ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถป้ายแดง ผิดกฎหมาย ปรับไม่เกิน 10,000 บาท  (อ่าน 29161 ครั้ง)

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
รถป้ายแดง
     อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ปัจจุบัน มีประชาชนหลายรายนำรถใหม่ ป้ายแดงซึ่งยังไม่ได้จดทะเบียนและเสียภาษีประจำปีให้ถูกต้องมาใช้งานบนท้อง ถนน ซึ่งการกระทำดังกล่าว นอกจากจะผิดกฎหมายและทำให้รัฐสูญเสียรายได้จากค่าภาษีรถประจำปีแล้ว ยังยากต่อการติดตามตรวจสอบ กรณีรถสูญหายหรือนำไปก่ออาชญากรรมด้วย กรมการขนส่งทางบก จึงขอความร่วมมือผู้ที่ซื้อรถใหม่ รีบนำรถมาจดทะเบียนให้ถูกต้อง ซึ่งใช้เวลาดำเนินการเพียง 1 วัน เท่านั้น
     “กรมการ ขนส่งทางบก กำหนดให้รถที่จะใช้งานบนท้องถนน จะต้องจดทะเบียนและเสียภาษีรถประจำปีให้ถูกต้อง สำหรับป้ายแดงนั้น เป็นเครื่องหมายพิเศษที่กรมการขนส่งทางบก ออกให้แก่บริษัทจำหน่ายรถสำหรับใช้ติดรถเพื่อนำไปส่งให้ลูกค้าหรือนำรถไป ซ่อมแซมเท่านั้น โดยกำหนดให้วิ่งได้ระหว่างเวลาพระอาทิตย์ขึ้นถึงพระอาทิตย์ตก หรือในเวลากลางวันเท่านั้น ผู้ซื้อรถหรือประชาชนทั่วไปไม่สามารถ นำรถป้ายแดงมาวิ่งใช้งานบนท้องถนนไม่ว่าเวลาใดก็ตาม ซึ่งผู้ฝ่าฝืนจะมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 10,000 บาท”
     โดยกรมการขนส่งทางบก ได้ขอความร่วมมือไปยัง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ในการกวดขันจับกุมผู้ฝ่าฝืนอย่างเคร่งครัด เพื่อเร่งรัดการจัดเก็บภาษีรถและ ป้องกันปัญหาอาชญากรรม ซึ่งปัจจุบัน การจดทะเบียนรถใหม่ สามารถดำเนินการได้ภายในระยะเวลาเพียง 1 วัน เท่านั้น โดยจะได้รับแผ่นป้ายทะเบียนรถและเครื่องหมายการเสียภาษี (ป้ายวงกลม) เพื่อนำไปติดที่รถทันที ในวันที่นำรถมาจดทะเบียน เพียงนำหลักฐานการได้มาของรถ สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน หลักฐานการทำพ.ร.บ. และนำรถเข้ารับการตรวจสภาพ ณ กรมการขนส่งทางบกหรือ สำนักงานขนส่งจังหวัด ที่ประสงค์จดทะเบียนรถ
     สำหรับผู้ที่รอจด ทะเบียนรถเป็นหมายเลขทะเบียนสวย ที่กรมการขนส่งทางบกนำออกประมูล นำเงินรายได้เข้ากองทุนเพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน (กปถ.) เพื่อรณรงค์ลดอุบัติเหตุนั้น สามารถหลีกเลี่ยง การใช้รถป้ายแดงได้ ด้วยการจดทะเบียนรถเป็นหมายเลขทะเบียนที่ออกให้ตามลำดับในปัจจุบันไปก่อน เมื่อประมูลเลขทะเบียนที่ต้องการได้แล้ว จึงมาดำเนินการขอแจ้งเปลี่ยนเป็นหมายเลขทะเบียนสวยในภายหลัง โดยเสียค่าดำเนินการเพียง 1,775 บาท เท่านั้น
     ทั้งนี้ กรณีนำเลขทะเบียนสวยที่ได้จากการประมูลมาจดทะเบียนกับ รถใหม่ป้ายแดงในครั้งแรก จะเสียเฉพาะค่าแผ่นป้ายทะเบียนรถ จำนวน 200 บาท สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ สำนักมาตรฐานงานทะเบียนและภาษีรถ กรมการขนส่งทางบก จตุจักร หมายเลขโทรศัพท์ 0-2272-5493-5 Call Center 1584 หรือที่สำนักงานขนส่งจังหวัดทั่วประเทศ

