ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถ ppv/suv แทน ALTIS 2010 ที่ปลอดภัย กว้างนั่งสบายกว่าคันเก่า ขับ ตจว  (อ่าน 17347 ครั้ง)

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำด้วยครับ
ผมมีลูก 1 คน 4 ขวบ  มีน้อง/หลานอีก 2 เวลาไปเที่ยวไปด้วยกันครับ
ออก ALtis 1.8G มาปี 2010 ก่อน mc รูสึกชักจะเล็กไป ผมทำร้านกาแฟเบเกอรี่ เวลาซื้อของตามห้างแมคโคร ใส่จน
กระโปรงหลังแทปปิดไม่ได้ ผมมีกระบะ Tiger 4 ประตูอีกคัน แต่ออกไปส่งลูกที่ รร แล้วก็แวะซื้อของ
เลยเลยไม่ค่อยได้ใช้กระบะ ไม่ชอบที่มันกระแทก ขับผ่านลูกระนาดทีแทบจุก แต่ก็ใช้เวลาขนของมากจริงๆ
และซื้อของที่ใหญ่และหนัก
   อยากซื้อ ppv/suv ใหม่สักคัน คิดว่าต้อง
1.นั่งไปเที่ยวได้ 5 คน
2.ขนของด้านหลังได้มากว่า ALTIS (ตัวที่ขับอยู่ขนได้มากจริงๆครับ ยอมรับ)
3.ภายในนั่งสบายกว่า
4.นิ่มพอตัว
5.ขับไปวัด บนป่าบนเขา ตามหลุมถนนลูกรังได้ดี ไปทำบุญบ้าง
6. งบไม่เกิน 2 ล้านนะครับ ล้านปลายๆนี่เต็มกลืนแล้ว ผ่อนไม่ใหว

7.** ต้องปลอดภัยและดีกว่า Altis 1.8G ที่ขับอยู่ครับ เพราะซื้อแพงกว่า นิ

ผมวิ่งดูหลาย 0 แล้วครับ ตอนนี้สนใจ
XTRAIL กับ Pajero Sport คับ

ชอบ Xtrail ตรงที่หลังกว้างดีครับ น่าจะขนได้มันส์
ส่วน ปา นี่ก็ขับ 4 ท่าทางจะขึ้นเขาลูกรังได้ดี  (แต่ Altis ก็ลุยมาได้อยู่นะ)
แคป ผมว่าเล็กและดูนั่งไม่สบายและคุณพ่อไม่ชอบเชพ จริงๆก็เคยจองแคปหละแต่ได้ทะเลาะกันเลย เนื่องจาก พ่อเคยใช้ Optra Cng แล้วผิดหวังหลายๆด้านจนเกลี่ยดยีห้อนี้ไปเลย :p
CRV ก็ดูดีแต่ไม่แน่ใจการลุยกับต้องรอตัวใหม่ปลายปีหนะและที่ขนของดูจะน้อยกว่า xtrail
ตัวอื่นก็ยังไม่แน่ใจครับ Xtrail ติดตรงที่ มันขับสองนี่หละครับ กับพวกระบบความปลอดภัยพวกกันไถล เรื่องค่าน้ำมันไม่ได้ซีเรียสมากครับ
ผมขับทางไกลไม่เกิน 140 ครับ ใครมีความเห็นอย่างไรแนะนำด้วยครับ หาข้อมูลจนปวดหัวแล้วครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
xtrial ก็ไม่เลวนะครับ

