ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กะบะดีๆประหยัดๆสักคันตัวไหนน่าเล่นที่สุด  (อ่าน 8921 ครั้ง)

ออฟไลน์ 4tomania

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีงบประมาณนึงละ อยากได้รถกะบะดีๆ ประหยัดๆสักคัน ไม่รู้เล่นตัวไหนดีออกมาเยอะไปหมด ใครมีคำแนะนำไหมครับ ขอแบบซื้อไปขายต่อมือสองได้ราคาอ่ะ
แต่ก็แอบมีเล็งไว้ในใจบ้างเหมือนกัน คือเล็งตัว Toyota Vigo CNG ที่ออกมาใหม่ไว้ ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นไงมั่ง

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เล่นแบบนี้ ก็ วีโก้ ซิ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
พี่ป๋อเลยครับแบบนี้ แต่ผมไม่ชอบ CNG เท่าไหร่ ด้วยเหตุผลที่รู้ ๆ กัน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ดีแม็กซ์ VGS หรือ เชฟ DURAMAX ครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: อยากได้กะบะดีๆประหยัดๆสักคันตัวไหนน่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 13:14:14 »
ได้ยินมาว่าแทกซี่รุ่นใหม่ๆ ที่เป็น1.6CNG จากโรงงานมีปัญหาแบคไฟล์ปุ้งปั้งกันให้สนั่น บางคันวิ่งไม่เท่าไร่ก็พังแล้ว เลยยกใส่เครื่องรุ่นเก่ากันทั้งนั้นเลย

ได้ยินจากที่คนอื่นเล่ามานะครับ ฟังหูไว้หู :)

ไม่รู้ว่า Vigo CNG จะมีปัญหาอะไรกับเค้าบ้างหรือป่าว แต่เห็นตัวเบนซิลติด LPGไม่เห็นมีปัญหาอะไร CNGก็ไม่น่าจะมีปัญหาเช่นกันนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

ขายต่อได้ราคาดีมีแค่ 2 ตัวเลือกครับ
New D-Max กับ Vigo Champ
แต่ถ้าถามผม Vigo Champ ก็คือ Vigo MC ที่เปลี่ยนกระจังหน้าเท่านั้น
ส่วน New D-Max ได้รถรุ่นใหม่กว่า สดกว่า ไม่ต้องกลัวตกรุ่นไปสักพักใหญ่ๆ
เรื่องการติด CNG ผมก็ไม่แน่ใจราคาขายต่อเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร ?

ถ้ามองว่าใช้ไม่นานก็เปลี่ยน ไม่ซีเรียสเรื่องค่าซ่อมว่าต้องถูกที่สุด New D-Max ก็น่าสนครับ  ;D

ออฟไลน์ H.

รถนี้ซื้อไว้ใช้หรือเปล่าครับ หรือซื้อปั้บจับขายเลย ?
H.

ออฟไลน์ 2k

ถ้าเป็นกังวลเรื่องราคาขายต่อมากแนะนำตามตรงว่าซื้อมือสองไปเลยครับ ทีนี้จะขายใครขายกี่ครั้งก็ขาดทุนน้อยมาก รถใหม่มันรวมค่าการตลาด ค่ากำไร ค่าอยากจะฟันไปหมดแล้ว ต่อให้ซื้อมาแล้วขายในวันรุ่งขึ้นเลยอย่างน้อยหายไปแล้วแสนสองแสนบาท เพราะหมดความสดใหม่ทันทีที่เซ็นใบรับรถไปแล้ว กระบะมือสองในตลาดสภาพดีๆยังมีเยอะแยะมากมายครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chean

• Full Member
Vigo ตัวเบนซิลเอามาติด Lpg ผมว่ามันเป็นเครื่องเบนซิลอีกตัว ที่ทนใช้ได้เลย

ถ้าติดแก๊สแล้วใช้ไปสัก 2-3 แสนโล  สมมุติถ้าคุณขายรถตอนนั้นพอดี ผมว่า...

