ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อไอ้พวกรถขบวน....  (อ่าน 30290 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
เบื่อไอ้พวกรถขบวน....
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:12:14 »
เมื่อวานขับทางด่วน ขวาสุด เลนส์ขวา รถข้างหน้า วิ่งเต็มเลนส์ ขับอยู่เพลิน ๆ ไอ้พวกรถขบวน ผบ. สห.นำขบวน เปิดแตร์ให้หลบทางให้ ท่านฯ มันหน่อย ผมโคตรเกียจไอ้พวกนี้จริงๆๆ บีบแตร์ไล่ประชาชน ที่ไม่หลบให้มัน ตลอดทางเลย เหนื่อยใจ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: เบื่อไอ้พวกรถขบวน....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:32:11 »
ตามความเข้าใจผมคือ

พวกรถขบวน ถ้าเป็นขบวนภารกิจ อย่าง นาย ก หรือ พวกรัฐมนตรีไปทำงานก็เรื่องนึงนะครับ

แต่พวกรถหัวหน้าตำรวจ หรือทหาร ทำไมต้องมี

มีไม่เป็นไร เรื่องของท่าน แต่ทำไมต้องเปิดไฟไล่ และบีบแตร

ผมเจอบ่อยมาก ตัวผมเองถ้าเป็นรถขบวน เปิดไฟขบวน ผมหลบให้นะ แต่การที่มาบีบแตร หรือดิปไฟไล่ ผมไม่หลบครับ หลายครั้งที่ทำเอาหงุดหงิดมาก

ไม่ทราบมีท่านใดเรียนกฎหมายมั้ยครับ อยากรู้มากๆ ว่ามีอยู่ใน พรบ จราจร หรือการที่ไม่หลบจะถูกจับ หรือปรับ ข้อหาขัดขวางการปฏิบัติหน้าที่ไหม

** ตัวอย่างที่เจอล่าสุด ** ผมทำงานอยู่แถวเพลินจิต ชิดลม กลางวันก็จะชอบเดินออกไปทานข้าวข้างนอก เช่นริมถนน หรือออฟฟิศที่มีศูนย์อาหารครับ มีอยู่วันนึงกำลังเดินกลับฝั่งขาเข้าสยาม เส้นถนนเพลินจิต รถลงทางด่วนมาเป็นมอเตอร์ไซต์ทหาร ตามด้วยน่าจะรถเบนซ์ ทีนี้มีรถกระบะครับ ทะเบียนต่างจังหวัด ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอำนาจเจริญ หรืออุดรธานีเนี่ยแหละ รถมอเตอร์ไซต์ทหารก็แล่นมาลงจากทางด่วนไวมาก แทนที่จะอยู่เลนซ้ายแล้วค่อยๆออกขวาไป แม่งง มาถึงตีขวาแบบไม่มองห่าอะไรเลย แล้วรถกระบะก็มา ทีนี้เขาก็ควรจะได้ไปก่อน รถมอเตอร์ไซต์ก็ขับไปขวางหน้า แล้วมันเบรคเลยครับ แล้วชี้หน้าคนขับรถกระบะด้วย ผมใช้คำว่าชี้หน้าเลย เพราะผมยืนมองอยู่ โอ้โห นึกในใจ ถ้าเป็นผม กูชนมึงแน่ มันด้วยอะไร ถึงมีสิทธิทำขนาดนี้ครับ

**

ไม่รู้เรื่องนี้ ผมหัวเสียมากๆ พอๆกับเรื่องคนขับรถช้าแล้วชิดขวาครับ

ถ้าจะชวนเพื่อนๆในเว็บ แล้วมีคนรู้กฎหมาย ยื่นร้องเรียนเลยนี่จะผิดกฎทางเว็บไหมครับ เห็นมีกระทู้ขึ้นมา เลยขอต่อยอดทางความคิดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:44:29 »
   บางทีต้องระวังด้วยนะครับ คือหลบได้ก็หลบไปเหอะ
เพราะบางทีเชื้อพระวงศ์เวลาเดินทางเป็นการส่วนตัว
ก็จะไม่ใช้รถนำขบวนอะไรมาก และรถที่ท่านเสด็จก็เป็นรถธรรมดา ไม่ได้ติดธงอะไร

