ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งแทกซี่ MAZDA 6 สั้นๆวันนี้รู้สึกประทับใจแฮะ  (อ่าน 7460 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ผมเห็นว่าที่ไทยไม่มีรถรุ่นนี้ขายและคนมาแชร์เกี่ยวกับมันน้อยมาก ก็เลยอยากเอามาเล่านิดๆครับ

เรื่องนี้เกิดขึ้นที่อังกฤษนะครับ ปกติเวลาผมเห็นมาสด้า 6 ทีไรก็จะแอบมองว่ามันสวยจริงๆแฮะ วันนี้ผมโชคดีมากกกก จากที่เมื่อวานได้แอบเหลือไปเห็นมาสด้า 6 ตัวใหม่สวยหยดย้อยมากก็เลยบ่นนิดๆว่าที่ไทยน่าจะมีขายนะ จะได้ตั้งใจทำงานและเก็บตังค์ซื้อซะหน่อย ^^ วันนี้หลังจากเลิกงาน(พาร์ทไทม์) และเรียกแทกซี่กลับบ้านตามปกติ พอเห็นวิ่งมามืดๆไกลๆ เอ๊ะรูปร่างคันนี้คุ้นๆแฮะ พอมาถึงใกล้ๆ เฮ๊ยยยย พึ่งบ่นถึงเมื่อวานนี่เอง มาให้นั่งถึงที่เลยนะ สีฟ้าเข้มๆ สีสุดโปรดด้วยยย โฉมล่าสุดด้วย โหยย น้ำลายไหล รถยังใหม่กริบอยู่เลยยย ตื่นเต้นกว่าตอนได้นั่ง Series 5 หรือ เบนซ์หรือ cadillac บางรุ่นที่เขาเอามาวิ่งเป็นแทกซี่กันเสียอีก

ผมนั่งนั่งบนรถโดยไม่สนใจเรื่องอื่นๆที่เพื่อนเขาคุยกันเลย ได้แต่มองภายในรถรอบๆ และจับความรู้สึกเวลารถวิ่ง แล้วก็วิจารณ์โน่นนี่กับเพื่อน ภายในรถ สวยดีครับ ผมชอบมาก เป็นระเบียบเรียบร้อยดี แอบไปเคาะพวกพลาสติกแผงประตูเบาๆด้วย ถ้าเคาะแรงให้เห็น กัวคนขับบ่นเอา มันก็แน่นดีนะครับไม่ก๊องแก๊ง จำไม่ได้ว่ามันสัมผัสนิ่มๆป่าว ^^ ส่วนเครื่องเสียง เขาเปิดวิทยุอยู่ จับความรู้สึกไม่ได้ว่าคุณภาพดีป่าว แต่พอมีเสียงระบบที่มีสายโทรศัพท์เข้ามันพูดขึ้นมา เฮ๊ย เสียงชัดแจ๋วดีจัง.... 
ตามประสบการณ์ที่เคยขับรถดีๆอันน้อยนิดของผม (ที่ไทยส่วนใหญ่ขับแต่ D-max และล่าสุดที่นี่เช่า Astra ไปเที่ยวกว่า 1 สัปดาห์) สิ่งที่พอจะจับได้กับการนั่งข้างคนขับในระยะทางประมาณไม่ถึง 10 โล กลางสายฝนที่หนาวเหน็บแถบชานเมืองหนองตับ (L' Pool)  คือ ช่วงล่างเฟิร์มมากครับ ออกแนวตึงตังไม่นุ่มนิ่มแต่อย่างใด หลับตาก็สัมผัสได้ชัดเจนว่ารถกำลังวิ่งอยู่ถนนแบบไหน แต่ผมชอบนะ ผมว่ามันพอดีๆไม่กระด้างกระเทือนจนผมบ่นเหมือนตอนนั่ง black cap taxi ที่รูปร่างเหมือนรถ Mr. Bean นั่น แต่คนชอบนิ่มๆอาจมีบ่น ผมไม่รู้ว่าเครื่องรถขนาดเท่าไร ฟังจากเสียงน่าจะเป็นเบนซิน ออกตัวดีทีเดียว ปราดเปรียวคล่องแคล่วและดึงพอควร เท่าที่เก็บความรู้สึกได้ก็มีแค่นี่ล่ะครับ.... ถ้าได้นั่งนานๆจะเก็บได้เยอะกว่านี้หน่อย

