ผู้เขียน หัวข้อ: TRAILBLAZER vs FORTUNER  (อ่าน 16735 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
TRAILBLAZER vs FORTUNER
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 16:43:10 »
2 คันนี้คิดว่าคันไหนดีกว่ากันครับ (ใจจริงอยากได้ fortuner 5at แต่จะมาหรือปล่าว)

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
Re: TRAILBLAZER vs FORTUNER
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 16:58:23 »
2 คันนี้คิดว่าคันไหนดีกว่ากันครับ (ใจจริงอยากได้ fortuner 5at แต่จะมาหรือปล่าว)

FORTUNER (ชื่อก็โชคดีแล้ว) เด่นเรื่องการขายต่อเป็นหลัก
TRAILBLAZER เป็นรุ่นใหม่ อาจจะมี Defect ตามมาบ้าง กว่าจะลงตัว แถมราคาอาจจะมองว่าแพงกว่าจ้าวอื่น มีแต่คนเชียร์ FORTUNER นั่นแหละครับ ผมว่าตามใจท่านเองดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 17:01:30 โดย MAXIMUS CRUZE »

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 17:36:34 »
Trailblazer +1

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 17:44:23 »
?? บอกรายละเอียดให้มากกว่านี้ด้วยสิครับ ใช้งานแบบไหน อยากได้คุณสมบัติอะไร ซีเรียสเรื่องไหน ปล่อยวางเรื่องไหน

ส่วนตัวคิดว่าในโลกนี้ไม่มีรถที่ดีกว่า แย่กว่านะครับ มีแต่ "เหมาะกว่า" กับ "ไม่เหมาะ" (สำหรับผู้ใช้คนหนึ่งๆ)เท่านั้น

ผมมีรถที่ชอบและไม่ชอบเป็นการส่วนตัว วันนึงเพื่อนสนิทมาถามความเห็นผมว่าจะซื้อรถเอารุ่นไหนดี ผมถามไป 3-4 ข้อ

หลังมันตอบผม ผมเชียร์สุดใจให้มันซื้อรถรุ่นที่ผมไม่ชอบนั่นแหละ ไม่ใช่เพราะหวังร้าย แต่มองแล้วว่ายังไงคนนี้เหมาะกับคันนั้นสุดๆ

เพราะนั้น ผมไม่ตอบละกัน แต่ขอพูดไว้ก่อนว่าส่วนตัวชอบ Trailblazer มากกว่า เพราะช่วงล่าง เบรก ได้สเปกดีกว่าครับ และลูกเล่นการพับเบาะดูดีกว่ามาก

แต่ประเด็นที่แพ้ Fortuner อย่างจังคือวัสดุที่ใช้ในห้องโดยสาร กับภาพรวมของศูนย์บริการ และราคาขายต่อครับ ถ้าใช้ไม่ถึว 5 ปี ไม่อยากให้ซื้อ Chev

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 17:59:50 »
Fortuner ครับสบายใจกว่าถึงสมรรถนะจะสู้ไม่ได้แต่ก็เพียงพอต่อการใช้งาน trailblazer ยังไม่ค่อยไว้ใจเพราะดูจากnew colorado แล้วมีปัญหาเยอะมากและเป็นกันหลายคันด้วย

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 18:19:23 »
วันนี้ไปลองขับ Trailblazer มา ถ้าชอบรถนุ่มให้ไป Tbz เลยครับ นุ่มมาก นุ่มกว่าแคปติว่าซ่ะอีก
แต่ว่ารถค่อนข้างยวบยาบนิดนึง พวงมาลัยหนักแน่นและคมใช้ได้ เบรกดีมาก อัตราเร่งผมว่าพอๆกับฟอร์จูนเนอร์
โดยรวมแล้วขับดีกว่าฟอร์จูนเนอร์ครับ 

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 18:31:23 »
2คันนี้เลือก FORTUNER นะแต่ของตัว 5 เกียร์อ่ะ

promt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 18:44:03 »
ถ้ารถไม่ดีดเด้ง มันน่าสนใจมาก

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 19:23:26 »
ฟอร์มันน่าจะ MC ได้ละ เปลี่ยนหน้าตามั้งเถอะเดิม ๆ มากี่ปีแล้ว โบร๊าณณณณณ โบราณ ในสายตาผมนะ
ส่วน TBZ ตัวนี้ยังไม่เคยลองขับ แต่เท่าที่เคยอ่านผ่านตามาเขาบอกว่าช่วงล่างเร้าใจกว่าฟอร์เยอะ แต่แพงไปหน่อย

ถ้าให้เลือกผมว่า รอฟอร์ 5 speed มาก่อน แล้วไปลองขับทั้งสองตัว หาความประทับใจเอาดีกว่า ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 19:38:09 »
fortune  bmc  trd เท่สวยลงตัวสุดๆ  แต่สงวนไว้แต่ตัวท๊อปแพง    :(