เอาจากที่ผมต้องไปส่งเสด็จเรื่อยๆนะครับ ถ้าเป็นการส่วนพระองค์
ขบวนเสด็จจะน้อยมาก  ยกตัวอย่าง Princess ด้านดีไซเนอร์
ที่มาเชียงใหม่ล่าสุด ตอนผมไปส่งเสด็จ
ก็นั่ง Jeep Cherrakee สีเทาๆเขียวๆ ไม่ได้ใหม่อะไรด้วยนะครับ
คือถ้าคนนอกมอง ก็คงคิดว่าเป็นแค่รถผู้ใหญ่คนนึงแหละ
รถนำขบวนมีแค่สองคัน ตามหลังอีกสองคัน แค่นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:46:02 »
ไม่แน่ใจว่าเคยมีกะทู้แบบนี้มาหลายรอบแล้วนะครับ ถ้าจำไม่ผิดถ้าไม่หลบอ่ะ ผิดเต็มๆครับเพราะถือเป็นการขัดขวางเจ้าพนักงาน ถ้าจะพูดถึงเรื่องผิดกฎหมายเนี่ยวิ่งขวายาวๆแช่นานๆ ต่อให้วิ่ง200+ก็ผิดอยู่ดีน่ะแหละครับ เพราะฉะนั้นหลบๆไปเถอะมันไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากมาย แต่ถ้าเราไปเรื่องมากกับเค้า เราเองอาจจะเป็นคนที่ซวย เพราะในระหว่างที่มีปัญากัน ณ เวลานั้นต่อให้คุณเป็นใครมาจากไหนก็ไม่มีใครรู้หรอกครับผมเคยเจอมาหลายกรณีเหมือนกันที่ยิงก่อนถามทีหลัง  เพราะฉะนั้นถ้าเจอก็หลบๆไปแล้วก็อย่าเก็บมันไว้ในใจปล่อยผ่านๆไปก็จบครับ คิดไปก็หงุดหงิดป่าวๆ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:48:51 »
ยอมๆกันไปครับ คนขับคงไม่ใช่ยศใหญ่โตอะไร เขาคงทำตามที่นายสั่งมา ถ้าผิดพลาดเกิดอุบัติเหตุอะไร ก็จะเสียเวลาทั้งสองฝ่าย
ขับรถถ้าอารมณ์เสียนิดเดียว วันนั้นจะขับรถไม่ดีทั้งวัน เช่นเกือบชนมั่ง คันอื่นขับมาเกือบเบียดมั่ง ฯ (ผมสังเกตุตัวเองจะเป็นประจำ)

ยอมเพื่อที่จะแลกให้ได้มา .. อะไรรู้มั๊ยครับ ?
ยอมให้เขานำหน้าไป จากนั้นพอหมดท้ายขบวนเราก็ตบขวาแล้วกดคันเร่งตาม อย่าให้ใครมาปาดหน้าแซงเราหล่ะ แล้วท่านจะรู้ว่าขับมีรถนำขบวนมันมันส์แค่ไหน
 :D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:49:03 »
เขาคงรีบจริงๆละมั้งครับ ถนนหน้าปากซอยบ้านผม นักการเมือง, ทหารตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ทั้งหลายผ่านบ่อย
ถ้าไม่ใช้เรื่องรีบเร่งอะไรผมก็เห็นเขาก็ใช้รถใช้ถนนกันปกตินะแต่ถ้ามีรถนำขบวนเมื่อไหร่ก็คงมีเรื่องด่วนต้องไปจริงๆ

แล้วระวังนะครับ ขบวนนั้นอาจเป็นลูกท่านหลานเธอเดินทางเป็นการส่วนตัวก็เป็นได้
H.

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:53:28 »
ถ้าเป็น อะไรที่เป็นทางการ ไม่ว่าครับ หลบให้ แต่ ประเภท ...รถบัสท่องเที่ยว ขับตามกัน 5-6คัน แล้วมีรถตร.นำ เนี่ยมันน่า โมโห ยิ่งกว่า ...อาทิตย์ ที่แล้วไปเจอมา ถนนเส้น ปากช่อง-โคราช .. รถตร.บีบแตรไล่ไม่ว่า ไอ้รถบัสมันบีบไล่เอง นี่แหละ ..มันคงคิดว่ามีตร.นำแล้ว  ใครจะแซงกูไม่ได้ว่างั้น..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 10:08:14 โดย mayjazza »

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:05:40 »
ถ้าเป็น อะไรที่เป็นทางการ ไม่ว่าครับ หลบให้ แต่ ประเภท ...รถบัสท่องเที่ยว ขับตามกัน 5-6คัน แล้วมีรถตร.นำ เนี่ยมันน่า โมโห ยิ่งกว่า ...อาทิตย์ ที่แล้วไปเจอมา ถนนเส้น ปากช่อง-โคราช .. รถตร.บีบแตรไล่ไม่ว่า ไอ้รถบัสมันบีบไล่เอง นี่แหละ ..มันคงคิดว่ามีตร.นำแล้ว กูจะแซงไม่ได้ว่างั้น..