คุณอาจจะไม่สนใจราคาขายต่อมากนัก เพราะแก๊สมันช่วยคุณประหยัดไปหลายแสนบาทแล้ว

ออฟไลน์ [J]e[w]

ลองดูฟอร์ดกับมาสด้าโฉมเก่ามือสองครับ รถดีราคาไม่แรง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอบโจทย์ด้านกระบะประหยัดครับตัวเลือกนั้น  ;) ;) ;) แต่อีกด้านมัน  :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 20:28:59 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
RANGER เบนซิล รองรับ E85 ได้ด้วยนะ
แต่ทั่นมีรถไว้ขายต่อ คงไม่เหมาะ

ออฟไลน์ Headman

ranger ตัวเตี้ยอ่ะครับ เครื่องเล็ก 2.2 สบายๆ ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
ตกลงเน้นใช้ง่ายหรือ เน้นขายต่อ ?

ออฟไลน์ inew

ก็คันที่คุณสนใจนั่นแหละครับ...ตามนั้นเลย ลองไปสอบถามรายละเอียดดูครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

New colorado Duramax ขับปกติได้ตั้ง 17 โลลิตรแนะ เฮอๆๆ

ออฟไลน์ siwanat

• Newbie
  • *
 ;D ตอนนี้ผมก็ลังเลใจอยากได้ดีๆคันนึ่งมาขับ เอาแบบราคาขายต่อไม่ตกใจเว่อ คุณภาพโอเคไม่ต้องเลิศแบบว่าเกาะถนนดีเว่อ เอาแบบขับปกติที่มนุษย์ขับกันอ่ะครับ ตอนนี้ วิเคราห์ในใจก็วีโก้ น่าจะโอเคสุด แต่อีกใจก็มองไปเห็นอีกหลายๆค่าย โฉมน่าชวนใจเสียงจริง พูดตรงๆสวยกว่า วีโก้เยอะอ่ะ น้ำลายไหลเลย แอบเซ้งนิดหน่อย ถึงแม้จะ M/C แล้วก็ยังดูหล่อหน่อยไปนิด  :'( ผมคิดว่าถ้าเราคุ้ม ราคาขายต่อ วีโก้น่าจะตอบโจทย์ได้นะครับ ปลใความคิดผมนะ หุหุห

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มันเป็นเรื่องที่น่าเบื่อที่สุด แต่ก็เข้าใจได้ และเข้าใจดีครับ

หลายคน จะซื้อรถกัน คิดถึงแต่ว่า ขายต่อราคาไม่ตกมาก

เหตุผล หนะ พอเข้าใจได้ เพราะสำหรับหลายคนแล้ว การซื้อรถ ก็เป็นการลงทุนอย่างนึงไปในตัว
ถ้าขายต่อได้ราคา ทุนในการออกรถคันต่อไป ก็น้อยลง ได้รถดีขึ้น (และก็คงเอาไปขายต่อเหมือนเดิม)

รถ เป็นทรัพย์สิน เสื่อมราคา มันจะเริ่มมีราคาขึ้นต่อเมื่อเวลาผ่านไปแล้ว 30 ปี
และรถรุ่นนั้นๆ เป็นที่นิยมของตลาดมือสอง หรือคนเล่นรถคลาสสิก ต้องใช้เวลานาน
กว่าจะมีราคาขยับขึ้น ก็พอจะเข้าใจได้อยู่ ว่าแต่ละบ้าน อาจจะซื้อรถ โดยไม่ได้มองว่า
รถคือรถ แต่มองเป็นทรัพย์สิน ที่จะต้องทำเงินให้คุณมากที่สุด คุ้มสุดๆ ประหยัดสุดๆ
ชนิดเษเสี้ยวสตางค์จะไม่มีวันกระเด็นกระดอนออกจากกระเป๋า ให้หมาวิ่งไปคาบเก็บมาเลย