แต่รถแนวนี้ผมใช้ SUV. อยู่ เป็น suzuki grand vitara (ไม่ค่อยมีใครสนใจตัวนี้เท่าไหร่) สำหรับผมแล้ว มันหล่อดี ขับหลังสอง ช่วงล่างแข็งแรงมาก
ภายในกว้างครับ นั่งสบาย ทรงตัวเยี่ยมมาก ขับทางไกลสนุก กินน้ำมันไม่มาก ผมทำตัวเลขรวมทั้งทางไกลทางใกล้ได้ที่ 14.5 กิโลลิตร
กินน้อยกว่า SUV. ตัวอื่นมากทีเดียวครับ คุ้มค่าดี
แต่พื้นที่ไว้สัมภาระจะเล็กกว่าทุกยี่ห้อนะ อีกอย่างความนุ่มนวลไม่ค่อยได้เท่าไหร่ครับ แต่แลกกับการทรงตัวและความแข็งแรงของช่วงล่าง
ที่ลุยได้ไม่ต้องมีกังวลอะไรมากมาย ผมเอาเข้าสวนเข้าป่าในสภาพถนนแย่ ๆ มาหลายครั้งแล่้ว
ที่สำคัญ ราคาถูกกว่าเพื่อนเลยครับ

กับอีกตัวที่ผมเพิ่งถอยมาก็คือ freed ครับ ผมว่าเหมาะกับการใช้งานคุณมากทีเดียว รูปร่างไม่ใหญ่เกินไป ให้ความคล่องตัวดี
พื้นที่ภายในเหลือเฟือเลยครับ
เครื่องยนต์อาจจะเล็กไม่สมตัวสักหน่อย แต่พอคุ้นเคยแล้วก็ไม่ได้อืดอะไรมากมายครับ ประหยัดดีด้วย

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
captiva เลยครับ ปลอดภัย นิ่มนวล เกาะถนน นั่ง7คนสบาย ลุยได้ตกหลุมนี่สบาย เบาะหลังผับราบคนของได้เยอะแน่นอน ราคาไม่เกิน2ล้าน จะเสียตรงศูนบริการหน่อยนึงนี่แหละคับถ้ารับได้ก็จัดไปเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

BMW X1 ไหวมั้ยครับ 2.1 ล้าน นั่งสบาย ขนของมันก็เยอะนะ SUV 5 ที่นั่งมันขนได้เยอะอยู่เเล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าไม่รีบ รอดูCR-V G4 ไหมครับ
ถ้ารีบก็ G3
ตอบโจทย์ทุกอย่างแต่เปลืองน้ำมันนิดหน่อย  ;D

จริงๆก็
Fortuner, Trailblazer, PJS, Captiva, X trail
โอเคหมด ต้องไปลองขับดูก่อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ denSM

• Jr. Member
  • **
    • webgamethailand
ถ้าไม่รีบมาก รอดูปลายปีนี้ว่า Mazda CX 5 มาหรือยังจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

X trail ก็เป็นรถดีครับ แต่ตัวที่ขายในไทยตัดออฟชั่นออกไปหลายอย่าง ผมเลยรู้สึกไม่ค่อยคุ้มกับราคาขายเท่าไหร่ ที่ญี่ปุ่น Xtrail ขายดีเพราะมีเครื่อง ดีเซล และ ระบบ AWD ให้เลือกด้วยครับ แต่ถ้ารับได้กับออฟชั่นที่ขาดๆไปบ้าง อัตราเร่งที่อาจรู้สึกไม่จี้ดจ้าดเท่าไหร่ อะไหล่ที่อาจต้องรอเพราะเป็นตัวประกอบอินโด และราคาขายในอนาคตที่ตกฮวบแน่ๆก็ซื้อได้เลยครับ

ส่วนปาเจโร่ ต้องไปลองขับดูครับ ว่าชอบรถลักษณะนี้ หรือเปล่า ลองดูในคลับของเขาครับว่าเรารับได้กับเรื่องต่างๆของตัวรถหรือเปล่า (เช่นเฟืองท้ายหอน เป็นต้น) แต่ทุกปัญหาของ ปา แก้ได้ครับด้วยเงิน และลุยได้มากกว่า suv แน่นอน อาจจะเหมาะสำหรับคุณในข้อที่ 5

ตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจก็มี subaru xv สวยดี แต่ศูนย์น้อย และเครื่องที่จะเอามาขายเป็นเครื่อง 2.0 ตัวเดียวกับ imprezza ตัวนี้จะประกอบที่มาเลย์ครับ แต่ที่เมืองนอกจะมีเครื่องดีเซล และในอนาคตจะมี 1.6 turbo สำหรับตัวขายที่ญี่ปุ่น

อีกตัวก็คือ CRV โฉมใหม่ ซึ่งยังไม่แน่ใจจะมาตอนไหนครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
H-1 12ที่นั่ง แล้วถอดเบาะหลังสุดออกครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
อยากให้ดู Captiva ไว้เป็นตัวเลือกอีกซักคันนึงครับ
เข้ากับโจทย์คุณ tobb12 ทุกข้อเลยครับ

1.นั่งไปเที่ยวได้ 5 คน
นั่งได้สบายๆ เลยครับ นั่งได้ 7 ที่นั่งเลย

2.ขนของด้านหลังได้มากว่า ALTIS (ตัวที่ขับอยู่ขนได้มากจริงๆครับ ยอมรับ)
พับเบาะหลังลง ก็ขนของได้ไม่แพ้ PPV/Suv รุ่นอื่นๆครับ แถมบรรทุกหนักโช้คอัฟด้านหลังยกท้ายให้อัตโนมัติ ท้ายไม่ห้อย

3.ภายในนั่งสบายกว่า
รถขนาดใหญ่กว่า สูงโล่งโปร่ง นั่งสบายแน่ครับ

4.นิ่มพอตัว
ผมขับ FD อยู่ ซึ่งความแข็งพอๆ Altis ผมว่า Captiva นุ่มนวลกำลังดีเลยครับ ช่วงล่างดีด้วย

5.ขับไปวัด บนป่าบนเขา ตามหลุมถนนลูกรังได้ดี ไปทำบุญบ้าง
ขับสี่ล้ออยู่แล้ว แถมล๊อคให้ขับสี่เท่ากันทั้งสี่ล้อได้ด้วย ผมว่าน่าจะโอเคครับ

6. งบไม่เกิน 2 ล้านนะครับ ล้านปลายๆนี่เต็มกลืนแล้ว ผ่อนไม่ใหว
รุ่นท๊อปราวๆ 1.7 ล้านได้ครับ

7.** ต้องปลอดภัยและดีกว่า Altis 1.8G ที่ขับอยู่ครับ เพราะซื้อแพงกว่า นิ
ปลอดภัยกว่าแน่นอนครับ รถใหญ่กว่า โครงสร้างความแข็งแรงผมให้ผ่าน มีถุงลมและม่านถุงลมนิรภัยด้วยครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

*แก้ไขครับ ไม่ทันได้อ่านว่าไม่ชอบ Captiva ถ้างั้นให้เปลี่ยนเป็น TrailBlazer แทนครับ
ผมอยากให้คุณพ่อลองเปลี่ยนทรรศนะคติกับ Chev รุ่นใหม่ๆดูครับ หลายรุ่นดีกว่ายุค Optra เยอะ อาจจะพาท่านไปทดลองขับด้วยก็ได้
ผมไปลองขับ TrailBlazer มา รถนุ่มนวลมากครับ กล้าพูดได้เลยว่านุ่มที่สุดในบรรดา PPV และ SUV ที่ไม่เกิน 2 ล้านเลยครับ
ขับดีใช้ได้ แอบยวบยาบหน่อยนึง ส่วนที่เหลือก็ตอบโจทย์ จขกท. ได้ทุกข้อเลยครับ  อยากให้ไปลองขับดูครับ

ถ้าไม่ถูกใจก็อยากให้ดู CRV ตัวใหม่ที่กำลังจะมา หรือไม่ก็ Pajero Sport ที่กระแสเริ่มซาไปแล้วก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 17:09:49 โดย osment »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