ผมก็เจอบ่อยมากมายครับ บ้านผมอยู่บางใหญ่ซิตี้ นนทบูรี เจอบ่อยมาก ขัช้า ขบวนยาวๆ ชิดขวา  รถติดกันชิบหายเลย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:09:27 »
ถ้าเป็นส่วนพระองค์ ผมโอเคนะ แต่เจอพวกรถไปทอดผ้าป่าสามัคคี รถทัวร์ 5คันขับ80 ไปหัวหิน จะขับหาพ่อเมิงเหรอครับเลนขวา รถเขาติดกัน

ไปไม่ได้อยู่2กิโล เพราะรถทัวร์5คัน แช่ขวา ผมบีบแตรแช่ตั้งแต่อยู่ท้ายรถ แล้วแซงซ้ายออก บีบแตรค้างแล้วเปิดกระจกด่าแม่มันเลยครับ รวมทั้งตำรวจที่ขี่

มอเตอร์ไซด์ ผมเปิดกระจกแล้วชี้หน้ามันบอกให้มันหันไปมองหลังขบวนมันดู กะว่าถ้ามันจอดผมจะลงไปสอนมันให้รู้จักมารยาทในการใช้ถนนบ้าง ไอ้ตำรวจ

พวกนี้บางคน สะกดคำว่า ตำรวจ สะกดถูกรึป่าวยังไม่รู้เลย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:11:32 »
ถ้าเป็น อะไรที่เป็นทางการ ไม่ว่าครับ หลบให้ แต่ ประเภท ...รถบัสท่องเที่ยว ขับตามกัน 5-6คัน แล้วมีรถตร.นำ เนี่ยมันน่า โมโห ยิ่งกว่า ...อาทิตย์ ที่แล้วไปเจอมา ถนนเส้น ปากช่อง-โคราช .. รถตร.บีบแตรไล่ไม่ว่า ไอ้รถบัสมันบีบไล่เอง นี่แหละ ..มันคงคิดว่ามีตร.นำแล้ว  ใครจะแซงกูไม่ได้ว่างั้น..

ถ้าเจอแบบนี้มีสนุกแน่นอน ผมมันประเภทเกรียนแตก ติสท์แตกอยู่แล้วด้วย

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:24:52 »
พวกขบวนรถทัวร์นี่ก็น่าหงุดหงิดจริงๆ ครับ กว่าจะแซงได้หมดเป็นสิบนาที
แต่ผมก็นั่งบ่อยนะเมื่อก่อน ไปเข้าค่าย ทัศนศึกษา ไปเขาชนไก่ ฯลฯ ก็ไปกันเป็นขบวนรถบัสยาวๆ มีตำรวจนำทั้งนั้น
เขาคงไม่อยากใต้ขบวนแตกเลยวิ่งขวา จะได้ไม่ต้องหลบอะไร บางทีไฟแดงก็ฝ่า ตำรวจขวางถนนให้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:24:58 »
ผมว่าด้วยกฎหมายและเหตุผลก็ควร(ต้อง)หลบให้ครับ
ไม่ว่าจะเป็นรถทัวร์ รถทหาร รถขบวนเสด็จ รถนำข้าราชการผู้ใหญ่
แม้เป็นขบวนรถทัวร์ที่ต้องนำก็เพื่อความปลอดภัยของผู้โดยสาร บางทีก็รถโรงเรียนทัศนศึกษา เด็กทั้งนั้น บางทีก็ทัวร์ท่องเที่ยวคณะใหญ่
ก็ต้องอำนวยความสะดวกกันหน่อยเพราะถ้าเกิดอบัติเหตุที คนเยอะนะครับ
พวกข้าราชการ นายก รัฐมนตรีต่างๆ บางครั้งก็มีคิวยาวเป็นหางว่าว ต้องเปิดงานนู้นนี้ ต้องประชุม
ให้ท่านๆ ได้ไปทำงานเถอะ เพราะถ้าไม่ทันมันกระทบกับคนหมู่มาก อย่างเราก็แค่เสียสละเวลากันหน่อยแค่ 5นาที 10 นาที
อย่าใจแคบกันนักเลยคนไทย... น้ำใจไปไหนหมด
ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ เป็นแค่ประชาชนคนธรรมดาคนนึงครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:50:41 »
สำหรับพวกเราแล้ว อาจจะดูน่าหงุดหงิด หรือดูคนพวกนี้เบ่ง

