ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้แท็กซี่บนท้องถนนมีเยอะเหลือเกินครับ ใครคิดแบบผมบ้าง  (อ่าน 11621 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
เป็นสาเหตุที่ทำให้รถติดหนัก ทำไมไม่มีการจำกัดจำนวนให้เหมาะสม และมีมาตรฐานการบริการแบบต่างประเทศที่เค้าเจริญแล้วหน่อยล่ะครับ ไหนๆเมืองไทยก็เป็นเมืองท่องเที่ยวนะครับ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 10:32:47 โดย JJ »

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
....เข้า กทม. ทีไร จะแวะรับเพื่อนข้างทาง นี่แสนยากเย็น แท็กซี่จอดเป็นแถว ตร.ไม่ไล่ ไม่จับ พอตู เสียบหัว เข้าไปรับเพื่อนที่รออยู่ หน้า future แท๊กซี่ แม่งบีบแตรไล่ ไม่พอ รับเพื่อน ออกมาแล้ว จะออกขวา โดนตร.จับ อิ๊ก อาจจะเพราะ ทะเบียน ตจว.มั้ง โดน บ่อย มาก

ออฟไลน์ samgler

แถมแท๊กซี่ที่สภาพข้างในโทรมๆ มีเยอะมากนะครับ
ผมว่าน่าจะจำกัดปีที่วิ่ง และตรวจสภาพภายในห้องโดยสารด้วยก็น่าจะดี

โดยเฉพาะที่สุวรรณภูมิ อายต่างชาติที่มาเที่ยวเมืองไทยจัง เพราะผมว่าแท๊กซี่โทรมๆ มารวมตัวกันที่นี่หมด

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
แหงซิครับ ลองอ่านข่าวนี้ดู

สมชัย ศิริวัฒนโชค อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า จากสถิติการขอรับใบอนุญาตขับรถยนต์สาธารณะ (รถแท็กซี่) จนถึงวันที่ 31 พฤษภาคม 2555 มีจำนวน 66,645 ราย ขณะที่ยอดจดทะเบียนรถแท็กซี่ถึงวันที่ 31 พฤษภาคม 2555 มีจำนวน 102,575 คัน เป็นรถแท็กซี่ส่วนบุคคล จำนวน 25,020 คัน และเป็นรถแท็กซี่นิติบุคคล จำนวน 77,555 คัน ชี้ให้เห็นว่ามีผู้ขับรถแท็กซี่จำนวนมากที่ยังไม่มีใบอนุญาตขับรถยนต์สาธารณะ ดังนั้น เพื่อเป็นการจัดระเบียบรถแท็กซี่ให้มีมาตรฐานเดียวกันทั่วประเทศ กรมการขนส่งทางบกจึงได้จัดทำโครงการ “ยกเครื่อง แท็กซี่ไทย” ซึ่งเริ่มดำเนินการมาตั้งแต่วันที่ 1 มิถุนายนที่ผ่านมา ปรากฏว่า เพียง 11 วัน ของการดำเนินการ ระหว่างวันที่ 1 -11 มิถุนายน 2555 มีผู้ติดต่อขอรับใบอนุญาตขับรถยนต์สาธารณะสูงถึง 16,278 ราย เฉลี่ยวันละ 1,479 ราย จากเดิมที่มีผู้ขอรับใบอนุญาตขับรถเพียง 20 คนต่อวัน เท่านั้น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เพลียเหมือนกันครับกับแท๊กซี่ที่ไม่มีระเบียบ

อยากให้จัดให้เป็นระเบียบมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ H.

น่าจะทำวิธีกระจายแท็กซีให้ทั่วไทยเนอะ
H.

