ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถ ppv/suv แทน ALTIS 2010 ที่ปลอดภัย กว้างนั่งสบายกว่าคันเก่า ขับ ตจว  (อ่าน 17349 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ผมถามจริงๆครับ พวก VSC TRAC Hill Asen Desc อะไรพวกนี้จำเป็นและมีเหตุการณ์ให้ใช้บ่อยใหมครับ ช่วยได้มากขึ้นใหม
ผมดู spec PajeroSport รุ่น top ขับ 4 น่าจะไม่มีระบบพวกนี้อะครับ

VSC จะได้ใช้เมื่อมีเหตุการณ์ให้ต้องหักหลบกระทันหันครับ มันจะประคองไม่ให้เราเสียการทรงตัวหมุนคว้าง หรือแหกโค้ง
TRC หรือ Traction control ก็ช่วยไม่ให้ล้อหมุนฟรีทิ้ง ช่วยควบคุมให้การกระจายแรงบิดทำได้ดีและมีความปลอดภัยมากขึ้น
Hill Descending control หรือระบบช่วยลงทางลาดชัน ถ้าเราขับรถลงเขาหรือทางชันมากๆ มันจะช่วยเราให้ขับง่ายขึ้นครับ แต่ไม่มีประโยชน์เต็มเม็ดเต็มหน่วยนักถ้าเราขับเป็นอยู่แล้ว (แต่มีไว้ก็ดีครับ)
Hill Ascending control คือระบบกันไหลลงเนิน เช่นเวลารถติดบนคอสะพานชันๆ หรือจอดรอค้างบนทางขึ้นลานจอดรถ ถ้าเราเปิดใช้งาน (ของโตโยต้าจะกดเบรคลึกๆแล้วปล่อย) มันจะทำหน้าที่ล็อกไม่ให้รถไหลลงเนิน ประมาณ 3 วิครับ

ผิดถูกประการใดขออภัย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================