ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊สแอลพีจีแต่ละยี่ห้อแรงเท่ากันไหมครับ  (อ่าน 6521 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
คือว่าวันนี้เพิ่งเติมแก๊สอีกปั๊มหนึ่ง ปรากฏว่ารู้สึกว่ารถเร่งได้ไหลลื่นและแรงกว่าแก๊สที่เติมจากปั๊มที่เติมประจำครับ เลยสงสัยว่า แก๊สแต่ละยี่ห้อเนี่ยมันจะแรงต่างกันเหมือนกับน้ำมันต่างยี่ห้อกันไหมครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: แก๊สแอลพีจีแต่ละยี่ห้อแรงเท่ากันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 21:03:48 »
คือว่าวันนี้เพิ่งเติมแก๊สอีกปั๊มหนึ่ง ปรากฏว่ารู้สึกว่ารถเร่งได้ไหลลื่นและแรงกว่าแก๊สที่เติมจากปั๊มที่เติมประจำครับ เลยสงสัยว่า แก๊สแต่ละยี่ห้อเนี่ยมันจะแรงต่างกันเหมือนกับน้ำมันต่างยี่ห้อกันไหมครับ

แก๊สปั๊มใหม่วิ่งตอนอากาศเย็นๆหรือกลางคืน แตกต่างเวลากัน หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: แก๊สแอลพีจีแต่ละยี่ห้อแรงเท่ากันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 21:20:57 »
แก๊สวิ่งตอนอากาศเย็นๆ ผมว่าวิ่งมันมากครับ อากาศร้อนๆเหยียบเท่าไร่ไม่อยากจะวิ่ง

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 22:34:15 »
ในระแวกบ้านผม(ไม่เกิน10กิโล)มีปั๊มแก๊สอยู่8ปั๊ม ผมเติมทุกปั๊ม ยกเว้นปั๊มตราหัวหอม
เท่าที่สังเกตมาหลายๆครั้ง เติมที่นี่ทีไรจะวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 23:11:58 »
อยากทราบเหมือนกันครับ
ที่พัทยา  ตัวอย่าง
ปั๊ม A ราคาถูกกว่าอีก 3 ปั๊ม ในละแวกเดียวกัน แต่ ผมลองเติมหลายๆครั้ง วิ่งเส้นทางเดิม วันเวลาเดิม หัวจ่ายเดิม มันวิ่งได้ระยะทางน้อย กว่าและอืดกว่า  ปั๊ม B ที่ราึคาแพงกว่าอีกครั้บ   ไม่ทราบว่าเป็นได้ยังไง    ทั้งคุณพ่อและก็ผม เป็นเช่นเดียวกัน รถ 2 คันครับ

หลังจากนั้นผมเลยเติมปั๊มที่มันแพงกว่าดีกว่า :) ได้น้ำด้วย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 23:19:59 »
ในระแวกบ้านผม(ไม่เกิน10กิโล)มีปั๊มแก๊สอยู่8ปั๊ม ผมเติมทุกปั๊ม ยกเว้นปั๊มตราหัวหอม
เท่าที่สังเกตมาหลายๆครั้ง เติมที่นี่ทีไรจะวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่ายี่ห้ออื่น
น่าจะโดนโกงตรงปริมาณหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 00:00:31 »
ค่าแก๊ส แต่ละ lot ที่บรรทุกมา จะมีความหนาแน่นไม่เท่ากัน ถ้าอยากรู้รอดึกๆ ตอนรถมันมาส่งเลยฮะ จะมีใบ ปั๊มแถวบ้านผม มันจะมี 40 กว่า หรือ 50 กว่านี้ละ ความหนาแน่นของก๊าสนะ ปั๊มบ้านผมตรงโบ๊เบ๊ ราคา12.94 แพงสุดๆ แต่วิ่งได้แรงสุด และไกลสุด เคยไปลองแถว ลาดพร้าว ที่เลยซอย ลาดพร้าว71 มานิดนึง วิ่งได้น้อยแท้ เหยียบก็ไม่ค่อยออก แต่ว่าโชคดี รถผมปรับระบบแก๊สได้ คือจะทำงานด้วยการ เพิ่มความหนาของการจ่ายแก๊ส ตามที่เราได้ตั้งไว้ 3ค่า ก็เลยสบายไป ;D