แต่ไม่ได้คำนึงเลยว่า อีตอนขับใช้งานหลายปี ก่อนจะขายต่อหนะ นั่งแล้วปวดหลังไหม?
อัตราเร่ง ทันมือทันตีนเราหรือเปล่า? เลี้ยวกลับสะดวกไหม หรือว่าวงเลี้ยว กว้างบานทะโร่โท่
ที่จอดรถในบ้านเราใหญ่พอจะเอามันมาจอดไหม? ชนแล้ว โอกาสตายจะน้อย หรือจะมาก
เข้าโค้งแล้ว จะหลุดจะร่อน กลิ้งโค่โร่ๆ ลงข้างทางง่ายไหม? หรือปัจจัยอื่นๆ อีกมากมาย

ถ้าซื้อรถ เพื่อมาขายต่อ จำไว้ครับ TOYOTA เท่านั้น ดีที่สุด คุ้มที่สุด ไม่ต้องคิดมาก ขายต่อได้ราคาสูง
หรือไม่็ ISUZU ครับ ซื้อมาปุ๊บ ขายต่อปั๊บ ราคาไม่ตกมากแน่นอน ชนิดที่แทบไม่จำเป็นต้องมาถามในบอร์ดของเรา
ให้เสียเวลา เพราะคำตอบ มันชัดเจนมากอยู่แล้วครับ ไม่มีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่า 2 ต้ัวนี้แน่นอน ถ้าเป็นรถกระบะ
ที่มีราคาขายต่อสูงที่สด และประหยัดที่สุด (แต่อาจจะไม่ประหยัดน้ำมันที่สุด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 19:03:03 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ mathician

อย่างงี้ถ้าผมต้องการรถมือสอง ก็ไม่ควรมอง Toyota หรือ Isuzu ใช่ไหมครับ
แล้วเต้นขายรถมือสองก็คงจะขาย Toyota กับ Isuzu ไม่ค่อยออกใช่ไหมครับ

ปล. ไม่ได้กวนนะ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

อย่างงี้ถ้าผมต้องการรถมือสอง ก็ไม่ควรมอง Toyota หรือ Isuzu ใช่ไหมครับ
แล้วเต้นขายรถมือสองก็คงจะขาย Toyota กับ Isuzu ไม่ค่อยออกใช่ไหมครับ

ปล. ไม่ได้กวนนะ

แต่มันรับซื้อดีจนเกลือนเต้นจริงๆครับ (จริงๆเต้นก็ไม่ได้ตีราคาสูงน่ะ เพราะจะทำกำไรต่อ แค่รับซื้อเร็วกว่ายี่ห้ออื่น) ไม่รู้เต้นจะขายดีหรือป่าว เพราะราคาขายแรง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
วีโก้ ดีแม๊กซ์

ออฟไลน์ BottleUp

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมลังเล vigo 2.7 cng กับ เอาไปติด lpg เองอยู่

อยากถามความเห็นว่า อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ

การใช้งาน ก็คงเป็นขนของบ้าง ขับเที่ยวบ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ Hammerfire

• Newbie
  • *
เน้นขายต่อ จัดวีโก้ไปโลด

ตอนนี้ผมลังเล vigo 2.7 cng กับ เอาไปติด lpg เองอยู่

อยากถามความเห็นว่า อันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ

การใช้งาน ก็คงเป็นขนของบ้าง ขับเที่ยวบ้างอ่ะครับ
ต้องถามว่าบ้านอยู่ใกล้ปั๊มไหนมากกว่ากัน ฮ่าๆๆ  :P

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ปัญหาหลักก็คือกลัวหาปั้มยาก ถ้าหาปั้มง่ายๆวีโก้คงขายดีอีก ราคาขายต่อพอขายจริงๆทีไรราคาตกทั้งนั้นทุกยี่ห้อ 555