ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการผลิตรถยนต์สำหรับตำรวจ ทหาร โดยเฉพาะ  (อ่าน 4975 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ในปัจจุบัน ประเทศไทยมีปัญหาทางด้านก่ออาชญากรรม ยาเสพติด เด็กแว้น แม้กระทั่ง ขับรถซิ่ง ปาดกัน ผมก็รู้สึกว่ามันเริ่มจะอันตรายมากขึ้นจริงๆ แต่สำหรับในเมืองนอก เขามีรถตำรวจที่ผลิตเองโดยเฉพาะตำรวจเท่านั้น ไม่ว่าจะเป็น Ford Taurus, Explorer ในเวอร์ชั่น Police Interceptor และก็ Carbon E7 เปี่ยมไปด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัยที่สุดในปัจจุบัน

ผมอยากถามว่า ถ้าให้ผู้ผลิตรถยนต์ เช่น Toyota Honda Nissan Mitsubishi ผลิตรถยนต์สำหรับตำรวจ ทหาร หน่วย SWAT โดยเฉพาะ (Thairung ไม่ต้องพูดถึง) จะสามารถแก้ปัญหาที่กล่าวมา ได้มากน้อยเพียงใด ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
กองทัพยังโดนหั่นงบทุกปี คาดว่ายากครับที่จะเป็นไปได้ เพราะระบบของไทยไม่วายที่จะมีการฮั้ว ล็อบบี้ ดังนั้นสเป็คอาจจะต่ำกว่ามาตรฐานซะอีก

แค่ป้ายทะเบียนมันยังโกงกินกันเล้ย .......

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
จริงๆประเทศไทยก็มีบริัษัทที่ดำเนินกิจการซ่อมสร้างยุทธยานยนต์ทางทหารอยู่แล้ว หลายๆคนคงเคยได้ยินชื่อ "ชัยเสรี" แต่งานหลักๆคือการซ่อม/คืนสภาพ/ปรับปรุงมากกว่า แต่ล่าสุดก็มีผลงานรถหุ้มเกราะทางยุทธวิธี 4x4 ที่ชื่อ First Win ซึ่งกองทัพบกจัดหาเข้าประจำการเพื่อประเมินค่าจำนวนหนึ่ง และจากการออกงานแสดงอาวุธในต่างประเทศ ก็ได้รับความสนใจจากกองทัพต่างประเทศด้วย ยังติดอยู่ที่ว่ากองทัพของประเทศผู้ผลิตยังนำเข้าประจำการจำนวนน้อยไปหน่อย ทำให้ต่างชาติอาจจะต้องคิดเรื่องอะไหล่ และการส่งกำลังบำรุงอยู่บ้าง

ออฟไลน์ archian

ไทยรุ่งจัดให้หน่อย   .....

สู้ๆๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถทหาร ก็ Firstwin  ครับที่รถไทยผลิตใช้เอง ดีต้นๆในโลกด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mamaman

บ้านเรามีโรงงานผลิต รถ ทหาร ครับ
รถหุ้มเกราะด้วย แต่เป็นของ อเมริกา

โรงงานอยู่แถวนิคมแหลมฉบังครับ

เค้าเอา รถ FORD มาแต่โครง
ที่เหลือ จัดการตาม ความต้องการผู้ซื้อครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมื่อวานนั่งทานอาหารอยู่ มีคนขับ SUV หยุดหายใจมือห้อยคารถ ก็มี SUV ของ 911 วิ่งมาดูอาการอย่างไว แป๊บเดียวก็เรียก ambulance มาอีกคันครับ ซึ่งรถทั้งสองคนมีความเพียบพร้อมมาก

ดังนั้นบ้านเราก็อาจจะอยากเปลี่ยนไปให้อะไรพวกนี้มันดีขึ้น แต่สำหรับส่วนของ ตร. ทางหลวง ก็มีรถดีพอสมควรนะ อย่าง Accord (แต่เครื่องแค่ 2l เนี่ยนะ?) กับ Camry Hybrid (สมรรถนะการบังคับน่าจะยังไม่ถึงกับดีพอ Crown Victoria ยังน่าจะดีกว่า) และน่าจะมีแบ่งส่วนที่นั่งหลังเป็นที่ควบคุมตัวด้วยครับ แต่ปัญหามันก็เยอะนะ ถึงทำไม่ได้ ไม่ยอมทำ