ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง จุดประสงค์ของไฟตัดหมอก หน้า-หลัง  (อ่าน 6629 ครั้ง)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
สำหรับผมจากการวิเคราะดูแล้วไฟตัดหมอกมันน่าจะข่วยให้รถคันอื่นเห็นเราเวลาที่หมอกลงจัดมากกว่านะครับ

ไฟตัดหมอกหน้าก็สำหรับรถที่วิ่งสวนมา ไฟตัดหมอกหลังสำหรับรถที่วิ่งตามมา

เนื่องจากผมสังเกตุดูแล้ว เวลาใช้จริงก็ไม่ได้ช่วยให้มองเห็นเพิ่มมากขึ้นสักเท่าไหร่

เพราะแสงมันจะกระจายไม่พุ่งไปข้างหน้ามากนัก ท่านอื่นๆคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

แล้วตอนฝนตกเสร็จแล้ว พื้นถนนเปียกกรุณาปิดกันด้วยครับ  เพราะมันสะท้อนลงพื้นแล้วขึ้นมาแยงตาคนที่่ขับสวนและคนเดินเท้าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรื่อง จุดประสงค์ของไฟตัดหมอก หน้า-หลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 19:34:52 »
ช่วยให้คนอื่นมองเห็นเรา กับช่วยส่องพุ่งต่ำแบบกว้างๆ แค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ toonnazaone

Re: ว่าด้วยเรื่อง จุดประสงค์ของไฟตัดหมอก หน้า-หลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 19:37:16 »
ถูกต้องครับเข้าตากรรมการมาก

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 19:53:22 »
แต่หลังฝนตก กระจกมองหลังยังเปียก มีหยดน้ำเกาะอยู่ และก็มีละอองน้ำเวลารถวิ่ง
ถ้ารถคันไหนไม่เปิดไฟเนี่ย มองยากนะครับ

ไฟที่สะท้อนมาให้เราเห็น ยังดีกว่าเราไม่เห็นเค้านะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 20:03:00 »
คือมันสะท้อนมากๆหน่ะครับ อยู่ในรถยังมีฟิลม์กรองแสง มีวันนึงผมข้ามถนนเจอเข้าไป จ้ามากก

ไฟหน้าก็น่าจะพอเพียงที่ทำให้คันอื่นเห็นแล้วนะครับ :)

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 20:35:20 »
ไฟตัดหมอก มีได้ตัดหมอก ไม่ช่ายตัดฝนื :P

ไฟตัดหมอกหลังถูกแล้วมีไว้ให้คนอื่นเห็น

ส่วนไฟตัดหมอกหน้ามีไว้ส่องใกล้พื้นถนนมีอะไรจะได้หลบทัน และให้รถสวนมองเห็นไม่ใช่ให้มองออกไปไกลเหมือนไฟใหญ่

เพราะฉะนั้นอย่าลืมไฟตัดหมอกไม่ได้ตัดฝนและไฟกระพริบสองข้างก็ไม่ได้ช่วยตัดฝนและตัดแยกเช่นกัน

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 21:02:54 »
ใช้ให้คนอื่นมองเห็นเราเวลาหมอกลงจัด  ถูกต้องครับ

และมันก็มีประโยชน์อีกอย่างคือใช้เปิดตอนฝนตกหนัก(มาก) ด้วยครับ

สีของแสงไฟตัดหมอกหน้าก็ควรจะออกโทนเหลืองด้วยครับ  เพื่อที่จะตัดกับหมอกสีขาว แล้วสามารถมองเห็นได้ชัดครับ  ไม่ใช่ใช้ไฟสีขาวจั๊ว.. มันก็แทบจะไม่ช่วยอะไรเลยครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 21:11:49 »
เห็นด้วยครับ แต่ขอเถอะ Vios อย่าเปิดเวลาไม่มีหมอกนะจ๊ะ ปวดตา  ::)

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 21:31:34 »
 :) เวลาวิ่ง ตจว. กลางคืน มืดๆ ฝนตก จะช่วยได้มากเรื่องหนึ่งครับ คือ ไฟตัวนี้ จะออกส่องพื้น ทำให้เราเห็น เลนถนน ได้ชัดขึ้นครับ ลองสังเกตดูครับ (เส้นแบ่งเลนสีขาว)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 21:50:54 »
ตัดหมอกหลัง...

เปิด เพื่อให้คนอื่นมองเห็นเรา "ฉันอยู่ตรงนี้นะ อย่าจิ้มท้ายฉันนะ"
เปิด ในกรณีที่ทัศนวิสัยไม่ดีเท่านั้น

ตัดหมอกหน้า...

