ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้แท็กซี่บนท้องถนนมีเยอะเหลือเกินครับ ใครคิดแบบผมบ้าง  (อ่าน 11620 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ทีตุ๊กๆยังมีการจำกัดเลย แต่ทำไม Taxi ไม่ทำำบ้างละ 

รึว่า บริษัทยักษ์ใหญ่ มันงาบคออยู่ละ ขนส่ง   ;D

สมัยก่อนจำกัดจำนวนนะครับ พวกเป็นป้าย 1ท xxxx น่ะ พอจำกัดจำนวนแล้วมันทำให้เกิดการขายสิทธิ์ป้านทะเบียนในราคาแพงกันมาก คิดดูละกันว่าค่าป้ายแท๊กซี่แพงกว่ารถเป็นเท่าตัว ในยุคคุณอานันท์ ปัญญารชุน เลยยกเลิกการจำกัดจำนวนแท๊กซี่ เป็นที่มาของโคโรลล่า3ห่วงขาดตลาด เพราะการเปิดเสรีแท๊กซี่เนี่ยแหละครับ ตอนนั้นพวกมีป้ายรุ่นเก่าอยู่ในมือถึงกับทรุดไปเลย เพราะป้ายไม่มีราคาแล้ว บางคนพึ่งซื้อต่อมาซวยสุดๆ
แม่นแล้วครับ ช่วงนั้นพวกหิ้วป้ายเก็งกำไรเพียบ พอเปิดเสรีแค่นั้นแหละ พวกเก็งกำไรป้ายงิสแดกกันเป็นแถวขายไม่ออก
H.

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
-ไม่เห็นมีการจำกัดจำนวน
-คนคิดไรไม่ออกก็มาขับแท๊กซี่(เพราะรายได้ดีกว่าพนักงานราชการบางคนอีกนะเออ)
-การขนส่งสะดวกขึ้น (รถไฟฟ้า บลา ๆ ๆ) แท๊กซี่ก็ยังเพิ่มจำนวนขึ้นทุกวันมาแย่งกันใช้ถนน
-รถเยอะขึ้นแทนที่รัฐบาลจะขึ้นภาษีรถให้มันแพงขึ้น คนจะได้ซื้อกันยากๆ คนจำเป็นเท่านั้นถึงคิดจะซื้อ
 ทุกวันนี้ใครมีตังค์ก็หวดมาก่อน จำเป็นไม่จำเป็นกุก็ซื้อ ลดภาษีให้อีก เป็นหนี้ไปซื้อก็ยอม เพราะเราซื้อรถง่าย
 คนถึงไม่ค่อยผลักดันระบบคมนาคมให้มันรุ่ง ถ้าอย่างนี้ไม่ต้องทำรถไฟฟ้าหรอก ขยายถนนเอาดีกว่ามั๊ง !

ออฟไลน์ HYDE--

แทกซี่โทรมๆเยอะมากครับ แต่เท่าที่ผมทราบมา เค้าให้รถไม่เกิน 12 ปีครับ

แต่จากที่ผมเห็น ขอโทดทีเถอะ Altis รุ่นปี 08 บางคัน ก็โทรมมากแล้ว

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
ตำรวจจับไม่หวดไม่ไหว มันเล่นจอดแช่ป้ายรถเมล์ใหญ่ๆแทบทุกป้าย ตำรวจที่ไหนจะพอจับพวกนี้

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
ทีตุ๊กๆยังมีการจำกัดเลย แต่ทำไม Taxi ไม่ทำำบ้างละ 

รึว่า บริษัทยักษ์ใหญ่ มันงาบคออยู่ละ ขนส่ง   ;D

สมัยก่อนจำกัดจำนวนนะครับ พวกเป็นป้าย 1ท xxxx น่ะ พอจำกัดจำนวนแล้วมันทำให้เกิดการขายสิทธิ์ป้านทะเบียนในราคาแพงกันมาก คิดดูละกันว่าค่าป้ายแท๊กซี่แพงกว่ารถเป็นเท่าตัว ในยุคคุณอานันท์ ปัญญารชุน เลยยกเลิกการจำกัดจำนวนแท๊กซี่ เป็นที่มาของโคโรลล่า3ห่วงขาดตลาด เพราะการเปิดเสรีแท๊กซี่เนี่ยแหละครับ ตอนนั้นพวกมีป้ายรุ่นเก่าอยู่ในมือถึงกับทรุดไปเลย เพราะป้ายไม่มีราคาแล้ว บางคนพึ่งซื้อต่อมาซวยสุดๆ
แม่นแล้วครับ ช่วงนั้นพวกหิ้วป้ายเก็งกำไรเพียบ พอเปิดเสรีแค่นั้นแหละ พวกเก็งกำไรป้ายงิสแดกกันเป็นแถวขายไม่ออก

ใช่เลยครับ จากเหตุผลนี้ทำให้ปริมาณแทกซี่มหาศาลในไทย ซึ่งแตกต่างจากในจีนฟ้ากับเหว เคยยืนเรียกแทกซี่2ชั่วโมง นี่ขนาดแย่งกันดักหน้า เรียกแทกซี่แล้วนะครับ  กลับมาไทยเลยหายเครียดเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็เยอะนะครับ มันควรเยอะให้ถูกเวลาอย่างเช่นเวลาที่มีคนเป็นจำนวนมากต้องเดินทาง

ออฟไลน์ DArkMaster

รถรุ่นเก่าอายุรถไม่เกิน 12 ปีครับ
ส่วนรถรุ่นใหม่อายุไม่เกิน 9 ปีครับ  รู้สึกว่ารถปีใหม่จะเริ่มนับตั้งแต่ปี2546นะครับ (อันนี้ไม่ชัวร์) แต่เรื่องอายุรถชัวร์ครับเพราะลุงผมทำอู่รถแท๊กซี่อยู่ภูเก็ตครับ

ออฟไลน์ Yangyang

ใบขับขี่สาธารณะ???
ประวัติอาชญากร???

มีตรวจสอบกันจริงๆซักกี่ %

เพิ่งออกจากคุกข้อหาข่มขืนก็ชับ taxi เมืองไทยได้

เจริญ