จากโจทย์ที่เจ้าของกระทู้กล่าวมา ปาร์เจโร่ขับสี่เลยครับ ตอบสนองทุกความต้องการในแต่ละข้อ และยังไม่ต้องไปทะเลาะกับคุณพ่อด้วยครับ ช่วงล่างมิตซูไว้ใจได้ครับ

ออฟไลน์ mckyparty

Prado มือสอง หรือ Harrier ไม่ไฮบริด มือสอง ล้านกว่าๆ เก็บงานอีกประมาณแสนนึง
หรู เริด อลังการ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
Captiva โลดเลยครับ ใช้ดีทนทาน

แต่ควรดูศูนย์บริการใกล้บ้านด้วยว่าบริการดีไหม

ไม่งั้นก็ไปX1ตัว2.149ล้าน น่าจะดีกว่ามีBSI5ปี 8)

ออฟไลน์ mewzabahl

fortune trd ก็น่าสนนะ   

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ไม่ชอบ Captiva คุณพ่อเคยใช้ Optra แล้วไม่ชอบ แสดงว่า Chevrolet ทุกรุ่นก็คงจะไม่ผ่าน แต่ถ้าเป็นผม โจทย์แบบนี้ ผมมอง H-1 & Mu-7 อะครับ

• Newbie
  • *
ว้าว ได้ตัวเลือกเพิ่มอีกเพียบเลยครับ จริงๆผมก็สนใจแคปอยู่นัครับ
อย่างที่บอกครับ ตอนแรงจองแล้ว จ่ายจองแล้ว พาคุณพ่อไปดูอีกรอบ
ได้ทะเลาะกันเลย เสียเงินจองไปด้วยเลย ;p ต้องหาทางทำให้คุณพ่อเปลี่ยนทัศนคติก่อนละครับถึงจะได้ยีห้อนี้
(ประมาณว่าเห็นเราขับแล้วไม่ชอบ..) ส่วน ผมว่าราคาสูงครับและไม่น่าจะลุยได้เท่า แคป หรือ crv ครับ
แต่ยังไม่ได้ลองไปสัมผัสครับ กลัวราคา

ออฟไลน์ beerrl

altis 1.8G มันมีระบบ vsc และ traction control ด้วย ดังนั้น ถ้าจะเอาความปลอดภัยเท่ากัน หรือ มากกว่า ในข้อที่ 7
รถ SUV หรือ PPV ที่ต่ำกว่า 2 ล้านก็จะมีแค่
1.Honda CRV ตัว 2.4
2.Chev Captiva ตัว LT กับ LTZ
3.Toyota Fortuner เครื่องดีเซล ตัว Top กับ รองTop
4.Chev Trailblazer ตัว LTZ
5.Hyundai Tucson ทุกรุ่น
ประมาณนั้ที่นึกได้
อ๋อ มีอีกตัวครับ 6.BMW X1 ตัวล่างสุดครับ 1.99Mb

จากความต้องการ ข้อ 1-4 ทุกคันที่กล่าวมา ผ่านหมดครับ
ข้อที่ 5 ถ้าจะขับลุยๆ หลุมบ่อ ผมว่า สงสัยจะต้องไป PPV น่าจะดีกว่าครับ
ดังนั้น ผมว่า ถ้าให้ตอบโจทย์ทุกข้อที่บอกมา คงมีแค่