เปิด เพื่อให้เรามองเห็นทางข้างหน้า และเป็นไฟที่ส่องสว่างในมุมกว้าง(ด้านข้างของรถ)
เปิด เพื่อให้มองทะลุหมอก

แต่ปัจจุบันนี้
คนเราเปิด เพื่อให้รู้ว่า "ตูก็มีไฟตัดหมอกนะ"
ไฟตัดหมอก ไม่มีหมอก จะเปิดหาหอ.. อะไร

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 22:05:14 »
ไฟตัดหมอกหน้านะ
ในกรณีหมอกลงจัด หรือฝนตกหนัก เวลาคุณเปิดแล้วจะช่วยให้คุณมองเห็นเ้ส้นขอบทางได้ชัดเจนมากขึ้น เป็นมุมกว้าง ไม่ใช่ส่องระยะไกล
ไฟตัดหมอกหน้าไม่ได้มีไว้เปิดแยงตารถคันที่สวนเลนและคันข้างหน้า ปัจจุบันมีคนใช้ผิดประเภทเยอะมาก

ไฟตัดหมอกหลัง
ในกรณีหมอกลงจัด หรือฝนตกหนัก คุณเปิดเพื่อให้สัญญากับรถคันหลังว่า "ฉันอยู่ตรงนี้ ทิ้งระยะหน่อย ทัศนวิสัยไม่ค่อยจะดี ขับตามมานะ"
แต่สมัยนี้เห็นเยอะมากพวกที่ชอบเปิดตอนกลางคืน แบบท้องฟ้าปลอดโปร่ง ไม่ทราบจะเปิดส่องหาเม็ดทรายกันหรืออย่างไร

ชื่อมันก็บอกว่า "ไฟตัดหมอก" ไม่ใช่ไฟหน้าหรือไฟหลัง จะได้เปิดกันทุกโอกาส
เห็นแล้วหงุดหงิดเวลาขับทางไกล เจอประจำพวกกระบะบ้าพลังทั้งหลาย :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 22:42:25 »
ผมว่า ณ วันนี้ วัตถุประสงค์มันเป็นแฟชั่นไปแล้วครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:03:57 »
จากที่ผมสังเกตนะครับ
ถ้าเป็นไฟตัดหมอกหน้าในรถเก๋ง ที่ติดมาให้จากโรงงานเลย
แสงมันจะไม่ฟุ้งมากครับ
เพราะผมเองมักจะเปิดเวลาฝนตก เวลาเห็นรุ่นเดียวกัน
ขับสวนมา มันก็ไม่ฟุ้งทิ่มตา

แต่ถ้าเป็นรถกระบะ พวกยกสูง หรือพวก PPV อันนี้ทิ่มตาอย่างแรง
แต่ก็ไม่เท่าพวกที่ไปติดจากร้านข้างนอก แสงทั้งฟุ้ง ทั้งจ้าเกินไป

โดยรวมแล้ว เปิดเท่าที่จำเป็นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:32:38 »
ผมอยู่ ตจว.มาทั้งชีวิต ขับมาก็หลายแสนกม.

ใครที่บอกว่าเปิดตัดหมอกแล้วมอเห็นเส้นถนนน่ะ

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อย

ขอแบบนี้ 1.เปิดตัดหมอกอย่างเดียว
2.เปิดไฟต่ำอย่างเดียว
3.เปิดทั้ง2อย่าง

แล้วคุณจะรู้ว่าไฟต่ำก็เกินพอ ลำแสงของตัดหมอก ไม่ได้ช่วยเพิ่มพื้นที่หรือความสว่างอะไรลงไปบนถนนมากกว่าไฟต่ำเลย

ผมลองมาหมดแล้ว ทั้ง ดีแม๊กซ์ วีโก้ อัลมีร่า
 แม้กระทั่ง 6-10 ล้อ ทุกๆคันไฟตัดหมอกแพ้ไฟต่ำหมด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:42:26 »
เพื่อให้รถคันอื่นเห็นรถคุณ ขณะทัศนะวิสัยไม่ชัดเจน

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:57:12 »
รถผมไม่มีไฟตัดหมอก ฝนตกเบาตกหนัก ผมก็ขับได้ แต่ระมัดระัวังหน่อยก็เท่านั้น ฝนตกหนัก ต่อให้หนักแค่ไหนผมว่าก็มองเห็นคันหน้ากับรถที่สวนมานะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 10:02:43 »
ใช่เลยครับ