ออฟไลน์ prai

มีเยอะก็ดีครับ จะได้เลิกไม่รับผู้โดยสาร แต่ก็ควรทำให้มีระเบียบ คุณสมบัติของผู้ขับขี่ก็ต้องดีกว่านี้ สภาพของรถก็ต้องดีกว่าดี สรุป ต้องปรับปรุงทุกเรื่อง

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เยอะไม่ว่าแต่ขับเห้ๆด้วย เลือกลูกค้าด้วยนี่สิปัญหาเยอะไม่ว่าครับแต่ถ้าทำตามระเบียยนี่จะไม่มีใครว่าเลย คนไม่อยากนั่งแท๊กซี่เพราะเงี๊ยะ

ออฟไลน์ Arado_kung

เห็นเยอะๆแบบนี้แต่ตอนชั่วโมงเร่งด่วนนี่หารถว่างยากเหมือนกันนะ สายๆ-บ่ายๆ รอไม่เกิน5นาทีได้ขึ้นล่ะ แต่เช้ากับเย็นเนี่ยบางทีเกือบชั่วโมงกว่าจะมีรถว่าง

ออฟไลน์ chaiz

โชคดีส่วนใหญ่ผมเจอแต่แท๊กซี่ที่ขับค่อนข้างดี แต่บนถนนก็เห็นพวกที่ขับแย่ๆ เยอะเหมือนกัน

ปัญหาแท๊กซี่ดูเหมือนเป็นเรื่องเล็กๆ แต่จริงๆแล้ว ผมว่ามันเกี่ยวพันกับเรื่องอื่นๆ เยอะอยู่ครับ

เท่าที่ผมสังเกตนะ คนขับแท๊กซี่ ส่วนใหญ่ก็คือคนจาก ตจว. จากภาคอีสาน ซึ่งจริงๆก่อนนี้ อาชีพหลักคือการเกษตร
แต่ด้วยอะไรก็แล้วแต่ ทั้ง ค่านิยมสมัยใหม่ รายจ่ายที่มากขึ้น หนี้สิน ความฟุ้งเฟ้อ ก็ทำให้ เกษตรกรเลือกที่จะทิ้งอาชีพเดิม เข้ามาเสี่ยงดวงในเมืองกรุง ซึ่งอาชีพนึงที่ทำได้ง่าย รายได้ดีพอควร งานไม่หนัก ไม่ต้องใช้แรงงานมาก ก็คือการขับแท๊กซี่

ใบขับขี่ จะมีหรือไม่มี บางที่ก็ไม่ซีเรียส แค่ทำให้รถเคลื่อนได้ รู้ทางในเมืองครบ ก็ขับได้แล้ว ปริมาณมันเลยเยอะขึ้นเรื่อยๆ
และที่สำคัญคือ ส่วนใหญ่ไม่ได้คิดจะยึดการขับแท๊กซี่เป็นอาชีพหลัก ประกอบกับไม่มีการเข้มงวดเรื่องคุณภาพผู้ขับรถโดยสารสาธารณะด้วย ก็เลยทำให้คนขับแท๊กซี่ส่วนใหญ่ ขับรถแบบดิ้นรน(เพื่อปากท้อง) ทั้งการเลือกผู้โดยสาร ขับเร็ว ขับซอกแซ่ก เบียด แทรก เปิดเลนใหม่ ไม่เปิดไฟเลี้ยว เพราะต้องการทำรอบ

การแก้ไข เลยเป็นไปได้ยาก เพราะคนไทย ความอดทนต่ำ ถ้ามีการบังคับให้ต้องมีการสอบใบขับขี่สารธารณะที่เข้มงวด มีการเก็บชั่วโมงขับรถสาธารณะแบบเมืองนอก ก็ต้องใช้งบประมาณค่าใช้จ่ายและเวลามาก ถ้ามีการบังคับคุณภาพ สภาพรถแท๊กซี่ ภาระก็จะไปตกกับอู่แท๊กซี่ด้วย คงมีไม่พอใจ ไม่อยากทำ

ซึ่งทั้งหมดนี้พอทำสำเร็จ ค่าบริการรถแท๊กซี่ก็คงต้องขึ้น(เหมือนเมืองนอก) ผู้โดยสารก็คงไม่พอใจ

ทั้งหมด คหสต. นะครับ หุหุ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

แท๊กซี่เมืองไทย นอกจากจะมีเยอะเกินแล้ว รถยังโทรม คนขับสูบบุหรี่กลิ่นเหล้ากลิ่นบุหรี่เต็มรถ ขับรถแบบถนนนี้มีมันขับอยู่คนเดียว ไม่รับผู้โดยสาร ที่สำคัญคือ....ไม่รู้ทาง!!!