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 20:31:54 »
trial ครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 20:32:23 »
เชียร์ Fortuner TRD 4 ล๊ะกันครับ ;)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 20:49:02 »
ถ้ามองที่ตัวรถอย่างเดียว ผมให้ Trailblazer นะ

แต่ถ้ามองภาพรวม มองหลายๆอย่างในอนาคต ผมไป Fortuner

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 20:52:31 »
ยังไม่เคยลองนั่ง  trailblazer เคยแต่นั่ง fortuner  ผมว่าวัสดุภายใน fortuner ก็ไม่ได้ดีอะไรเลย  ถ้าบอกว่ามันดีกว่า trailblazer แสดงว่าวัสดดุของ trailblazer นี่ คงจะสุด ๆ และ  ต้องลองนั่งดูก่อน   เคยนั่งแถวกลาง fortuner โฉมล่าสุด  นั่ง 6 คน บูรพาวิธี  วันลมแรง  รถมีอาการโยนตัว เสียวสุด ๆ  ว่ิงแค่ 120 เอง  

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 22:19:35 »
Trailblazer ครับ วันก่อนเห็นแถวสีลม ป้ายแดง สวยมากมาย ไฟท้าย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 22:22:19 »
เลือก TRAILBLAZER ดีกว่าครับ ;D ;D ได้ความสดใหม่  ;D ;D

FORTUNER ออกมานานมากๆแล้วรอตกรุ่นอย่างเดียว

syamana

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 22:51:02 »
ไปลองรถมาล่ะครับ นิ่มมากครับ ห้องโดยสารก็อยู่ในระดับที่ OK สิ่งที่่ประทับใจผมมากเลย trailblazer คือขึ้นรถปุ๊ปแอร์แถว 2-3 กลมๆที่ทุกคนบอกว่าเหมือนรถตู้รับส่งอันนี้ต้องบอกว่าอึ้งเลยทีเดียว ตอนที่เปิดแอ์รแถว 2-3 เนี่ย เย็นชำๆๆๆๆๆ So Coollllll มากๆ ส่วนสมรรถนะผมว่าช่วงล่างนั้นนิ่มครับพอๆกับแคปตี้ของเขาระบบต่างๆอย่างเบลคนี้มั่นใจ 100% เยียบตามที่เรากะไว้ได้เลย
ภายในกว้างมากครับนั่งสบายมากๆเลยแต่เบาะแถว3เนี่ยมีข้อเสียอย่างคือปรับเอนไม่ได้(แต่คิดว่าไม่ได้ใช้100%ในชีวิตประจำวัน)
สรุปครับหลังลองนั่งวันนี้ TRAILBLAZER ผ่านครับในส่วนตัวของผม สุดท้ายที่บอกว่าวัสดุอะไรต่างๆที่เย็บทำแบบไม่เนียบนี้หมายถึงว่ารถที่เขาเอามานั้นคือตัวทดสอบครับ ตัวจริง GM เขาจะเก็บลายระเอียดให้เนียบกว่านนี้(คงจะเป็นเรื่องดีหรือปล่าวครับ)

ถ้าผมคิดจะซื้อผมไม่ซีเรียสกับบริการหลังขายครับเพราะเน้นใช้เป็นหลักเช่นเอาเขาสวนบ้าง ใช้ในเมืองบ้าง ทางบ้านผมเขาเน้นสมรรถนะครับ TRAILBLAZER สดใหม่ เครื่อง เกียร์ ระบบความปลอดภัยใหม่ทุกอย่าง แต่พี่ฟอเนี่ยภายนอกและภายในสวยแต่ติดที่ว่ามันเป็นเกียร์4สปีดเนี่ยสิ ซึ่งเป็นนวตกรรมสมัยพระเจ้าเฮาละมั้ง คงต้องรอดูพี่ฟอจัด5สปีดมาก่อนแล้วค่อยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 00:12:22 »
รถสมัยนี้ ยังมี Defect ให้คิดอีกเรื่องฮะ ตย. ตามอดีตกาล รุ่นว่าขายดีๆ แบบ civic fd ยังมีปัญหา อยู่ที่ดวงใครจะเจอ ถ้าผมซื้อ trailbrazer มาไม่เจอ defect + ศูนย์ดี  fortuner ก็สู้ไม่ได้ฮะ เรื่องราคาขายต่อ ผมว่าไม่น่ากลัวเท่ากับ อันดับในการขโมยของโจร fortuner นี้โจรเล็ง เบอร์ต้นๆเลย ปลอดภัยเรื่องโจร :D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:22:08 »
วันนี้ไปลองขับ Trailblazer มา ถ้าชอบรถนุ่มให้ไป Tbz เลยครับ นุ่มมาก นุ่มกว่าแคปติว่าซ่ะอีก
แต่ว่ารถค่อนข้างยวบยาบนิดนึง พวงมาลัยหนักแน่นและคมใช้ได้ เบรกดีมาก อัตราเร่งผมว่าพอๆกับฟอร์จูนเนอร์
โดยรวมแล้วขับดีกว่าฟอร์จูนเนอร์ครับ 

