ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ขายรถให้เต้น ให้คนรู้จัก ได้ราคาดีกันไหม  (อ่าน 20531 ครั้ง)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
ที่บ้านเคยขาย Honda Civic ตาโต ปี 1996 ไปปีที่แล้ว รถบ้านขับไม่เยอะ ประมาณ 150000 กิโล เองสภาพดี แต่เริ่มซ่อมแล้ว ขายไป 205000 บาท  ขายให้ข้างบ้าน ตอนแรกตั้งไว้ 220000 โดนต่อราคา ลงยังไม่ทันได้ลงเว็บเลย ตั้งใจขายวันแรกขายได้เลย

ทุกวันนี้เจอขับผ่านหน้าบ้านทุกวัน ... ดีใจด้วยได้เจ้าของใหม่ไปใช้  เห็นเอารถไปซ่อมเหมือนกัน

ไม่รู้ตั้งราคาถูกไปรึเปล่า เพราะเอาแค่เรียกเต้นมาตีราคาให้ที่บ้าน เต้นให้ 170000 บาท วันรุ่งขึ้นก็ลองคุยใกล้ๆ บ้านดูก็เรียบร้อย ...

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ที่บ้านเคยขาย Honda Civic ตาโต ปี 1996 ไปปีที่แล้ว รถบ้านขับไม่เยอะ ประมาณ 150000 กิโล เองสภาพดี แต่เริ่มซ่อมแล้ว ขายไป 205000 บาท  ขายให้ข้างบ้าน ตอนแรกตั้งไว้ 220000 โดนต่อราคา ลงยังไม่ทันได้ลงเว็บเลย ตั้งใจขายวันแรกขายได้เลย

ทุกวันนี้เจอขับผ่านหน้าบ้านทุกวัน ... ดีใจด้วยได้เจ้าของใหม่ไปใช้  เห็นเอารถไปซ่อมเหมือนกัน

ไม่รู้ตั้งราคาถูกไปรึเปล่า เพราะเอาแค่เรียกเต้นมาตีราคาให้ที่บ้าน เต้นให้ 170000 บาท วันรุ่งขึ้นก็ลองคุยใกล้ๆ บ้านดูก็เรียบร้อย ...

ผมเคยซื้อ โอเปิ้ล คอร์ซ่า3ประตู ปี94 มาขับ  ซื้อเมื่อปี 2010 จากคนที่ทำงานเดีัยวกัน ราคา 7หมื่น  ใช้ไป18เดือน ขายในเว็บ ประกาศไว้ 89,000 บาท  ในที่สุดได้ขาย 75000 บาท  แต่ก่อนขายผมไปถามเต็นท์ เขาให้ 65,000 บาท ผมไม่เอาลองขายในเว็บดู ก็สองสัปดาห์มั้ง ขายได้ละ ทุกวันนี้วันดีคืนดียังมีคนโทรมาถามซื้ออยู่แลย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
รถเก่า ราคาต่ำๆ มันตกน้อยมากครับ จะเจ้าตลาดไม่ตลาด

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ถ้าตั้งขายใจเย็น ๆ แบบไม่รีบ ผมว่าน่าจะได้ราคาดีที่สุดแล้ว

เคยเอาไปขายเต้นตอนเอาไปให้ตีราคา เต้นว่าตกแล้วนะรุ่นนี้
แต่พอเวลาทำสัญญากันเสร็จ เต้นขับมาส่งบ้าน เลยเริ่มคุยกัน
แทนที่มันจะย้ำคำเดิมว่าราคาตก ดันเสือกบอกว่า รุ่นนี้ กี่ปีกี่ปีราคาก็ไม่เคยตก  ซะงั้น

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
PM เว็บที่จะลงให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ พอดีมีรถอยากปล่อยเหมือนกัน

Honda City ZX ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้ารถตลาดขายเต้นท์หรือขายเองก็ได้ครับ โดนกดไม่เท่าไหร่ แต่สบายใจกว่า เดี๋ยวนี้ขายตามเวปก็เสี่ยงมิจฉาชีพมันเริ่มเยอะล่ะ

- ขายเองอย่าให้ทดลองขับนะครับ แค่สตาร์ทเครื่องพอ โดนฉกรถกันต่อหน้าไปหลายคนแล้ว นั่งไปด้วยเผลอๆจะโดนฆ่าปิดปากเอา