Fortuner ที่อยู่ในช่วงปลาย model แล้ว กับ Trailblazer ที่ใหม่สดที่สุด ครับ
แต่ถ้าชอบกลางๆ ลุยได้บ้าง ช่วงล่างดี ผมว่า Captiva ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
แต่ถ้ารอได้อยากได้รถที่ขายต่อราคาดี นุ่มสบาย รอ New CRV แต่ ลุยมากไม่ค่อยได้ครับ
หรือ รถที่เรื่องเครื่องยนต์น่าจะดีที่สุดในยุคนี้ รอถึงปีหน้าได้ รอ Mazda CX-5 ครับ
แต่ ถ้าชอบไม่เหมือนใคร ความความสวยของรถ มากกว่า ยี้ห้อ ขับดี และ ไม่ห่วงราคาขายต่อ ไปที่ Hyundai Tucson
สุดท้าย ถ้าชอบภาพลักษณ์ที่ดี ช่วงล่างดี แต่ลุยได้น้อยสุด ค่าตัวแพงสุด ไปที่ ​ BMW X1 ครับ

สุดท้าย ลองไขับเอง ชอบตัวไหนที่สุด เลือกตัวนั้นครับ เพราะ คนขับคือคุณ ไม่ใช่คนที่แนะนำคุณ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ z4kas

ยังคงรู้สึกว่า ณ.ปัจจุบัน Captiva ได้ของคุ้มค่าเงินที่เสียไปครับ
เหมาะกับโจทย์ของคุณที่สุดครับ
เท่าที่อ่านมา แสดงว่ายังไม่ได้ไปลองทั้งคุณและคุณพ่อ

ลองถามท่านดูครับ ว่าแต่ละยี่ห้อที่เมื่อก่อนว่าแย่ ๆ
สมัยนี้เป็นไง เช่น มาสด้า มิตซู และอื่น ๆ ที่สมัยก่อนมีแต่ข่าวลบ ทั้งตัวรถ และศูนย์
แต่สมัยนี้ มีแต่ดีขึ้น ๆ กระบะที่เมื่อก่อนมีแต่ อี กับ โต
เดี๋ยวนี้ ......

หรือง่าย ๆ ชอบไม่ชอบไม่รู้ ลากไปศูนย์เลยครับ (อย่าพึ่งบอกว่าจะไปศูนย์อะไร)
แล้วลองรถก่อน เอาไม่เอา ไว้ว่ากันอีกที
(ไปเตี้ยมกับศูนย์ก่อนก็ดีครับ เพราะผมเคยจะพาพ่อไปลองรถรุ่นนึงของมาสด้า
กว่าจะพาตัวไปได้  ยากมากT-T.....ปรากฎไม่มีรถให้ลอง จบกัน -*-)

เพราะส่วนตัวเคยลองขับ ประทับใจมากครับในด้านตัวรถ
ช่วงล่างดูแข็งแรง หนึบนั่งสบาย ไม่กระแทกเหมือนพวก PPV ที่แปลงมาจากกระบะ
ส่วน  Trailblazer  ผมว่าค่อนข้างน่าสนนะ แต่คงรอนานไปนิด
(แต่เรื่องศูนย์ แล้วแต่ความสามารถนะครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะดี แย่ แค่ไหน)

ป.ล.ลืมบอกไป ถ้าโชคดีได้ Cap มา
แนะนำว่าเปลี่ยนขนาดแม๊กก็ดีครับ เหลือซัก 16-17 ความสวยอาจลดลงบ้าง
แต่ความนุ่มสบาย และเงินในกระเป๋า เพิ่มมาอีกเพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 19:00:57 โดย z4kas »

ออฟไลน์ Chris Evn

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา อยากเชียร์ Captiva นะครับ
กว้างขึ้น นั่งสบายขึ้น สูงขึ้น จุมากขึ้น
ถ้าขับไม่เร็วมาก เอาตัวเบนซินมาติดแก๊ส วิ่งสบายๆเลยครับ

แต่อย่าลืมว่า รถใหญ่ขึ้น ก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น

ถ้ากรณีที่งบเป็นปัญหา ผมอยากแนะนำ ฮอนด้าฟรีด ไม่ก็โตโยต้าอินโนว่า
จุคน จุของได้สะใจมาก แต่การขับขี่ สมรรถนะ มันก็ลดลง
แต่หายางดีๆ ผ้าเบรคดีๆ ทำเพิ่มได้ (ยกเว้นอัตราเร่ง และระบบช่วยเหลือต่างๆ)