แต่อันที่จริงแล้ว มันคือกฎของการรักษาความปลอดภัยอย่างนึงครับ คือจะต้องเคลียเส้นทางเพื่อเดินทางให้เร็วที่สุดครับ

ถามว่า ถ้าไม่ทำ รอเสียเวลานิดหน่อยไม่ได้หรือ

ตอบว่า ระเบียบคือระเบียบครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:06:45 »
ตามกฏหมาย กำหนดให้ผู้ใช้รถจะต้องให้ทางกับรถประเภทที่มีสัญญาณไฟฉุกเฉินที่ถูกต้องตามกฏหมายน่ะครับ

ถ้าเจอแล้วเราให้ทางก็จะไม่เกิดเคสที่ว่าบีบแตร์หรือพูดไล่ให้ลงซ้ายไป แต่ถ้าไม่หลบหรือไม่ได้สังเกตุเห็น ก็จะเป็นแบบนั้นแหละครับ

บางทีเราก็ไม่รู้ว่าใครมีหน้าที่อะไร สำคัญแค่ไหน คิดให้สบายใจว่า เขามีหน้าที่การงานที่ต้องรับผิดชอบแล้วกันครับ

เก็บไปคิดมาก บางทีก็เสียสุขภาพน่ะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:08:11 »
ควรไม่ควรก็แล้วแต่ แต่ผมหลบครับเพราะกลัวลูกปืน เดี้ยวนี้ปืนยิ่งหาง่ายๆ
แต่จริงๆไอ้รสบัสเนี่ย เจอทีไรติดแม่มทุกที ต้องรีบๆแซงให้พ้นๆ

ออฟไลน์ ottojud

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:10:45 »
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:18:35 »
เคยเจอกับตัวเองเลยครับ วันนั้นจะไปชะอำ เส้นถนนพระราม 2 ขาออกช่วงก่อนถึงแยกแม่กลอง

ผมขับเลนกลางมาเรื่อยๆ ซักพักมีเสียงแตรบีบไล่ พร้อมสัญญาณหวอดังลั่น ผมก็รีบตบไฟเข้าซ้ายหลบให้ทันที จากนั้นรถเก๋ง สห. ที่นำขบวนรถทัวร์ มันขับแซงขึ้นมาแล้วขับปาดหน้าเบียดรถผม ครั้งแรกผมตกใจหักหลบเกือบตกถนน ยังนึกว่ามันไม่ได้ตั้งใจ  แล้วยังไงรู้ไหมครับ มันยังไม่ยอม ยังชลอเพื่อจะขับเบียดผมอีกหลายครั้ง น่ากลัวมากๆ จนผมต้องหยุดรถจนเกือบจอด เมื่อรถทัวร์มันตามมาทัน มันถึงยอมขับต่อไป

แต่ผมของขึ้นแล้วไงครับ  เลยขับตามมันไปจนทัน แล้วเปิดกระจกชี้หน้าด่ามัน  สห.มันก็เปิดกระจกแล้วชี้ให้ผมจอดข้างทาง  ผมจอดครับ แล้วมันก็จอดหน้ารถผม เดินลงมา  แต่ผมไม่ลงครับ เพราะกลัวมันมีอาวุธ  สุดท้ายก็ขับหนีมันไปได้  เซ็งเลยครับ  ไม่เข้าใจว่ามันกินยาบ้ามาหรือเปล่า แต่มันแต่งชุด สห. เต็มยศ เลย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:32:16 »
ผมว่าด้วยกฎหมายและเหตุผลก็ควร(ต้อง)หลบให้ครับ
ไม่ว่าจะเป็นรถทัวร์ รถทหาร รถขบวนเสด็จ รถนำข้าราชการผู้ใหญ่
แม้เป็นขบวนรถทัวร์ที่ต้องนำก็เพื่อความปลอดภัยของผู้โดยสาร บางทีก็รถโรงเรียนทัศนศึกษา เด็กทั้งนั้น บางทีก็ทัวร์ท่องเที่ยวคณะใหญ่
ก็ต้องอำนวยความสะดวกกันหน่อยเพราะถ้าเกิดอบัติเหตุที คนเยอะนะครับ
พวกข้าราชการ นายก รัฐมนตรีต่างๆ บางครั้งก็มีคิวยาวเป็นหางว่าว ต้องเปิดงานนู้นนี้ ต้องประชุม
ให้ท่านๆ ได้ไปทำงานเถอะ เพราะถ้าไม่ทันมันกระทบกับคนหมู่มาก อย่างเราก็แค่เสียสละเวลากันหน่อยแค่ 5นาที 10 นาที
อย่าใจแคบกันนักเลยคนไทย... น้ำใจไปไหนหมด
ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ เป็นแค่ประชาชนคนธรรมดาคนนึงครับ

