ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ รถยุโรป ไฟตัดหมอก เป็นสีไรครับ  (อ่าน 10145 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
คือ สมัยนี้ อย่างว่าแหละครับ รถรุ่นใหม่ๆ ราคาสูงหน่อย ไปจนถึง ราคาแพงๆ  
จะได้โคมโปรเจคเตอร์  มาพร้อมไฟซีนอน  สีขาว  มากับโรงงานแล้ว
บางรุ่นรถยุโรป ก็มี LED Day Light สีขาวอมฟ้า มาให้ด้วย

และที่สำคัญ ทุกคนต้องมีไฟตัดหมอกมาให้

แต่ที่ผม สงสัยอย่างหนึ่ง อยากถามว่า รถยุโรปแพงๆพวกนี้  ไฟตัดหมอก เดิมจากโรงงาน เป็นสีไร  เป็นสีซีนอน(ขาว) หรือ สีเหลือง ครับ  ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 04:51:03 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: สอบถามหน่อยครับ รถยุโรป ไฟตัดหมอก เป็นสีไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 22:47:54 »
ธรรมดาสีเหลือง คันนี่ไม่เห็นว่ามีไฟตัดหมอกในโคมล่างที่จริงมันรวมในโคมบนเช่น Audi บางรุ่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Action

Re: สอบถามหน่อยครับ รถยุโรป ไฟตัดหมอก เป็นสีไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 23:14:31 »
ไฟตัดหมอกยังไงผมก็ว่าสีเหลืองดีที่สุด สีขาวมันส่องอะไรไม่ค่อยกระจ่างเท่าไหร่ ลองฝนตกหนัก หมอกลงจัด สีขาวแทบไม่ช่วยอะไรเลย
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 23:43:04 »
เอาสวยก็ ขาว ส่วนจะผสมสีรุ้ง หรือ สีอะไร ก็ตามใจ เน้นสวย

เอาใช้งาน ต้องเหลืองเข้ม ตัดหมอก ตัดฝน ตัดฝุ่น ได้ชะงัดนักแล..
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 06:05:04 »
เอาสวยก็ ขาว ส่วนจะผสมสีรุ้ง หรือ สีอะไร ก็ตามใจ เน้นสวย

เอาใช้งาน ต้องเหลืองเข้ม ตัดหมอก ตัดฝน ตัดฝุ่น ได้ชะงัดนักแล..

ไฟตัดหมอกควรสีเหลืองนะครับตัดผ่านหมอกได้ดี แต่ไม่ควรเปิดสุ่มสี่สุ่มห้ายกเว้นเจอหมอกจริงๆเพราะจะรบกวนผู้ร่วมใช้ถนนด้วยกัน อยู่กรุงเทพแทบไม่ต้องเปิดเลยครับ ไฟหน้ารถสมัยนี้ก็สว่างเพียงพอแล้วครับ (HID/Xenon) เวลาฝนตกหนักมากๆมองไปด้านหน้าไม่ค่อยเห็นก็ใช้ไฟสูงแทนก็เพียงพอแล้วครับ. 

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:11:20 »

ไฟตัดหมอกควรสีเหลืองนะครับตัดผ่านหมอกได้ดี แต่ไม่ควรเปิดสุ่มสี่สุ่มห้ายกเว้นเจอหมอกจริงๆเพราะจะรบกวนผู้ร่วมใช้ถนนด้วยกัน อยู่กรุงเทพแทบไม่ต้องเปิดเลยครับ ไฟหน้ารถสมัยนี้ก็สว่างเพียงพอแล้วครับ (HID/Xenon) เวลาฝนตกหนักมากๆมองไปด้านหน้าไม่ค่อยเห็นก็ใช้ไฟสูงแทนก็เพียงพอแล้วครับ. 

เจอฝนตกก็มองทางลำบากแล้ว อย่าซ้ำเติมกันด้วยไฟสูงเลยครับ  :P

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 10:17:14 »
 ;) ไฟตัดหมอกต้องสีเหลืองครับ ดูได้จากทางแยกในถนนหลวงที่เป็นสีเหลืองจะมองชัดกว่าสีขาว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 16:13:36 »

ไฟตัดหมอกนั่นแหละที่ให้ใช้ตอนฝนตก ไม่ใช่ไฟสูง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 17:37:41 »

ไฟตัดหมอกนั่นแหละที่ให้ใช้ตอนฝนตก ไม่ใช่ไฟสูง
[/quote]

อืม เพื่อนผมโดนใบสั่งเพราะใช้ไฟตัดหมอกตอนฝนตกหนักนะครับ ผมไปเสียค่าปรับกับเพื่อน ผมเดินไปถามในห้องสารวัตรจราจรในห้องเพื่อต้องการความชัดเจนในกฏหมาย สารวัตรบอกว่าไฟตัดหมอกสำหรับตัดหมอกกับควันหรือเวลาฝุ่นมากๆครับ เค้าบอกให้ใช้ไฟต่ำเวลาฝนตกหนัก ถ้าหนักมากจริงๆก็ใช้ไฟสุงสลับกับไปต่ำ.  เอ หรือว่ากฏหมายเปลี่ยนแล้วผมไม่รู้นะเนี่ย เพราะโดนมาเกือบห้าหกปีแล้วครับ.

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 17:49:12 »
ไฟตัดหมอกของรถญี่ปุ่นและยุโรปเป็นสีเหลืองครับ สีอื่นๆน่าจะแต่งเองมั้งครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 19:17:20 »

อืม เพื่อนผมโดนใบสั่งเพราะใช้ไฟตัดหมอกตอนฝนตกหนักนะครับ ผมไปเสียค่าปรับกับเพื่อน ผมเดินไปถามในห้องสารวัตรจราจรในห้องเพื่อต้องการความชัดเจนในกฏหมาย สารวัตรบอกว่าไฟตัดหมอกสำหรับตัดหมอกกับควันหรือเวลาฝุ่นมากๆครับ เค้าบอกให้ใช้ไฟต่ำเวลาฝนตกหนัก ถ้าหนักมากจริงๆก็ใช้ไฟสุงสลับกับไปต่ำ.  เอ หรือว่ากฏหมายเปลี่ยนแล้วผมไม่รู้นะเนี่ย เพราะโดนมาเกือบห้าหกปีแล้วครับ.

[/quote]

มันมีข้อนึงที่เขียนว่า ทัศนวิสัยแย่ อีกอย่างฝนตกก็เป็นลักษณะเป็นละออง ก็เปรียบได้เท่ากับหมอกหรือควัน  ผมเปิดตลอดเวลาฝนตกไม่เคยโดนนะครับ ถึงโดนก็ไม่ยอม

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:46:30 »
ในคู่มือรถผม ระบุว่า
ไฟตัดหมอก หน้า-หลัง
เปิดในยามหมอกลงจัด หรือฝนตกหนัก ทัศวิสัยน์ไม่เหมาะสม ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:05:19 »
เท่าที่จำได้ ในยุโรปก็ไม่ได้มีหมอกสีแปลกประหลาดออกไปครับ ดังนั้นแสงก็สีเหลืองๆขาวนวลๆนั่นแหละ