ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวรถามเรื่องการทำประกันชีวิตหน่อยครับ  (อ่าน 3161 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
ขอนอกเรื่องนิดนะครับ คือจะทำประกันให้คุณพ่อครับ ขอรบกวนขอคำแนะนำหน่อย ดังนี้

1. มีเจ้าไหนดังๆดีๆแนะนำมั่งครับ ที่พอรู้คือ เมืองไทยสูงวัยยิ้มๆ กับ อวุโสโอเคของเอไอเอ

2. แต่ละเจ้ามีข้อดีข้อเสียตรงไหนมั่งครับ

รบกวรผู้ที่พอมีความรู้หรือเคยทำ มาแชร์แระสบการณ์เพื่อเป็นความรู้หน่อยนะครับ เพราะจะทำให้คุณพ่อไม่กี่วันนี้แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: รบกวรถามเรื่องการทำประกันชีวิตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:22:09 »
ลองดูเงื่อไขของแต่ละค่ายดีๆครับ
เช่น การเข้ารักษาจำกัดเดือนละกี่ครั้ง หรือไม่จำกัดจำนวนครับ
โรคอะไรบ้างที่ไม่คุ้มครอง วงเงินในการักษาได้ครั้งละไม่เกินเท่าไหร่?
มันมีรายละเอียดยิบย่อย และหมกเม็ดไว้แยะครับ

แต่ผมว่าบางที่ก็ขึ้นอยู่กับตัวแทนประกันที่ดูแลเราด้วยนะ
อย่างของคุณแม่ผมเวลาเข้ารักษาตัวแทนเค้าก็จะแวะเข้ามาดู และจัดการเรื่องให้

ถ้าจะให้ดีอย่าเอาแบบออมทรัพย์ จะได้วงเงินการรักษามากกว่า และคุ้มครองหลายโรค :D

• **
Re: รบกวรถามเรื่องการทำประกันชีวิตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 13:03:09 »
ลองดูเงื่อไขของแต่ละค่ายดีๆครับ
เช่น การเข้ารักษาจำกัดเดือนละกี่ครั้ง หรือไม่จำกัดจำนวนครับ
โรคอะไรบ้างที่ไม่คุ้มครอง วงเงินในการักษาได้ครั้งละไม่เกินเท่าไหร่?
มันมีรายละเอียดยิบย่อย และหมกเม็ดไว้แยะครับ

แต่ผมว่าบางที่ก็ขึ้นอยู่กับตัวแทนประกันที่ดูแลเราด้วยนะ
อย่างของคุณแม่ผมเวลาเข้ารักษาตัวแทนเค้าก็จะแวะเข้ามาดู และจัดการเรื่องให้

ถ้าจะให้ดีอย่าเอาแบบออมทรัพย์ จะได้วงเงินการรักษามากกว่า และคุ้มครองหลายโรค :D

อันนี้พิมผิดหรือพิมถูกแล้วอะครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 14:52:59 »
พิมพ์ถูกแล้วครับ
สมัยนี้จะมีประกันแบบใหม่ที่เรียกว่าประกันแบบออมทรัพย์
คือประกันชีวิตที่สามารถได้เงินคืนแบบเต็มวงเงิน
เช่น ส่งประกันปีละ 10,000 กำหนดส่ง 5ปี รวมเป็น 50,000 บาท
      แล้วจะคุ้มครองเรา 8 ปีและจะได้เงิน 50,000 บาท คืนในปีที่ 8 ครับ  ;D
แต่ประกันแบบนี้จะคุ้มครองไม่กี่โรค และวงเงินในการรักษาน้อยครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:00:24 »
ประกันแบบออมทรัพย์ส่วนใหญ่ทำไว้หักภาษีครับ ถ้าจะทำไว้เบิกเคลมรักษาโรค อย่าทำแบบออมทรัพย์ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 21:10:54 »
อ่อ ขอบคุณมากๆครับ

ผมเข้าใจผิดเพราะสับสน

เพราะมีบางคนบอกว่าประกันแบบออมทรัพนั้นได้วงประกันสูง เพราะจ่ายแพง + ต่อเนื่องหลายปี ผมเลยสับสนอะครับ