- เวลามีคนนัดดูรถ อย่าขับไปให้ดู ถ้าไม่นัดที่บ้านก็ควรเป็นห้างใกล้ๆบ้าน ชวนคนมาเป็นเพื่อนหลายๆคนด้วย อย่าตัวคนเดียว เจอมิจฉาชีพจะซวยเอา

- ขายผ่านคนรู้จักดีที่สุดทั้งคนซื้อและคนขาย ยังไงก็ยังพอรู้จักกันบ้าง

อันนี้เป็นประสบการณ์จากคนรอบตัวและตัวเองครับ

ปล. มีใครจะเอา G8 ผมไหม ปล่อยแล้วจะได้เตรียมสอย 525d

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมว่าขายในเว็บราคาดีกว่า

ผมขาย tiida 07 1.6g เต้นตีราคาให้ 370000-400000
ตั้งในเน็ต 455000 เค้าต่อเหลือ 425000 แต่เค้าออกค่าโอนให้หมด แล้วจ่ายเงินสดด้วย

ขายในเว็บ one2car คับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมขาย Sunny Neo 1.6 MT 2004
ลองตระเวณดูราคาเต๊นแถวบ้าน
ช่วงนั้นขายกัน 3.7-3.9แสน
สักพักลองไปให้ตีราคา ให้น้อยมากจนน่าเกลียด
ไม่เกิน2.5 กะฟันกำไรกันเป็นแสน
ลองถามเพื่อนอีกคนพ่อทำเต๊น ให้ราคาโอหน่อยให้3.3เลย แต่เต๊นอยู่นครศรีธรรมราช
แต่โชคดีมีเพื่อนอยากได้พอดี เลยขายให้ไป3.4 จะขายพอๆราคาที่เต๊นปล่อยก็เกินไป
สรุปขายเองราคาดีกว่า แต่ต้องยอมเหนื่อยครับ

PM เว็บที่จะลงให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ พอดีมีรถอยากปล่อยเหมือนกัน

Honda City ZX ครับ
บอกเลยก็ได้มั้งครับ ไม่น่าผิดกฎ ;D
www.taladrod.com
โอเคนะเว็บนี้ ผมเคยเอาลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 20:37:56 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MoLee

ก็โอเคนะ  8) ไม่เลวร้ายยอมได้กับส่วนต่าง2-3หมื่น สำหรับตอนนั้นขายไดแมนชั่น

ออฟไลน์ PREM

พ่อผมขายไทยรุ่ง Grand Adventure ปี '01 ขายไปตอนปี '09
ไปดูราคาตามเว็บเต๊นตอนนั้นอยู่สามแสนกลาง-สี่แสนต้น ผมเลยตั้ง 350,000 เอาลงเว็บตลาดรถ

สุดท้ายมีคนมาซื้อไป 300,000 พ่อผมยอมลดเพราะสภาพมันไม่ค่อยดี (ชนด้านหน้ามา 2 รอบ ซ่อมแล้วไม่เหมือนเดิม)
ผ่านไปเดือนกว่าๆ ผมลองเสริชเล่นๆ ปรากฏว่าไปโผล่ที่เว็บเต๊นท์เฉยเลย ขายตั้ง 390,000 แน่ะ แต่สภาพดูใหม่กว่าเดิมพอควร :D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เมื่อ 3 ปีที่แล้วผมพารถคันแรกในชื่อผม เจ้า EG3D ปี'94 ที่ผมวางD15B A/T  ไปเยี่ยมเต้นท์ 2-3 เต้นท์ ให้ราคาผมที่ 120,000-125,000 เพราะเปลี่ยนเครื่องแล้ว เลยลงขายในเวปที่ราคา 200,009 บาท ลงไป 14 วันมีคนนั่งรถโดยสารจากชลบุรีมาลองขับแล้วจ่ายเช็คเงินสดพร้อมเตรียมชุดโอนลอยมาให้พร้อมเลย ผมเลยลดให้ สรุปจบที่ 200,000 ถ้วน ทุกวันนี้ยังคิดถึงรถคันแรกอยู่เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ถ้าเต๊นท์เป็นคนรู้จัก เข้าเงื่อนไขไหนดีครับ
แต่ผมคงได้ความสะดวกมากกว่า มาประเมินถึงบ้าน วันที่เอารถไปให้ ก็เจอกันครึ่งทาง
และก็โอนเงินทันที เบิกได้เลย (เจอกันหน้าธนาคาร)
 ราคาที่ได้ก็กลาง ๆ อาจสูงกว่าเต็นท์ทั่วไปประมาณ 20,000 บาท