อ้างอิง : http://cmcar4you.com/news_detail.php?news_id=00069
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ 6162002

Re: ขับรถป้ายแดง ผิดกฎหมาย ปรับไม่เกิน 10,000 บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:37:14 »
ผมเพิ่งโดนจับเพราะขับป้ายแดง (วันที่วิ่งไปเอาป้ายขาว) 
แต่ไม่ใช่ข้อหานี้นะครับ  เป็นข้อหา ไม่ยอมลงรายละเอียดในสมุดป้ายแดง ว่าจะขับไปไหน ออกจากบ้านกี่โมง ถึงกี่โมง อะไรแบบนั้นอ่ะครับ - -

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
Re: ขับรถป้ายแดง ผิดกฎหมาย ปรับไม่เกิน 10,000 บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 11:57:54 »
อ้าว  ป้ายมันขาดตลาดอยู่ไม่ใช่เหรอครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:02:44 »
อ้าว  ป้ายมันขาดตลาดอยู่ไม่ใช่เหรอครับ

ก็มันขาดตลาดเพราะกลุ่มคนบางกลุ่ม ไม่ยอมยื่นคำร้องขอจดทะเบียนอ่ะครับ แล้วก็มีบางกลุ่มที่จองเลขทะเบียน มันจึงเป็นปัญหามาถึงปัจจุบัน
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:33:58 »
วันเดียวเองเหรอจดทะเบียนแล้วก็ได้ป้ายขาว ไม่อยากจะเชื่อเลย

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:37:46 »
บางทีอ่านข่าวแบบนี้ก็อดขำและสมเพศตัวเองไม่ได้  เฮ้ออ ประเทศไทย  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:42:30 »
วันเดียวเองเหรอจดทะเบียนแล้วก็ได้ป้ายขาว ไม่อยากจะเชื่อเลย

ยื่นเอกสารวันเดียวเสร็จ แต่รอป้ายนี่สิหลายวัน ;D

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 12:46:41 »
ผมเพิ่งโดนจับเพราะขับป้ายแดง (วันที่วิ่งไปเอาป้ายขาว) 
แต่ไม่ใช่ข้อหานี้นะครับ  เป็นข้อหา ไม่ยอมลงรายละเอียดในสมุดป้ายแดง ว่าจะขับไปไหน ออกจากบ้านกี่โมง ถึงกี่โมง อะไรแบบนั้นอ่ะครับ - -

โดนข้อหาเดียวกัน 200.-(มีใบเสร็จ)

แถมถามด้วยจะเสียค่าปรับหรือเอาใบสั่ง

ตอนนั้นมีคนเข้าแถวข้อหานี้7-8คัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 13:00:11 »
สงสัยจัง มันยากตรงไหนแค่ทำป้ายเนี่ย ทำจริงผมว่าไม่เกินครึ่งชั่วโมงหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 13:38:46 »
พึ่งโดนเหมือนกัน (400)หน้าบ้านตัวเอง เสียหมามาก  กับแค่ไม่เขียนเล่มน้ำตาล   ถ้าจะให้เขียนทุกครั้งตอนใช้รถ สงสัย ขอสัก50เล่มละกัน

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 13:41:57 »

ผมก็เคยโดนเหมือนกัน
ตำรวจบอกว่า ลงไว้ ไม่โดน ขับไปไหนก็ได้

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 13:47:40 »
ในกรณีซื้อสด แล้วนำไปจดทะเบียนเองใช้เวลาแค่วันเดียวจริงๆครับ  ผมไปถึงขนส่งตอนเกือบเที่ยง ติดพักกลางวัน ได้ตรวจจริงประมาณ 13.30 น. เสร็จประมาณ 15.00 น.  