ออฟไลน์ Headman

h1 ไปเลยครับด้วยความเป็นรถตู้ด้วยแข็แรงเหยียบมันแน่นอนครับ เรื่องใส่ของหายห่วงเลยครับราคาสบายๆ เลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
altis 1.8G มันมีระบบ vsc และ traction control ด้วย ดังนั้น ถ้าจะเอาความปลอดภัยเท่ากัน หรือ มากกว่า ในข้อที่ 7
รถ SUV หรือ PPV ที่ต่ำกว่า 2 ล้านก็จะมีแค่

ขออนุญาตแก้ไขข้อมูลครับ
Altis 1.8G "ปี2010" ตามที่จขกท. ว่ามานั้น
เป็นรุ่น respec ฉะนั้นVSC, TRC ไม่มีแล้วครับ
ไปโผล่ใน 2.0V แทน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beerrl

ขออนุญาตแก้ไขข้อมูลครับ
Altis 1.8G "ปี2010" ตามที่จขกท. ว่ามานั้น
เป็นรุ่น respec ฉะนั้นVSC, TRC ไม่มีแล้วครับ
ไปโผล่ใน 2.0V แทน

ขอบคุณครับที่แก้ข้อมูลให้ครับ

งั้น ตัวเลือกมาอีกเพรียบ เลยครับ 5555
เลือกยากไปกันใหญ่เลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• Newbie
  • *
ตัวเลือกมากขึ้นขนาดนี้แสดงว่าน้อง Altis นี่หงอยเลยครับ กำลังคิดว่าตัวอื่นจะดีกว่ามั้ย ดูเหมือน
ความปลอดภัยและความสบายจะดีกว่าอันติด แทบทุกช้อยส์นะนี่..  :'( ผมก็สบายใจได้เปราะหนึ่งว่า
เปลี่ยนรถรอบนี้ได้ของดีขึ้นแน่นอน ... ก็แพงขึ้นนิ 555

ผมถามจริงๆครับ พวก VSC TRAC Hill Asen Desc อะไรพวกนี้จำเป็นและมีเหตุการณ์ให้ใช้บ่อยใหมครับ ช่วยได้มากขึ้นใหม
ผมดู spec PajeroSport รุ่น top ขับ 4 น่าจะไม่มีระบบพวกนี้อะครับ

และอยากรู้ว่า แคปนี้วัสดุภายในทนทานทนไม้ทนมือเด็กใหมครับถามผู้ที่ใช้นานแล้วอะครับ   Altis ลูกผมจัดการปุ่มกดวิทยุ ยุบติดแผงเลย กรอบพลาสติกตามประตูลายหมด
ผมลองขับแคปแล้วรู้สึกเบาะจะไม่สบายเท่า Altis ครับ อาจเพราะชิน แต่รู้สึกว่า เบาะนั่ง Xtrail สบายกว่าติดแค่ว่า
ดันมีขายรุ่นเดียวไม่ค่อยมีระบบอะไรเลย

ออฟไลน์ TorTy

ตอนนี้ถ้า PPV Fortuner TRD ใหมน่าสนใจมากออปชุ่นมาเต็มระบบความปลอดภัยก็พอตัว
SUV Captiva Diesel เลยครับคุ้มราคาทั้งคู่แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ z4kas

เรื่องเบาะตามนั้นจริงครับ แต่ของโตเขาไม่ได้ใช่ผืนหนังที่หนามากครับ เลยนั่งแล้วรู้สึกสบายกว่า
แต่ของ Cap ใช้ผืนหนังหนา จึงนั่งแล้วอาจไม่สบายตัว
แต่ส่วนตัวผม ถือว่ากระชับ และดูทนทานกว่าครับ
แต่คิดว่า (คิดว่านะครับ) ใช้ไปซักพัก น่าจะนิ่มขึ้นครับ