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:55:13 »
แก๊สวิ่งตอนอากาศเย็นๆ ผมว่าวิ่งมันมากครับ อากาศร้อนๆเหยียบเท่าไร่ไม่อยากจะวิ่ง
...ตอนแรกคิดว่า คิดไปเองคนเดียว...
...แต่ผมมีอีกเรื่อง...มีปั๊มนึง ในโคราช ตอนที่เติม แก๊สอยู่...เห็นเด็กปั๊ม ..มันกด ปุ่มอะไรบนตู้ จ่าย ปุ่มซ้าย เป็นรูปตัว $ ข้างๆปุ่ม กด จำนวนเงิน..แล้วทำ เหมือนไม่มีเกิดขึ้น ...พอผมถาม มันก็ เดินหนีไปเลย..
..เพราะ เวลาเติมผมจะลงจาก รถตลอด..ได้ยินเสียงเหมือน หัวจ่ายมันตัด ดังแป๊ก แล้วสายส่ง แก๊ส มันกระตุก ผมเลยมองดู ที่ตัวเลข จำนวนเงิน มันยัง วิ่ง อยู่
วันนั้น ผมเติม 300 แต่ยอดเงิน ตอนที่ ได้ยินเสียง หัวจ่ายตัด ยังวิ่งไปแค่ 100 กว่าบาท อยู่เลย...อย่างนี้ น่าสงสัยมั๊ย ครับ ตั้งแต่นั้น ผมก็ไม่ไปเติม ปั๊มนั้น อีกเลย..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:02:15 »
เป็นไปได้มั๊ยครับว่าอัดลมเข้าไปเลยทำให้ความหนาแน่นของแก๊สน้อยลงก็เลยอืดและจ่ายแพงกว่าเดิม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:21:17 »
น่าจะโดนโกงตรงปริมาณหรือป่าวครับ
ไม่รู้เหมือนกันครับ แล้วก็คงจะไม่ไปลองอีกทั้งๆที่ใกล้บ้านที่สุด และถูกที่สุดด้วย
ตอนนี้เติมปั๊มที่แพงที่สุดครับ ตราที่มีเลข2 ตราอื่น12.55 แต่ตรานี้12.91
ที่ดีกว่าก็คือ มีบัตรสะสมแต้มให้ เติมครบ2000 เติมฟรี100 คิดแล้วได้ปริมาณเยอะกว่าปั๊มอื่นอีก

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:08:07 »
จากเด็กปั๊ม,,, ต่างกันแน่นอนครับ

ภาษาเด็กปั๊ม จะแบ่งคร่าวๆ เป็น แก๊สหนัก และแก๊สเบา
โดยส่วนใหญ่ รถยนต์ จะชอบแก๊สเบามากกว่า
ราคาส่ง,,, ที่ผมรับซื้อมา แก๊สหนักก็จะถูกกว่าแก๊สเบา

จากการสังเกตุ,,, ไม่ได้พูดถึงหลักการทางวิทยาศาสตร์นะครับ
แก๊สเบา ความถ่วงจำเพาะน้อยกว่า เปลี่ยนสถานะเป็นก๊าซเร็วกว่า แรงดันสูงกว่า

สังเกตุได้จากตอนถอดหัวจ่าย
ถ้าถอดออกมาแล้วเห็นเป็นหยดน้ำก่อน แบบนั้นแก๊สหนัก
ถ้าถอดออกมาแล้ว พุ่งเป็นไอเลย อันนั้นแก๊สเบาครับ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:30:48 »
จากที่วิ่งต่างจังหวัดประจำสายเอเชีย ช่วงเวลาเดิมๆ ความเร็วใกล้เคียงกัน เติมมาหลายปั๊ม
-เดิมสามร้อยเป็นประจำ ชอบรีเซทไมล์ทุกครั้งตอนเติมแก๊สจนเป็นนิสัย
-เติมบางปั๊ม วิ่งได้ไกลกว่า แรงกว่าอีกปั๊มจริง ทั้งที่ราคาแพงกว่า ลองอยู่หลายรอบก็ได้ตามนี้  ;D ;D ;D
-และไม่น่าเชื่อเฉลี่ยแล้ว วิ่งได้ทางมากกว่ากัน 15 กิโลขึ้นไป... :o :o ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:12:22 »
ผมมีปั๊มประจำอยู่ ลองเติมแล้ว พบว่าวิ่งได้ระยะทางมากกว่าปั๊มอื่น แถมยังได้น้ำแถมทุก 100 บาท อีก
เลยผูกปิ่นโตกันยาวๆเลย 5555
แต่ไม่ได้สังเกตุเลยว่าแก๊สยี่ห้ออะไร จำแต่ปั๊มเอา ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:43:31 »
ต่างกันครับ  ก๊าซธรรมชาติที่ดูดได้จากฝั่งอ่าวไทย  กับอ่าวพม่า(ฝั่งอันดามัน)
มีสัดส่วนของไนโตรเจนและองประกอบเคมีอื่นๆไม่เท่ากัน   
เมื่อเดือนที่ผ่านมาเพิ่งจะมีรายการทีวีเปิดเผยข้อมูลเรื่องนี้(หาคลิปได้ทางยูทูป)

และพิสูจน์แล้วว่าให้ผลในการขับขี่แตกต่างกันพอสมควรครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 14:16:44 »
มีปัมแก๊ส ก่อนถึงอ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น ใจปล้ำมาก เติม 49 แถมน้ำสิงห์ ขนาด 1.5 ลิตรหนึงขวด
ได้น้ำมาดื่มเป็นแพกเลย 55 ;D

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 18:27:57 »
 ;D ;D ;D............แตกต่างแน่นอนครับ  แต่เรื่องมันยาว  เอาไว้รอให้นักวิชาการมาพูดแนบด้วยปิโตรเคมีจากก้นอ่าวไทยเข้าไปด้วยจะชัดเจนดีกว่าครับ 8)

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:23:03 »
เคยถามอาจารย์เคมี เขาบอกว่า Lpg ประกอบด้้วย โพรเทน บิวเทน อื่นๆผมจำไม่ได้ ซึ่งแต่ละแหล่ง และแต่ละ lot จะได้ส่วนประกอบไม่เท่ากัน แตเขาก็จะมีมาตรฐานอยู่นะครับ แต่บางปั้มที่คุณเจออาจจะมีค่าต่ำกว่ามาตรฐานหรือไม่ผ่านมาตรฐานนั่นแหละ ก็เป็นไปได้ครับ