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 14:23:16 »
สงสัยจัง มันยากตรงไหนแค่ทำป้ายเนี่ย ทำจริงผมว่าไม่เกินครึ่งชั่วโมงหรอก
เกินครับ ถ้าไม่มีคนเลยไม่เกิน แต่ถ้ามีคนเกิน 10 คน เกินครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 14:29:23 »
อยากจะด่ามาก

ก็ถ้าจะออกมาเตือนกันแบบนี้ ก็หัดทำป้ายออกมาให้ประชาชน ให้มันเร็วๆกันกว่านี้หน่อย
ไม่ใช่ ปล่อยให้ต้องจับกันก่อน ต้องให้ประชาชนเสียตังค์เข้ารัฐโดยไม่จำเป็น
แบบนี้ ก็ไม่ต่างกับการหลอกแดกกับประชาชน!

แล้วในกรณีของข้าพเจ้า ซึ่งต้องใช้รถตอนกลางคืน
แล้วรถทดลองขับ ของบางค่าย ไม่ได้จดทะเบียนป้ายขาว
แล้วจะให้ข้าพเจ้าทำเยี่ยงไร?

เป็นหน้าที่ของบริษัทรถ ที่ต้องตีทะเบียนรถให้ถูกกฎหมาย
ไม่ใช่ข้าพเจ้า!

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 15:14:19 »
แบบนี้ก็อย่าทำป้ายแดงออกมาสิ ในเมื่อป้ายแดงทำมาเพื่อให้ผู้ผลิตหรือแค่ส่งซ่อม งั้นถ้าผมได้รถป้ายแดงก็ต้องจอดให้ผักตำลึงขึ้นจนกว่าได้ป้ายขาวเลยอะสิ! ทีไอ้พวกรถหรูๆ เบนซ์ เปอร์เช่ บีเอ็ม แลนโรเวอร์ ต่างๆรวมทั้งรถของเกร์มันใช้ป้ายแดงได้โดยไม่โดนตำรวจจับ แบบนี้มันลำเอียงไปปะ? มันจะเอาเปรียบราษฯเกินไปแล้วมั้ง แย่มาก!!!!!!

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:06:35 »
คนใช้ไฟแนนต์เขาต้องรอให้ไฟแนนต์มันเอาไปจดแล้วมันจะเป็นไปได้ไงวันเดียว ควายจริงๆเป็นอธิบดีได้ไงวะ ใช้สมองส่วนไหนคิดวะ แล้วตัวเองก็ป้ายขาวก็ผลิตไม่ทัน ยังหน้าด้านออกมาพูดแบบนี้อีก

ออฟไลน์ dumerrx8

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:13:56 »
ในกรณีซื้อสด แล้วนำไปจดทะเบียนเองใช้เวลาแค่วันเดียวจริงๆครับ  ผมไปถึงขนส่งตอนเกือบเที่ยง ติดพักกลางวัน ได้ตรวจจริงประมาณ 13.30 น. เสร็จประมาณ 15.00 น.  

ต้องขับรคันที่จดทะเบียนไปด้วยไหมครับ?หรือเอกสารไปก้อพอ
เจ้าของรถต้องไปหรือให้คนอื่นยื่นแทนได้ไหมครับ?
พอดีจะซื้อสดเหมือนกันนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:37:50 »
ผมเห็นด้วยนะครับ ที่จะให้มีการกวดขันกฏหมายเกี่ยวกับการจราจรมากขึ้น ไม่ใช่เฉพาะเรื่องป้ายแดงนะครับ    ปล้ายปลอมเหมือนกัน   
 เพราะทุกวันนี้มีอาชญากรรมที่เกียวกับรถเยอะเหลือเกิน ไม่ว่าจะเป็นยิงกันตายบนท้องถนน ไปฆ่าคนตายก็ต้องใช้รถหลบหนี
บางทีเจอพวกขับรถอันตราย ไม่ว่าจะเป็นไล่บี้ จี้ แบบไร้เหตุผล อันอาจก่อให้เกิดอุบัตเหตุได้ แต่ถ้ารถเหล่านี้สวยมทะเบียนปลอม 
ปล้ายแดงปลอม มันยากที่จะติดตามนะครับ ถ้าเราโทรแจ้งเหตุ  ผมรู้สึกว่าทุกวันนี้มันความปลอดภัยในชีวิตบนท้องถนนลดลง ไม่รวมอุบัติเหตุ
 ไอ้คนที่เป็นอาชญากรก็สถุน ไม่เกรงกลัวกฏหมาย คนทำมาหากิน หาเงินมาได้ ไม่มีความปลอดภัยในชีวิต ผมว่ามันไม่คุ้มกันเลย ถ้าไม่มีอะไรอย่างเช่น
กฏหมายที่เข้มงวดมาคอยปกป้องดูแลเรา  อีกเรื่องที่ล่าสุด ตำรวจเข้มงวดเรื่องการพกพาอาวุธปืน เพราะช่วงนี้ข่าวยิงกันตายเยอะเหลือเกิน
         ผมว่ามันเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีนะครับ แม้ว่าประเทศไทยของเราต้องใช้เวลาในการพัฒนา มันเริ่มจากจุดเล็กๆนี่ล่ะครับ
ร่ายมาซะยาวอิๆ
      ออกกฏมาดีกว่าไม่ดีครับ ประเด็นต่อไปมันก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญานของคุณตำรวจในการจับปรับ คงว่ากันเป็นกรณีไป ทางการทำงานล่าช้า ออกทะเบียนไม่ทัน ก็คงต้องยอมให้ประชาชนด่าแล้วก็ต้องรู้จักปรับปรุงด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Chaichad