เคยเรียกจากสยามไปตลาดสามย่าน มันไม่รู้จักตลาดสามย่าน!!! บางคันก็ไม่ไปอีก คือถ้าเส้นทางใกล้ๆแค่นี้ยังไม่รู้ จะมาเป็นแท๊กซี่ทำไม - -"

ทุกวันนี้เลยยอมขับรถตัวเอง รถติด หาที่จอดยาก อะไรก็แล้วแต่ อย่างน้อยก็รู้สึกสบายใจกว่า

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
อยากจะบอกว่า แท็กซี่ ขับรถทั้งวัน เหนื่อย แต่รายได้ดี มีน่าเบื่อแค่ตอนรอเติมก๊าซ

และเดี๋ยวนี้ คนระดับกลาง ที่ไม่มีงานทำ หรือ คนเกษียณที่มีเรี่ยวมีแรง
หันมาขับแท็กซี่กันมากขึ้น

คนแถวบ้าน มีหลังนึง อายุก็เยอะแล้ว งานก็มีทำ แต่ชอบไปขับแท็กซี่หารายได้เสริม
และปล่อยรถทิ้งไว้ใครก็ได้เช่าไปขับ แกเก็บเงินจนซื้อนิสสันมาร์ชป้ายแดงได้

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มีเยอะแต่ไม่มีคุณภาพ เกิดมาในชีวิตผมเจอแท็กซี่ดีแค่2คันในชีวิต เวลาจะไปสังสรรค์กับเพื่อนผมจะไม่เอารถไป
ไปแท็กซี่แต่ที่นั่งมาเนี้ยเจอแท็กซี่ดีแค่2คันในชีวิต ผมว่ามันขับกันง่ายเกินไปอ่ะอยากให้ทำแบบอังกฤษนะ

ออฟไลน์ marangpor

• Newbie
  • *
ผมว่า taxi มีมากไปจริงๆคุณลองหันมองตอนรถติดอยู่สิ กวาดสายตาดู 70% คือรถแทกซี่ ละแต่ละคันก็ขับกันแบบเจ้าของถนน เปลี่ยนเลนกันสนุก ไฟเลี้ยวไม่เคยเปิด ผมอยากรู้เปิดไฟเลี้ยวแล้วแก๊สมันจะหมดเหรอครับ รถมันถึงได้ติดอยู่ทุกวันนี้ไงครับ นี่ไม่รวมถึงพฤติกรรมแย่ๆ พวกปฏิเสธผู้โดยสาร จอดรอตามข้างทางละเลือกอีกนะ   

ออฟไลน์ 6162002

เยอะจริงครับ แต่มันไปเยอะบางแหล่ง  บางเวลาก็เรียกเป็นชม.เหมือนกันครับ กว่าจะมีไป
ยังไม่นับไอ่พวกรับแต่ฝรั่งอีก ยิ่งหน้าพันธุ์ทิพย์ ตัวดี - -

ออฟไลน์ YenChar

มีเยอะไม่ว่า
แต่เลือกผู้โดยสารอีก

ใกล้ๆไม่คุ้ม ในเมืองรถติด นอกเมืองต้องตีรถเปล่า ชานเมืองไม่รู้ทาง
อย่าขับเลยดีกว่า!!

ออฟไลน์ H.

รู้สึกดีใจที่อยู่นนท์แล้วนานนนนนนๆๆๆ จะเจอแท็กซี่พฤติกรรมแย่ๆสักที ส่วนใหญ่จะดี
H.

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
แต่ละคันก็ขับกันแบบเจ้าของถนน เปลี่ยนเลนกันสนุก ไฟเลี้ยวไม่เคยเปิด ผมอยากรู้เปิดไฟเลี้ยวแล้วแก๊สมันจะหมดเหรอครับ   

มอไซค์ก็ด้วย เปิดไฟเลี้ยวมันยากไรนัก ตนเองก็ปลอดภัย คนขับตามหลังก็จะได้ไม่ก่อภัย

;D ;D ;D 10+++
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าควรจะจำกัด จำนวนแท็กซี่ได้แล้วหละ

ออฟไลน์ drugprofile

:) ผมว่า ที่รถติด กทม. หนักๆ ทุกวัน เพราะ

๑. แท๊กซี่ = เยอะมาก ไม่เป็นระเบียบ
๒. รถไฟ = ตัดกลางเมือง ไม่ไปอยู่ใต้ดิน เหมือนประเทศอื่นๆ (รถไฟมาที รถติดยาว...)

