ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Audi Q5 TDI ด้วยครับ  (อ่าน 11465 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
ขอความคิดเห็น Audi Q5 TDI ด้วยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 22:04:23 »
รบกวนถามเพื่อนๆหน่อยครับ พอดีพรุ้งนี้จะไปออก Audi Q5 TDI ที่เกรย์แห่งหนึ่งค่าตัว 3.4m
จุดประสงค์ของผมก็คือ อยากได้ SUV ที่วิ่งในเมือง มุดเก่งๆ ออกต่างจังหวัดเดือนละ 1-2 ครั้ง ประหยัดน้ำมัน และใช้ได้นานประมาณ 10 ปี
แต่ที่คาใจผมก็คือ Audi Q5 TDI ต้องเติม adblue ด้วย ถ้า adblue หมดจะเกิดอะไรขึ้นพอจะมีใครทราบไหมครับ?
ไม่ทราบว่าผมได้เลือกคู่หูถูกต้องหรือไม่ครับเพราะต้องอยู่ด้วยกันยาวนานกลัวจะจุกจิก
ยิ่งพวกoptionที่ให้มาเกิดเสียขึ้นมาไม่รู้อู่นอกจะซ่อมได้หรือเปล่า
ที่แรกก็ดูX3ไว้แต่ชอบดีไซน์Q5มากกว่าและต้องรอรถนานด้วย
หรือผมครวญไปจอง series 3 ตัวใหม่ดีถ้าเป็นรถ sedan ออกต่างจังหวัดจะพังเร็วไหมครับ?
ถ้าผมเลือก BMW เพื่อนๆว่าเกิน5ปีแล้วรถจะซ่อมจุกจิกไหมครับ?

รบกวนเพื่อนๆช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับและถ้ามีรถอะไรที่ราคา 3 ล้านต้นๆก็เสนอมาได้นะครับ

ขอขอบคุณ Headlightmag สำหรับพื้นที่ครับ

จองไปเรียบร้อยแล้วครับ ไม่ทราบว่าตัว TDI Gear 6หรือ7 speed ครับ?

พอใจมีใครรู้เว็บที่สามารถเช็ค VIN code ได้บ้างครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 16:57:45 โดย Hundredpiper »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็น Audi Q5 TDI ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 22:21:06 »
ถ้าจะเล่นรถนอกตลาดทั้งที ผมแนะนำไปเอา Evoque ดีกว่าครับ

ผมว่ามันเท่กว่า Q5 มากกกกกกกกกก กอ ไก่หมดโลก

ขับลุยดีกว่าด้วยครับ

แต่ถ้าเกินงบ Q5 เป็นตัวเลือกที่ดีแล้วครับ

มี XC60 ให้เลือกอีกตัว แต่ Q5 เท่กว่า  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 22:28:56 โดย KONGA »
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

• **
Re: ขอความคิดเห็น Audi Q5 TDI ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 22:28:59 »
ถ้าจะเล่นรถนอกตลาดทั้งที ผมแนะนำไปเอา Evoque ดีกว่าครับ

ผมว่ามันเท่กว่า Q5 มากกกกกกกกกก กอ ไก่หมดโลก

ขับลุยดีกว่าด้วยครับ
งบไม่ถึงครับ T_T

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 22:31:05 »
ตอนแรกเคยมอง Q5 ไว้ครับ แต่กะว่าจะกัดฝันเอาคาเยนไปเลย เพราะ maintenance คงไม่ต่างกันเท่าไร ไม่งั้นก็มอง Lexus RX ไว้เพราะความทนทานของความเป็นโตโยต้าครับ

แต่พอเจอ Evoque เข้าไปแล้วจบเลยครับ...ไม่ต้องเลือกแล้ว...  ;D ;D  เงิ่นส่วนต่างที่เคยจะออกคาเยนเอามาออกรถได้อีกคันเลยหุหุ

ปล. รอ cayenne junior ไหม?

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 22:40:49 »
Evoque กับ RX facelift ครับ

สองคันนี้เวิคกว่ามากโดยเฉพาะ RX ซื้อง่าย ขายคล่อง ทนทาน !!

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 23:10:32 »
หากน้ำยา AdBlueR ในระบบมีระดับต่ำ ระบบของรถจะแจ้งเตือนให้เติมน้ำยา AdBlueR ที่หน้าปัดของรถ แต่หากปล่อยให้น้ำยา AdBlueR หมดจากระบบ รถจะไม่สามารถวิ่งได้จนกว่าจะมีการเติม AdBlueR เข้าไป ซึ่งเป็นไปตามมาตรฐาน EURO5 

AdBlueR 1 ลิตร แล่นได้ 1000 km ครับ

เพราะฉะนั้นผมว่าอย่าเลยครับ ใช้ไปนานๆอาจจะเซ็งได้ที่ต้องมานั่งเติมเจ้าสารนี่ = =" ทางที่ดีเอา X3 ดีกว่าครับ น่าจะเหมาะกว่านะครับ ไม่ก็Evoque ครับ

หามาให้จาก google ครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 23:26:58 โดย Scheil3e Gaga »

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 23:15:24 »
ตอบในเรื่องของ adblue นะฮะ มันคือสารที่ต้องเติมตามระยะนะฮะไม่แน่ใจว่ากี่กิโลต้องเติมนะฮะ ในไทยรู้สึกว่าจะไม่มีขายต้องให้เกรย์ที่ออกรถมานำเข้ามาขายให้ด้วย มันมีอยู่ในรถหลายๆรุ่นนะฮะแต่ที่แน่ๆคือ MB ML250CDI จากเกรย์อะต้องเติมเช่นกัน