แต่ที่เจ็บใจที่สุดคือ ขายโต....ชั่ว เอ้ยชัวร์ กดราคาสุด ๆ และก็ให้เราเคลมประกันแห้ง
ทุกรอย แม้กระทั่งรอยข่วนบาง ๆ ที่ขัดก็ออก บอกตรง ๆ เข็ด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Crv 2.4EL ตัวท๊อปสุด โฉมminor change 2010. วิ่ง40000 เพิ่งเช็คระยะเสร็จ เต็นท์ให้ 1050000

ขายคนรู้จัก เค้าขอ 950000 อยากขายให้ใจจะขาด อย่างน้อยที่เราดูแลมาก็ยังเห็นๆกันอยู่ แต่ส่วนต่างตั้ง 100000!....

และแล้วเต็นท์ก็ได้ไป ;D

ออฟไลน์ YenChar

ของผมซื้อความสะดวก
ถ้ากำลังต้องการรถใหม่ และเทริน์เป็นรถใหม่ได้ แล้วราคาตกไม่มาก ก็เทริน์ครับ

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
        ของผมส่วนใหญ่ญาติพี่น้องจะมาขอซื้อต่อ     และก็มีMini ลงขายในClub ก็ไม่เกินเดือน แต่ต้องใจเย็น
 Mazda3 ลงขายเวบตลาด_ _ก็ไม่นานเลย   แถมคนซื้อพยายามขอให้รับมัดจำ   ราคาโอเคพอใจ       
CRVก็เป็นข้างบ้านมาขอซื้อ  ทั้งที่ตอนแรกมาถามแค่ว่ารุ่นนี้ใช้ดี-มีปัญหามั้ย  จบด้วยคำถามที่ว่าคันนี้อยากขายมั้ย     
นั่งคิดราคาอยู่1คืน    ก็ตกลงกันไม่ยากมาก  คนซื้อก็อุ่นใจเพราะเห็นรถทุกวัน
        มีที่ขายให้เต็นท์แค่คันเดียวคือ Wish เพราะชนมาค่อนข้างหนัก      ตื่นเต้นมากเพราะไม่กล้าโกหก  เลยให้พี่เขยคุยให้
ก็โดนกดซะตามระเบียบ  แต่ก็สะดวกดี   จะเซ็งก็เรื่องค่าซ่อมจ่ายเองทั้งหมดเพราะบริษัทประกันมาเจ๊งพอดี
        สรุปขายให้พี่น้องสะดวก  ไม่โอนแต่ทำสัญญาซื้อขายไว้  ราคาได้ไม่สูงมาก   ขายให้ข้างบ้านในช่วงซื้อขาย
ทำสัญญาหรือทดลองรถก็สบายใจ  ราคาโอเคคนซื้อไม่ต่อมากเพราะได้รถที่เห็นประวัติชัดเจน     ขายให้เต็นท์สะดวกมาก
ในเรื่องงานเอกสาร  แต่ต้องรอบคอบเรื่องเอกสารซื้อขาย โอนกรรมสิทธิ์อะไรเงี้ย     และเท่าที่ให้ตีราคา
แถวถ.กาญจนาให้ราคาดีกว่า เลียบทางด่วนครับ     

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ขายรถให้คนรู้จัก  หรือว่าขายเองไม่ผ่านเต้นท์   มันก็ได้ราคาดีอยู่แล้วครับ เพราะมันไม่ต้องมีส่วนต่างเงินผ่านคนกลาง

แต่ผมขายเต้นท์อย่างเดียวครับ ไม่ขายคนรู้จักครับ

เพราะขายคนรู้จัก  ราคาดี  แต่ไม่จบครับ 

ขายเต้นท์ ได้น้อยกว่า  แต่จบครับ

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710