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:53:04 »
ผมรอป้ายมา3เดือนแล้วยังไม่ได้เลยครับ  เค้าบอกว่ากรมขนส่งหมดงบในการจัดซื้อป้าย  แล้วเงินที่ผมจายไปมันเอาไปทำไรหมด >:(

Panda_GuY

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 16:54:53 »
ต่อทะเบียนออนไลน์ให้เลยสิครับ ออกกฏว่าต้องจ่ายภาษีภายในหนึ่งหรือสองอาทิตย์หลังมีการซื้อรถ แล้วออกสติ๊กเกอร์ให้มาติดชั่วคราวให้รู้ว่ากำลังรอป้ายขาวอยู่ แบบนี้รถก็เสียภาษีทุกๆคันเสมอภาคกัน ส่วนป้ายแดงให้เฉพาะศูนย์ใช้เหมือนเดิม.  คราวนี้ถ้าตำรวจเห็นป้ายแดงก็จับได้เลยถ้าไม่ใช่จากศูนย์ ถ้าเห็นสติ๊กเกอร์ของขนส่งก็แสดงว่าเค้าจดทะเบียนจ่ายภาษีแล้วแต่กำลังรถป้ายขาวอยู่.

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 17:32:59 »
เหมือนจะแก้ที่ปลายเหตุ

ควรยกเลิกป้ายแดง ประมาณว่าออกรถมาก็ได้ป้ายขาวเลย เพราะว่าระหว่างจองรถ รอรถ แล้วก็ได้รถ น่าจะดำเนินการขอป้ายขาวได้เลยนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

HIGHSEA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 17:35:08 »
คิดกันได้แค่นี้ไง บ้านเราถึงไม่ไปทางใหนกับเขาสักที มันจะเป็นไปได้ไงครับให้ลงทุกครั้ง เอา....ใหนมาคิด ออกรถมาก็ต้องขับไปทำงานทุกวันและหลายที่ในแต่ละวัน และจะลงในสมุดยังไงล่ะครับ แล้วเจตนาของป้ายแดงคืออะไรและเพื่ออะไร ถ้างั้นก็บังคับไปเลยครับรถที่ออกจากศูนย์จะต้องเป็นรถที่จดทะเบียนแล้วเท่านั้นปัญหาก็จบ ไม่ต้องมีป้ายแดง ค่ามัดจำป้ายแดงอีกต่อไป และตอนนี้การจดทะเบียนก็รวดเร็วแล้วด้วยก็จดกันให้เรียบร้อยไปเลยทีเดียว

มีเรื่่องอย่างอื่นที่สำคัญและน่าเร่งรัดมากกว่านี้อีกครับ โดยเฉพาะป้ายปลอมหรือคุณภาพของป้ายน่าจะทำให้ดีกว่านี้นะ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 18:45:58 »
แล้วให้มันได้ป้ายขาวไวๆกันหน่อยสิ เดินเรื่องเอง ไม่กี่นาทีก็เสร็จจริงแหละ แต่ป้ายกว่าจะได้นี่รากงอก
ผิดมันที่กรมขนส่งแหละ ตอนนี้รอมาจะครบเดือนแล้วยังไม่มีวี่แวว  ปีก่อน ตอนนออก camry ก็เกือบสองเดือนทั้งๆที่ไม่ได้เลขทะเบียนสวยอะไร