ออฟไลน์ Tyde

นั่นสิ  ที่เห็นรถติดเยอะๆนี่Taxiเกือบซะ60เปอร์เซ็นเลย  น่าจะจำกัดจำนวนแล้วก็คุณภาพของคนขับหน่อย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมใช้แท็กซี่น้อยมากๆ

- ใกล้มากๆ ขี่จักรยานไป ประหยัด ออกกำลังกายด้วย
- ใกล้ ซื้อของไม่มาก นั่งรถเมล์ หรือ รถไฟฟ้าไป
- ไกล หรือซื้อของชิ้นใหญ่ หรือซื้อเยอะ ขับรถไป

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
จำนวนมากไม่เท่าไหร่ แต่ขอคุณภาพจริงๆ และจำกัดปีที่วิ่ง ซึ่งการจำกัดปีที่ใช้งานขอให้รวมรถยนต์ส่วนบุคคลด้วย อันนี้เป็นความรู้สึกในสมัยที่ยังนั่งรถเมล์ไปไหนมาไหนเป็นหลัก เวลารถติด มักจะชอบบ่นว่า รถมันเยอะจังเว้ย รถเก่า 20-30 ปี ก็ยังวิ่งได้

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมว่า รถแท๊กซี่เยอะไม่ว่า แต่ควรมีมาตรฐาน ความสะอาด ความปลอดภัย สูง ผมเคยครั้งนึง นั่งจากเดอะมอบางแค มาแถวๆสาทร ผมจะอ้วกครับ รถเหม็นมาก ขอโทษนะครับ เหม็นฉี่ บุหรี่ แอร์ก็ไม่เย็น คนขับดูท่าจะโรคจิตด้วย นั่งไปอยากจะร้องไห้ คิดไปคิดมา ทำไมผมถึงทนนั่งมาได้ เสี่ยงเหลือเกิน และอีกอย่างพวกแท๊กซี่มักง่าย+อวดรู้ เยอะมากครับ บางทีนั่งรถโดยสารก็ไม่ปลอดภัยเสมอไป สมัยนี้คนโรคจิตเยอะครับ

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามันเยอะไปครับ รถติดกะ taxi เยอะมาก . . .

ออฟไลน์ choomodify

ลองออกมาวิ่งหลัง เที่ยงคืนสิครับ เราจะเป็นตัวประหลาดไปเลย เพราะเค้าออกมาเยอะมากกกกกกกกก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ทีตุ๊กๆยังมีการจำกัดเลย แต่ทำไม Taxi ไม่ทำำบ้างละ 

รึว่า บริษัทยักษ์ใหญ่ มันงาบคออยู่ละ ขนส่ง   ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Arado_kung

ทีตุ๊กๆยังมีการจำกัดเลย แต่ทำไม Taxi ไม่ทำำบ้างละ 

รึว่า บริษัทยักษ์ใหญ่ มันงาบคออยู่ละ ขนส่ง   ;D

สมัยก่อนจำกัดจำนวนนะครับ พวกเป็นป้าย 1ท xxxx น่ะ พอจำกัดจำนวนแล้วมันทำให้เกิดการขายสิทธิ์ป้านทะเบียนในราคาแพงกันมาก คิดดูละกันว่าค่าป้ายแท๊กซี่แพงกว่ารถเป็นเท่าตัว ในยุคคุณอานันท์ ปัญญารชุน เลยยกเลิกการจำกัดจำนวนแท๊กซี่ เป็นที่มาของโคโรลล่า3ห่วงขาดตลาด เพราะการเปิดเสรีแท๊กซี่เนี่ยแหละครับ ตอนนั้นพวกมีป้ายรุ่นเก่าอยู่ในมือถึงกับทรุดไปเลย เพราะป้ายไม่มีราคาแล้ว บางคนพึ่งซื้อต่อมาซวยสุดๆ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมก็ว่าเยอะมากกก  แต่ พอจะเรียกใช้ มันดันไม่มี หรือไม่ว่างเลยซักคัน ทุกครั้งเลยด้วย 555

แต่ก็มีสีสันดีนะครับ 5555

ลองทำอีกหน่อยคงมีรุ่นนี้ให้นั่งเล่น555

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
ผมรู้สึกเงียบๆมา5ปีแล้ว