมใช้ให้แค่นั้นเหรอครับ เป็นผมเรียกเอาเงินสถานเดียว ซื้อซากในราคามือสองปกติแล้วเค้าจะทำอย่างไรก็เรื่องของเค้า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

NgoH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:29:05 »
อันนี้รถผมตอนคว่ำเสร็จใหม่ๆ เผื่อไม่มีคนเชื่อ แต่ไม่ได้เอาเรื่องอะไร ลงบันทึก ปจว. ทำสัญญาว่าจะรับผิดชอบ ค่าใช้จ่ายทั้งหมด แค่นี้

ดูสภาพแล้วผมคงไม่ยอม ทั่นใจเย็นจริงๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:51:54 »
ใจดีครับ เจ้าของศูนย์ก็บอกแบบนี้  ;D ไม่ได้เอาเรื่องอะไรเลย   ทีแรก ผมทั้งสงสารทั้งอยากกระทืบช่างที่เอาไปลงมา  อยากเอาเรื่องศูนย์ แต่คิดว่าคงไม่มีประโยชน์ เสียเวลาด้วย เลยทำสัญญา ขอแค่หารถมาให้ใช้ระหว่างซ่อม รับผิดชอบอาการที่จะเกิดจากการชนต่างๆ ที่จริงคิดไม่ทัน เหตุเกิดก่อนผมไปดูงานที่ ตปท.วันเดียว เลยรีบมาก แต่มันผ่านมาแล้ว ผทไม่ได้นึกถึงแล้ว ตอนนี้ผมแค่อยากรู้ว่า เปลี่ยนเครื่องแล้ว เกียร์ เฟืองท้าย อื่นๆ ใช้ของเดิมได้ไหม ถามอู่แถวบ้าน ตอนนี้ วางเครื่องอย่างเดียวห้าหมื่น แพงจัง

NgoH

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:04:41 »
ใจดีครับ เจ้าของศูนย์ก็บอกแบบนี้  ;D ไม่ได้เอาเรื่องอะไรเลย   ทีแรก ผมทั้งสงสารทั้งอยากกระทืบช่างที่เอาไปลงมา  อยากเอาเรื่องศูนย์ แต่คิดว่าคงไม่มีประโยชน์ เสียเวลาด้วย เลยทำสัญญา ขอแค่หารถมาให้ใช้ระหว่างซ่อม รับผิดชอบอาการที่จะเกิดจากการชนต่างๆ ที่จริงคิดไม่ทัน เหตุเกิดก่อนผมไปดูงานที่ ตปท.วันเดียว เลยรีบมาก แต่มันผ่านมาแล้ว ผทไม่ได้นึกถึงแล้ว ตอนนี้ผมแค่อยากรู้ว่า เปลี่ยนเครื่องแล้ว เกียร์ เฟืองท้าย อื่นๆ ใช้ของเดิมได้ไหม ถามอู่แถวบ้าน ตอนนี้ วางเครื่องอย่างเดียวห้าหมื่น แพงจัง

แนะนำมาเช็คดูที่เชียงกงครับ
สามารถใช้เกียร์เดิมได้ไหม
ราคาแถวนี้อาจถูกกว่า ทางร้านจะติดตั้งเองหรือหาอู่ให้ได้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 17:26:18 »
ตอนนี้อยู่ในช่วงตัดสินใจ และ เช็คราคาเทียบกันครับ ซ่อมศูนย์ ขอต่อราคาซ่อมฝาสูบรายการเดียว (18,000)  หรือยกเครื่องใหม่ดี ใจจริงแล้วอยากยกเครื่อง JZ ใช้ยาวๆ แต่กลัวไม่จบอีก (ไม่เคยใช้บริการอู่เลย) พี่ๆมีอู่แนะนำไหมครับ แบบว่าแพงนิดหน่อยได้ แต่จบ