พึ่งนึกได้ว่า น่าจะถามคนขับเกี่ยวกับตัวรถให้มากกว่านี้ แต่เวลามันน้อยไป และมัวยุ่งกับการสำรวจและจับความรู้สึกอย่างอื่นอยู่ ^^

โทษทีนะครับ เล่ายาวไป มีแต่น้ำ ไม่มีเนื่้อ ผมก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์กับรถพวกนี้หลากหลายด้วยตัวเอง อ่านเก็บข้อมูลซะเป็นส่วนใหญ่ เลยจับความรู้สึกไม่ค่อยถูกว่า เฟิร์มแบบโน้น แบบนี้ เป็นยังไง มีโอกาส ผมจะไปหาเช่ามาขับซัก 2-3 วันแล้วทำ User's review ให้ดูกันนะครับ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: นั่งแทกซี่ MAZDA 6 สั้นๆวันนี้รู้สึกประทับใจแฮะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:59:33 »
มาสด้านี่ดีแทบทุกคันเลยครับ เดี๋ยวนี้วันก่อนผมก็นั่ง All new Mazda 3 Sedan 2.0 ของเพื่อน แหม ช่วงล่างดีจริงๆ กดไป120 หลังติดเบาะ แต่ว่าไม่รู้สึกกระชากแต่อย่างใด รถก็ไม่แคบนะ หลัง 3 หน้า2 ก็ยังนั่งได้สบาย เพียงแต่พื้นที่ในการวางขาน้อยไปนิดเท่านั้นจริงๆ เบาะนั่งสบายครับ เครื่องเสียงก็เจ๋งใช้ได้เลย ตอนนี้ชอบโคตรเลย

ขอบคุณมากครับสำหรับการเล่าความรู้สึก ตอนนี้ผมก็เป็นดังเช่นคุณเหมือนกัน อิอิ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: นั่งแทกซี่ MAZDA 6 สั้นๆวันนี้รู้สึกประทับใจแฮะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 11:57:11 »
อ้างถึง
เมืองหนองตับ (L' Pool)

โอย คิดนานไหมเนี่ย 555 ส่วนเจ้า6ยังจำได้ถึงความประทับใจมันที่เจอในงาน tokyo motor show ได้อยู่เลย ถ้า mazda ไทยเอามาขาย accord ไม่ได้กินตังค์ผมล่ะครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:06:57 »
เออเนอะ อยากลองนั่งรถหรูๆต้องไปนั่ง taxi อิอิ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 13:11:11 »
หนองตับ -..-
H.

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 16:00:14 »
เหมือนว่า Mazda 6 ใกล้จะ model change แล้วนะครับ

ตัวใหม่ จะใช้ design แบบ Mazda Shinari concept

คงจะบู๊กับ allnew Altima สนุกเลย

แอบหวังลึกๆ ว่าจะเข้าไทยมาขายตลาด d-segment สู้กับค่ายอื่นเค้าบ้าง
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 18:20:10 »
ตอนที่ผมไปอยู่ที่อังกฤษ เกือบ 2 เดือน เมื่อ 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสนั่ง TAXI ที่เมือง Portsmouth บ่อยมากเลยครับ 555+ แล้วก็ไม่แพงเท่าไหร่
แต่ที่เมืองนี้ส่วนใหญ่จะเป็น Skoda และ VW เป็นส่วนใหญ่อะครับ นั่งมาตั้งแต่ Octavia, Yeti, Superb (ตัวปัจจุบัน) , New Passat Facelift, New Touran
ชอบ Superb มากสุดครับ เพราะที่นั่งด้านหลังเหลือพื้นที่ขาเยอะมากกกกกกกก ^^

ขอบคุณที่ Share ประสบการณ์ดีๆนะครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 18:34:05 »
ขอบคุณมากครับ

ชอบชื่อเมืองมาก "เมืองหนองตับ"

เอิ๊กๆๆ

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 19:56:24 »
มาสด้านี่ดีแทบทุกคันเลยครับ เดี๋ยวนี้วันก่อนผมก็นั่ง All new Mazda 3 Sedan 2.0 ของเพื่อน แหม ช่วงล่างดีจริงๆ กดไป120 หลังติดเบาะ แต่ว่าไม่รู้สึกกระชากแต่อย่างใด รถก็ไม่แคบนะ หลัง 3 หน้า2 ก็ยังนั่งได้สบาย เพียงแต่พื้นที่ในการวางขาน้อยไปนิดเท่านั้นจริงๆ เบาะนั่งสบายครับ เครื่องเสียงก็เจ๋งใช้ได้เลย ตอนนี้ชอบโคตรเลย