เห็นด้วยครับ แต่ถ้าอยากให้เขาหลบให้กรุณาอย่าบีบแตรใส่เขา พูดออกไมโครโฟนดีๆ ของความกรุณาเขา ผมเคยเจอกับตัวแล้วรู้สึกดีนะ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:33:14 »
 :D :D :D  ผมก็ว่าตามบนน่ะครับ เพราะว่ามันมีเรื่องของการรักษาความปลอดภัย และพิทักษ์ทรัพย์ด้วยน่ะจึงได้มีขบวน ยอมได้ก็ยอมมมมมมมมมมไปเถอะน่ะ ใจเย็นนนนนๆๆๆๆ ผมว่าหากนำกันเป็นทางการหน่อยก็น่าให้หละครับ  

ผมยังอยากจะบอกถึงว่ามันมีมากกว่านี้ที่ดูไม่ค่อยจะดีสักเท่าไหร่สิครับ เพราะเดี๋ยวนี้มีรถเก๋ง รถตู้ เปิดไฟกระพริม แดง น้ำเงินในห้องโดยสาร เพื่อแสดงอะไรไม่ทราบ แล้วเที่ยวขับบีบแตรไล่ชาวบ้าน ว่าตนเองรีบ เหมือนจะพยายามแสดงให้เห็นว่า ข้าใหญ่ ข้าเป็นใครเอ็งไม่รู้หรือไมไม่หลบ  แต่จริงแล้วมันเปิดไฟในรถและไม่ได้มีรถนำขบวนด้วยสิ ก็เลยไม่เคยหลบให้เลยและขวางนิดๆ หากมันทำกันเกินไป  แต่ถ้าหากมีผู้หลักผู้ใหญ่ได้อ่านก็เตือนๆ กันบ้างก็ดีน่ะ เพราะรถก็ติด ชาวบ้านก็เดือดร้อน อย่าเห็นแก่ตัวให้มากนัก ก๊ากกกกก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:41:52 »
เคยเจอกับตัวเองเลยครับ วันนั้นจะไปชะอำ เส้นถนนพระราม 2 ขาออกช่วงก่อนถึงแยกแม่กลอง

ผมขับเลนกลางมาเรื่อยๆ ซักพักมีเสียงแตรบีบไล่ พร้อมสัญญาณหวอดังลั่น ผมก็รีบตบไฟเข้าซ้ายหลบให้ทันที จากนั้นรถเก๋ง สห. ที่นำขบวนรถทัวร์ มันขับแซงขึ้นมาแล้วขับปาดหน้าเบียดรถผม ครั้งแรกผมตกใจหักหลบเกือบตกถนน ยังนึกว่ามันไม่ได้ตั้งใจ  แล้วยังไงรู้ไหมครับ มันยังไม่ยอม ยังชลอเพื่อจะขับเบียดผมอีกหลายครั้ง น่ากลัวมากๆ จนผมต้องหยุดรถจนเกือบจอด เมื่อรถทัวร์มันตามมาทัน มันถึงยอมขับต่อไป

แต่ผมของขึ้นแล้วไงครับ  เลยขับตามมันไปจนทัน แล้วเปิดกระจกชี้หน้าด่ามัน  สห.มันก็เปิดกระจกแล้วชี้ให้ผมจอดข้างทาง  ผมจอดครับ แล้วมันก็จอดหน้ารถผม เดินลงมา  แต่ผมไม่ลงครับ เพราะกลัวมันมีอาวุธ  สุดท้ายก็ขับหนีมันไปได้  เซ็งเลยครับ  ไม่เข้าใจว่ามันกินยาบ้ามาหรือเปล่า แต่มันแต่งชุด สห. เต็มยศ เลย