อยากลองขับบ้างจัง เห็นสเปคแล้วคิดว่าน่าจะขับดีกว่า PPV เจ้าอื่นแน่นอน ถ้าได้นุ่มขนาด SUV นี่ก็ถือว่าโอเคเลย
แถมได้ ดิสก์เบรก 4 ล้อ เกียร์ 6 AT ด้วย เครื่องก็เครื่องใหม่ เรียกว่านอกจากคุณภาพวัสดุภายในและเรื่องขายต่อแล้ว อย่างอื่นจัดมาเต็ม

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 08:18:33 »
ผมใชั fortuner รุ่นแรกเลยตั้งแต่มีปัญหา เบรก จนแก้หายแล้ว รถก็ ดีบ้างไม่ดีบ้าง อย่างที่ทราบกันนะครับ แต่ขายต่อผมก็ไม่คิดว่า จะได้ราคาดีขนาดนี้ ผมใช้สีดำ ดีเซล รุ่นท๊อปครับ ใช้มา 6 ปี ขายไ้ด้8xxxxx คุ้มราคารถมากจริงๆครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:00:06 »
ถ้า TBZ ไม่มีปัญหายังไงซื้อมาก็ดีกว่า FTN มากมายครับ

แต่จะเสี่ยงซื้อ TBZ รุ่นแรกเลยรึเปล่าต้องลองถามใจตัวเองดูครับ แต่ถ้ามีศูนย์ดีใกล้บ้านคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะ

ลองดูรถอย่าง cruze หรือ cap ดูสิ รถล๊อตแรกมีปัญหาเยอะแยะเลย ผ่านไปปีเดียวต้องรีบออกรุ่นปรับปรุงมา
แถมที่ร้ายกว่านั้นไม่คิดจะเรียกรีคอลเลยสักนิด
รถค่ายเชฟฯยังไงก็ดีกว่าค่ายโต ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องชิ้นส่วน

ส่วนเรื่องบริการหลังการขายต้องว่ากันไปเป็นศูนย์ๆ ไม่ได้ดีเหมือนกันหมด
ลองชั่งใจดูนะครับ แต่ที่สำคัญควรซื้อคันที่ชอบและมีศูนย์ใกล้บ้านที่เชื่อถือได้ครับ

ออฟไลน์ lamerz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 11:09:05 »
ถ้า TBZ ไม่มีปัญหายังไงซื้อมาก็ดีกว่า FTN มากมายครับ

แต่จะเสี่ยงซื้อ TBZ รุ่นแรกเลยรึเปล่าต้องลองถามใจตัวเองดูครับ แต่ถ้ามีศูนย์ดีใกล้บ้านคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะ

ลองดูรถอย่าง cruze หรือ cap ดูสิ รถล๊อตแรกมีปัญหาเยอะแยะเลย ผ่านไปปีเดียวต้องรีบออกรุ่นปรับปรุงมา
แถมที่ร้ายกว่านั้นไม่คิดจะเรียกรีคอลเลยสักนิด
รถค่ายเชฟฯยังไงก็ดีกว่าค่ายโต ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องชิ้นส่วน

ส่วนเรื่องบริการหลังการขายต้องว่ากันไปเป็นศูนย์ๆ ไม่ได้ดีเหมือนกันหมด
ลองชั่งใจดูนะครับ แต่ที่สำคัญควรซื้อคันที่ชอบและมีศูนย์ใกล้บ้านที่เชื่อถือได้ครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
เรื่องรถดีกว่าค่ายเชฟได้เปรียบ แต่บริการหลังการขายและราคาขายต่อค่ายโตได้เปรียบ
ถ้ามีศูนย์บริการใกล้บ้านที่เชื่อถือได้ซื้อ Trailblazer ไปเลยครับ แต่ถ้าไม่มีรอรถไมเนอร์ดีกว่า

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 17:33:43 »
ถ้าอยากใช้ Chev ให้รออย่างน้อยครึ่งปีหลัง Mass Production จะดีกว่าให้เขาแก้ปัญหาให้หมดก่อน

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 22:30:52 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22196.0/viewResults.html

ผมเคยถามไว้ครับ ปรากฏว่า คนโหวต Trailblazer มากกว่า Fortuner ตั้ง1 คน ถือว่าสูสีกันเลยทีเดียว แต่ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้100% เพราะ รอดู Trailblazer ตัวผลิตจริงส่งมาตามศูนย์ก่อน ถ้าการประกอบQC ไม่ผ่าน(กลัว QC ของ เชฟฯ มากๆ = =" ) ก็คงไปหา Fortuner อย่างเดียวแล้วครับ  ;)