ขอบคุณมากครับสำหรับการเล่าความรู้สึก ตอนนี้ผมก็เป็นดังเช่นคุณเหมือนกัน อิอิ
3 ผมยังไม่เคยนั่งครับ น่าจะดีเหมือนกัน ได้ยินชื่อเสียงอยู่

[/quote]
หนองตับ -..-
^^ ชื่อนี้เรียกขำๆครับในหมู่เพื่อนครับ
ตอนที่ผมไปอยู่ที่อังกฤษ เกือบ 2 เดือน เมื่อ 2-3 อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสนั่ง TAXI ที่เมือง Portsmouth บ่อยมากเลยครับ 555+ แล้วก็ไม่แพงเท่าไหร่
แต่ที่เมืองนี้ส่วนใหญ่จะเป็น Skoda และ VW เป็นส่วนใหญ่อะครับ นั่งมาตั้งแต่ Octavia, Yeti, Superb (ตัวปัจจุบัน) , New Passat Facelift, New Touran
ชอบ Superb มากสุดครับ เพราะที่นั่งด้านหลังเหลือพื้นที่ขาเยอะมากกกกกกกก ^^

ขอบคุณที่ Share ประสบการณ์ดีๆนะครับผม
แทกซี่โทรเรียกที่นี่ถูกมากกกกกครับ (เทียบกับฮอนแลนด์ ที่มีแต่รถหรูๆแต่แพงตลอดดด) แล้วมีสิทธิ์ได้นั่งรถหรูๆเพราะเค้าเขารถตัวเองมาขับกัน แต่ส่วนใหญ่ที่เจอบ่อยมากคือ Ford mondeo, vuaxual vectra เก่าๆ VW, Citroen, etc มีทุกยี่ห้อที่รถธรรมดาเค้าวิ่งกัน ยกเว้นพวกสปอร์ตเพราะมันไม่ค่อยมีที่ให้ผู้โดยสารนั่ง ถ้ามีที่ก็ไม่แน่ มันอาจเอามาทำเหมือนกัน   
อ้างถึง
เมืองหนองตับ (L' Pool)

โอย คิดนานไหมเนี่ย 555 ส่วนเจ้า6ยังจำได้ถึงความประทับใจมันที่เจอในงาน tokyo motor show ได้อยู่เลย ถ้า mazda ไทยเอามาขาย accord ไม่ได้กินตังค์ผมล่ะครับ
มุกนี้เล่นกันมานานแล้วคับ ผมก็ภาวนาให้เข้ามาขายในไทย
เหมือนว่า Mazda 6 ใกล้จะ model change แล้วนะครับ

ตัวใหม่ จะใช้ design แบบ Mazda Shinari concept

คงจะบู๊กับ allnew Altima สนุกเลย

แอบหวังลึกๆ ว่าจะเข้าไทยมาขายตลาด d-segment สู้กับค่ายอื่นเค้าบ้าง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ หวังเหมือนกัน
เออเนอะ อยากลองนั่งรถหรูๆต้องไปนั่ง taxi อิอิ
ตามที่ตอบไว้แล้วข้างบนเลยครับ ไม่ได้นั่งรถหรูเสมอไป บางทีเจอเก่าาาา เก๋ากึ๊กก็มี แต่ส่วนใหญ่ก็รถสภาพดีๆกัน หรูที่สุดที่เคยเจอแบบแทกซี่โทรเรียกถูกๆ ก็ E-class, Series 5, cadillac ตัวไหนไม่รู้
ขอบคุณมากครับ

ชอบชื่อเมืองมาก "เมืองหนองตับ"

เอิ๊กๆๆ
ขอบคุณพี่จิมที่เข้ามาอ่านครับ ผมชอบไปตั้งชื่อเมืองโน่นนี่เขาไปทั่วล่ะครับ หมั่นไส้เพื่อน เด็กหงส์ที่มันชอบมาอวยทีมให้ฟัง ผมเลยตั้งชื่อเมืองประชดมัน ป.ล. ผมก็เชียร์หงส์นะแต่ไม่ใช่คอบอล

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 19:54:35 »
เจอคันจริงๆ มาเลย์ สวยมากครับ