ถ้าทำตามหน้าที่ก็ไม่เท่าไหร่ แต่นี้กร่างโดยอ้างหน้าที่แล้วมันไม่ถูกต้องครับ

ป.ล. ไม่อยากให้ใช้ว่ายาบ้าเลยจริงๆนะ คำว่ายาควรเป็นคำดีๆไม่น่ามารวมกับสิ่งชั่วๆเลย เรียกสิ่งเสพติดก็ได้ อย่างคำว่าลงแขก เวียนเทียนนี่ก็เหมือนกัน เจอใครใช้คำนี้ในทางไม่ดีแล้วเซ็งตล๊อด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:45:22 »
ผมขอถือวิสาสะ สรุปให้เลยแล้วกัน
ก่อนที่จะเกินเลยเถิดกันไป

1. ประชาชนส่วนใหญ่ ยินดีหลบให้ แต่...
2. คนที่ปฏิบัติหน้าที่ โดยเฉพาะตำรวจ ช่วยสุภาพ และใจเย็นกับประชาชนหน่อยเถอะ
ขอเขาดีๆ อย่าใช้อำนาจบาตรใหญ่มากนัก

เพราะถ้าท้ายที่สุด คุณไปใช้อำนาจ กับประชาชนแบบนั้น
แล้วประชาชน รายงานถึงหน่วยเหนือของพวกคุณแล้ว

คุณเองนั่นแหละ ที่จะลำบาก.....

อย่าคิดว่า ไม่มีคนกล้ารายงาน....เพราะมันก็เคยมีมาแล้ว....

เพราะถ้าเป็นเคส ของเหล่าพระบรมวงศานุวงศ์
ก็จะมีการปิดถนนไปเลย หรือต่อให้เสด็จเป็นการส่วนพระองค์
อย่างที่ผมเคยเห็นต่อหน้าต่อตา ก็จะทำแค่การนำขบวน
ซึ่งก็มีรถในขบวนแค่ 3 - 4 คัน ไม่ค่อยเกินนี้ และแค่ไม่ให้ใครมาแทรก
ถ้าถึงขั้นชี้หน้าด่าเลย ก็จะไม่ค่อยเห็น

และกลุ่มที่กล้าชี้หน้าประชาชนส่วนใหญ่... ในขบวนนั้น คนหลักๆ ในขบวน
มักไม่ค่อยจะใหญ่จริงเท่าไหร่หนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 11:47:36 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:46:01 »
555  ;D ;D ผมก็เป็นผู้ร่วมอยู่ในรถขบวนบ่อยๆครับ แต่ไม่ใช่เชื่อพระวงศ์น่ะครับ

อยากจะบอกว่าขับแค่ 110 แช่ขวาตลอดทาง ผมนั่งอยู่ยังเซ็งแทนคนที่ขับตามหลังเลยครับ  :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:52:46 »
คุณ O-lan ครับ

ฝากหน่อยแล้วกันเน่อ ว่าเรื่องพวกนี้ ประชาชนเริ่มไม่พอใจมากขึ้นเรื่อยๆ

อันที่จริง ขออนุญาต อ้างพระนาม
ขนาดในหลวงและราชินี ของเรา ยังทรงห่วงใยเรื่องนี้
และรับสั่ง ให้ปิดถนนในช่วงสั้นที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
หรือถ้าทำได้ ก็ไม่ต้องปิดถนนเลย

(แต่ถ้าเป็นผม หากเป็นพระองค์ท่าน ผมยินดีให้ปิดเลย
ผมเลี่ยงไปใช้เส้นอื่นแทนได้)

ดังนั้น จะเห็นได้ว่า ขบวนจากในวังส่วนใหญ่ ในระยะหลังๆมานี้
จอดรอปิดถนนกัน ไม่เกิน 1 เพลงจบ (ราวๆ 4-5 นาที)
หากนานกว่านั้น แสดงว่า ต้องเป็นขบวนยาว และใหญ่โตมากๆ
นานๆ จะเห็นทีนึง

พวกขบวนเล็กๆ ของคนที่สำคัญรองลงมา และไม่ใช่เชื้อพระวงศ์นี่แหละ...ที่น่าเป็นห่วงกว่า...

ขอบคุณครับ