ออฟไลน์ TDGK

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 23:19:12 »
ลองดู อู่นอกที่ไว้ใจได้ในการเซอวิส ด้วยนะฮะในคลับอะมี ส่วนงบขนาด เป็นผมแนะนำ 520d น่าจะเหลือๆในการใช้งานะฮะ แต่ถ้าอยากได้ SUV ก็เหมาะสม X3 ถ้ารอนานได้ไม่รีบใช้รถก็น่าจะตอบโจทย์มากสุด แต่ถ้าไม่ Q5 TDI ก็โอเคอยู่

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 23:38:37 »
หากน้ำยา AdBlueR ในระบบมีระดับต่ำ ระบบของรถจะแจ้งเตือนให้เติมน้ำยา AdBlueR ที่หน้าปัดของรถ แต่หากปล่อยให้น้ำยา AdBlueR หมดจากระบบ รถจะไม่สามารถวิ่งได้จนกว่าจะมีการเติม AdBlueR เข้าไป ซึ่งเป็นไปตามมาตรฐาน EURO5 

AdBlueR 1 ลิตร แล่นได้ 1000 km ครับ

เพราะฉะนั้นผมว่าอย่าเลยครับ ใช้ไปนานๆอาจจะเซ็งได้ที่ต้องมานั่งเติมเจ้าสารนี่ = =" ทางที่ดีเอา X3 ดีกว่าครับ น่าจะเหมาะกว่านะครับ ไม่ก็Evoque ครับ

หามาให้จาก google ครับ ;)

กลัวตรงนี้ละครับ"รถไม่สามารถวิ่งได้" แต่หลังจากได้ดู youtube ไปน้ำยา adblue ไม่ใช่น้ำยาหรูหราอะไรอนาคตคงจะหาซื้อได้ง่ายขึ้นและราคาไม่แพงครับ

ที่บ้านมีโครงการ ML 250 อีกคันด้วยครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 00:01:39 »
ในความคิดผม ถ้าต้องการ SUV Q5 น่าจะจุกจิกน้อยนะครับ เพราะปริมาณการผลิตและอายุที่ออกสู่ตลาด น่าจะแก้ข้อบกพร่องได้หมดแล้ว

ส่วนเรื่องเช็คระยะกับซ่อม ตัวผมเองซื้อรถเอาที่ถูก เช็คว่ามือ1จิง ไม่เน้นหลังการขายมาก

ถึงเวลาซ่อมเข้าเกรที่มี service ไว้ใจได้และใกล้บ้าน (เจ้าที่ขายในMERCEDES MANIAไว้ใจได้+จริงใจซ่อม)

ตัวเลือกอื่นงบอาจเกิน ถือว่าเอาส่วนต่างที่เหลือมาไว้ซ่อม+บำรุงรักษาดีกว่าครับ

เรื่อง adblue หาซื้อได้แน่นอนครับ เวลาไปไหนก็ให้ติดรถไว้หน่อยเอาให้เกินกว่าปริมาณที่เราต้องการใช้จริง +ปลอดภัยไว้ก่อน+

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:26:37 »
มันราคาเท่าไหร่ครับสาร adBlue เนี่ย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:11:57 »
สารที่ว่าเกรย์มีขายครับ แต่เหมือนศูนย์ของเมอร์เซเดสเหมือนจะมี แต่ไม่ชัวร์นะครับ
ทำไมไม่เลือก TFSI ล่ะครับ จะได้หมดปัญหาเรื่องที่สารตัวนี้ และคุณภาพน้ำมันในบ้านเราไปส่วนตัวนึงครับ

ตัวเลือกที่น่าสนใจอีกตัวคือ Volvo XC60 ครับ
แต่ถ้าเอารถซีดานออกต่างจังหวัด ก็ไม่ได้น่ามีปัญหาอะไรนะครับ ถ้าไม่ได้เอาไปลุย แต่เชื่อผมเถอะซื้อรถยุโรป ใช้ 10 ปี หลังปีที่ 7 จะเริ่มปวดหัวกับมันครับ ยิ่งรถเกรย์ด้วย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:18:13 »
เคยขับเครื่องยนต์ TFSI ใน A4 แล้ว รู้สึกว่ารักเลยละครับ 555 ผมว่ามันดีกว่า CGI ของเบนซ์อีกอะนะครับ ^^ 
แล้วอีกอย่างตัว 2.0 TFSI ก็มีเพื่อนมากมายบนท้องถนน ผมว่าน่าจะหาอะไหล่ได้ง่ายกว่านะครับผม

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:29:40 »
ผมว่า adblue ที่ศูนย์เบนซ์ไม่มีครับ เพราะรถที่ประกอบในนี้ ไม่ต้องใช้ adblue

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 13:11:06 »
ถ้าจะ ใช้ 10 ปี อย่าง สบายใจไปคบ RX เลยครับ แต่ Q5 ค่า ซ่อมบำรุง ต้องมีมากกว่า แน่นอน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 20:34:32 »
Q5กระด้างนะครับ ไปลองดูก่อนดีกว่าครับ X3อนาคตดีกว่ามากมาย ส่วนAdblueสั่งกับเกรย์หรือMBThได้เลยครับ ถังนึง27ลิตรวิ่งได้หลายหมื่นโลครับ
BMW 750E M SPORT