NgoH

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 19:14:06 »
ตอนนี้อยู่ในช่วงตัดสินใจ และ เช็คราคาเทียบกันครับ ซ่อมศูนย์ ขอต่อราคาซ่อมฝาสูบรายการเดียว (18,000)  หรือยกเครื่องใหม่ดี ใจจริงแล้วอยากยกเครื่อง JZ ใช้ยาวๆ แต่กลัวไม่จบอีก (ไม่เคยใช้บริการอู่เลย) พี่ๆมีอู่แนะนำไหมครับ แบบว่าแพงนิดหน่อยได้ แต่จบ

แนะนำหาอู่ติดตั้ง ติดแก๊สได้ด้วยนะครับ ทีเดียวจบแน่
แถวรอบสนามบินสุวรรณภูมิ รถลีมูซีน ใช้บริการกันเยอะแยะลองแวะชมกันดูครับ น่าชำนาญพอตัวหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 19:16:52 โดย Negrito »

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 22:07:05 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

เป็นผม ผมซ่อมแล้วขายทิ้ง อาจจะเหมือนขาดทุนมาก แต่รถที่วางเครื่องแล้ว ขายยากมากจนถึงขายไม่ได้เลยนะครับ ถ้าวางไม่ดีมีปัญหาตามมาจะเสียเวลาไม่รู้จบอีก

ไปออกรถใหม่สบายใจใช้อีกสักสี่ห้าปี (พยายามเลือกรถตลาดๆหน่อย จะได้มีอะไหล่และซ่อมไม่แพง และผมเข้าใจว่า จขกท คงไม่ได้ขับเอง) แล้วเอาเวลากับเงินที่จะเสียไปทำมาหากินดีกว่านะ

แต่หากอยากว่าเครื่องจริงๆ ควรยกมาทั้งเครื่องและเกียร์ครับ ม่ายงั้นต้องดัดแปลงเยอะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:05:07 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

เป็นผม ผมซ่อมแล้วขายทิ้ง อาจจะเหมือนขาดทุนมาก แต่รถที่วางเครื่องแล้ว ขายยากมากจนถึงขายไม่ได้เลยนะครับ ถ้าวางไม่ดีมีปัญหาตามมาจะเสียเวลาไม่รู้จบอีก

ไปออกรถใหม่สบายใจใช้อีกสักสี่ห้าปี (พยายามเลือกรถตลาดๆหน่อย จะได้มีอะไหล่และซ่อมไม่แพง และผมเข้าใจว่า จขกท คงไม่ได้ขับเอง) แล้วเอาเวลากับเงินที่จะเสียไปทำมาหากินดีกว่านะ

แต่หากอยากว่าเครื่องจริงๆ ควรยกมาทั้งเครื่องและเกียร์ครับ ม่ายงั้นต้องดัดแปลงเยอะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

หลังจากที่หาข้อมูลทั้งหมด สรุป คงต้องซ่อมครับ ถ้าวางเครื่องใหม่ จะยุ่งยากมากในเรื่องแก้ไขเอกสาร เพราะรถยังติดไฟแนนซ์อยู่ ถ้าซ่อมแล้วขายยิ่งเจ็บหนักครับ ถามเต้นตีราคาไม่เกิน 130,000 ห้ามถอดหลังคา ไม่ได้เอารถไป แต่เต้นท์ซื้อเข้ามาคันนึง เห็นจอดเกือบปี สภาพดีกว่ารถผมอีก  แล้วต้องเพิ่มเงินอีกประมาณ 80,000 เพื่อปิดยอด + ค่าซ่อม 30,000 ไม่รวมภาษีบวกกลับ อีกหลายหมื่น (ขายรถขาดทุน) เพิ่งโดนย้อนหลังคันเก่ามา ซ่อมบ่อย ขายทิ้ง โดนเลย คงต้องเก็บไว้ใช้งานใกล้ๆ จะให้ญาติพี่น้องไปใช้ ไม่มีใครเอาเลย

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งสำหรับคำแนะนำ