เรื่องอายุของวัสดุ ไม่แน่ใจครับ
แต่ส่วนใหญ่สมัยนี้ ถ้ารถราคาแพงเกินหลักล้าน ผมว่าของที่ใช้ทนดีทีเดียวนะ
(ขนาดไม่ถึงล้าน ผมว่าก็ยังทนนะ อย่างน้อยตากแดด แล้วไม่กรอบเหมือนรถสมัยก่อนก็โอเคละ)

แต่ถ้าเรื่องความทนต่อการใช้งาน
จริง ๆ อัลติส ผมว่าวัสดุอาจดูไม่แพง
แต่ความทน ผมว่าน่าจะทนมาก ๆ แล้วนะครับ
คันที่ผมใช้อยู่ 12 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาเรื่องวัสดุนะ (หรือรุ่นใหม่สเปกดร็อปลง - -)

แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าสอนเด็กให้เพลาแรงลงได้บ้าง ก็น่าจะช่วยได้เยอะ
ผมว่าให้วัสดุดีกว่านี้ก็สู้มือเด็กไม่ไหวครับ
( ผมไม่ได้ว่าเด็กนะ เพราะเป็นธรรมชาติของเด็กครับ
... เด็กเล็ก ๆ ส่วนใหญ่แรงเยอะมาก และไม่ค่อยผ่อนแรงเท่าไหร่ เวลากดอะไร
... บางทีทุบเลย T-T )

สุดท้าย ตามที่เคยมีกระทู้ที่ผ่าน  ๆ มา  (หรือตามหน้าหนังสือพิมพ์ก็ดี)
เวลามีกระทู้อุบัติเหตุ ลองคิดเล่น ๆ ว่า

ถ้าเรามีระบบพวกนี้ทั้งหมด รวมถึงเราไม่ประมาท
หากเกิดเหตุสุดวิสัยขึ้นมา ตัวช่วยต่าง ๆ เหล่านี้
อาจจะทำให้คุณ และครอบครัว ไม่ต้องเป็นหัวข้อกระทู้ครับ ^^
สรุปคือ จะซื้อรุ่นไหนก็ดี แต่ถ้ามีเงินพอ
อย่างไปเสียดายกับทุกอย่างที่เกี่ยวกับความปลอดภัยครับ
(แม้จะคิดว่าคงไม่เกิดกับเราหรอก .....เพราะนั่นหมายความว่าเราเริ่มต้นที่จะประมาทแล้วครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 23:14:32 โดย z4kas »

ออฟไลน์ NinaDaddy

• Jr. Member
  • **
ถ้าชอบสไตล์ Xtrail และไม่รีบมาก ผมว่าน่าจะรอดู CX-5 นะครับ ผมดู review จากทุกสำนักที่ต่างประเทศแล้วน่าจะครบเครื่องที่สุด ผมอยากได้อยู่เหมือนกันแต่รอไม่ไหว  ;)

ออฟไลน์ new kid

ฮุนได  ทูซอน  ดีเซล ;D

ออฟไลน์ pheet

ฟอจูเนอร์ก็ใช้ดีนะครับ ผมใช้มาเจ็ดปีก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรจุกจิกเลย

ออฟไลน์ apiwattu67

Pajero แข็งนะครับผมใช้อยู่ ถ้าเน้นนิ่ม ปลอดภัย เกาะถนนดีกว่าพวกกระบะดัดแปลงต้อง Chevrolet Captiva นะครับ เครื่องดีเซลจะดีมาก

ออฟไลน์ mongolias

ปาเจโร สปอร์ตครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
แนะนำ

1. แคปหมู
2. ทูซอน
3. หางเอ็กซ์ (ถ้าไม่คิดมากเรื่องอายุรถ)