เฮ่ออออ เมืองไทย
: )

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 18:50:19 »
มิน่าช่วงนี้เห็นป้ายทะเบียนขาวแบบปริ๊นเองบ่อยๆ เป็นหมวดใหม่ๆ ด้วย

ส่วนเรื่องป้ายแดงก็คงเหมือนคดีรถมินิ มีป้ายขาวแล้ว แต่ไม่คืนป้ายแดง พอเกิดเหตุอะไรก็ตามตัวยาก ผมว่ากวดขันก็ดีแล้ว

แล้วก็แถวบ้านผมมีอยู่คันนึง ออกมาจะ 3 ปีละ ยังป้ายแดงอยู่เลย

เพราะทำแบบนี้กันเยอะ ทำให้ผมได้ป้ายแดงปลอม พลอยซวยไปด้วย -*-  แต่ผม 2 อาทิตย์ก็ได้ป้ายขาวละ ทำเองจัดการเอง

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 18:52:18 »
ก็ทำให้ออกรถ แ้ล้วจดป้ายขาวไปเลยสิ ใครจะไปเปลี่ยนทีหลังก็แล้วแต่

ให้ป้ายแดงก่อนแต่เส..ก บอกใช้ไม่ได้ แล้วให้มาทำซากอะไร

รถผมตอนซื้อมาใหม่ๆ โดนโบกมันทุกด่าน ขอดูอยู่นั่นแหละสมุดน่ะ ใบสั่ง 3 ใบ ใน 1 เดือน เซ็ง
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 19:20:14 »
จับป้ายแดง จับมอไซค์      แม่(ง) ทำได้แค่นี้จริงๆครับ นอกเหนือกกว่าเกินไปครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 19:27:59 »
พวกหน่วยงานราชการที่เกี่ยวข้อง

ได้คุยกันมั่งหรือเปล่าเนี่ย

อ่านละปวดตับ

จับป้ายแดง แล้วจะออกมาทำด๋อยอะไร

ก็ไปลดขั้นตอน กับเอกสารให้มันน้อยลงซะ

หรือถ้าคิดไม่ออกจริงๆ

ก็ไปลอกวิธีการประเทศที่เจริญแล้วก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 19:49:35 »

ต้องขับรคันที่จดทะเบียนไปด้วยไหมครับ?หรือเอกสารไปก้อพอ
เจ้าของรถต้องไปหรือให้คนอื่นยื่นแทนได้ไหมครับ?
พอดีจะซื้อสดเหมือนกันนะครับ
ขอบคุณครับ

ต้องเอาไปทั้งรถและเอกสารครับ ไปถึงก็ไปตรวจสภาพก่อน โดยเค้าก็จะขูดไปแค่เลขตัวถัง, เลขเครื่อง และชั่งน้ำหนักรถน่ะครับแป๊บเดียวเสร็จ แล้วก็เอาเอกสารไปที่หน้าเคาท์เตอร์ อีกแป๊บนึงก็ได้ป้ายทะเบียนกลับบ้านแล้วละ ช้าก็แค่ตรงนั่งรอคิวนี่แหละครับ   

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 20:15:30 »
ทำได้ภายในหนึ่งวัน..มันมั่วครับ

ออฟไลน์ prachaja

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 20:28:04 »
สงสัยมานานว่าทำไมไม่ยกเลิกป้ายแดงแล้วทำเหมือนอเมริกาที่พอคนมาซื้อรถปุ๊บดีลเลอร์ก็เอาสติกเกอร์ทะเบียนชั่วคราวแปะที่กระจกว่าใช้สติกเกอร์ทะเบียนชั่วคราวได้กี่วัน พร้อมทั้งมอบเอกสารทั้งหมดให้คนซื้อไปติดต่อกองทะเบียนเพื่อออกแผ่นทะเบียนเอง ทำไมต้องมีป้ายแดงให้ยุ่งยากวุ่นวาย  :-\