ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ถามได้หรือเปล่า เรื่อง รถที่ติดหนี้พนันบอล เขาจะเอามาขายอย่างถูกกฎหมายได้หรอครับ??  (อ่าน 7481 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ถ้าไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ แค่สงสัย พอดีเห็นเขาขายถูก (ไม่ใช่รถที่มาจากประเทศเพื่อนบ้านนะครับ เป็นรถที่เล่นพนันในประเทศนี่แหละครับ)

เห็นราคาถูก เลยโทรไปถามเล่นๆมาครับ เขาก็พูดให้ฟังว่า

-ไม่ใช่รถขโมยมา

-เป็นรถที่ลูกค้าติดพนันแล้วก็เลยทิ้งรถไว้เลย

-ไม่ต้องกลัวว่าเจ้าของเก่าจะมาแจ้งว่ารถหาย เพราะในสัญญาได้มีการระบุไว้อย่างชัดเจนแล้ว

-ถ้าซื้อแล้ว เขาจะแนะนำคนติดต่อทำทะเบียนให้(อะไรประมาณนี้แหละ) เขาบอกค่าทำประมาณ 30,000

ยกตัวอย่างราคารถนะครับ เช่น bmw 525iSE ปี2006 วิ่งมา 7 หมื่นโล ขาย 600,000 ครับ

1.ผมเลยอยากทราบว่า รถพวกนี้ คือพอทำทะเบียนแล้ว จะเป็นรถถูกกฎหมายหรอครับ ขับไปไหนมาไหนตำรวจไม่จับใช่มั้ยครับ

2.รถพวกนี้ทำประกัน พรบ. ได้หรือเปล่าครับ

3.แล้วสัญญาที่เขาระบุว่าเจ้าของเก่าไม่สามารถแจ้งรถหายได้ เพราะมีการโอนให้กับทางโต๊ะล้ว ผมถามว่าเจ้าของเก่าถ้าเขาจะฟ้อง หรือแจ้งความ เราจะโดนยึดรถคืนไหมครับ โดยเรามีแค่ใบสัญญาแค่ใบเดียวเนี่ยนะ

4.ผมเข้าใจว่า รถที่ไม่ได้ทำการโอนที่ขนส่งอย่างถูกต้อง ที่เหลือคือรถผิดกฎหมายใช่ไหมครับ

5.แล้วมันจะมีวิธ๊ไหนที่จะทำให้รถคันนี้ถูกกฎหมายแบบ 100% ไหมครับ

ถ้าไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ ผมแค่สงสัย อยากรู้เฉยๆ ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ตอบแบบกำปั้นทุบดินเลยนะครับ คือ ถ้ารถสามารถจดทะเบียนได้ถูกต้องตามกกฎหมาย ก็ใช่ครับ แต่ถ้าไม่ตามนี้ ก็ถือว่าเถื่อนครับ สัญญามีศักดิ์ต่ำกว่ากฎหมายครับ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ผมว่ามันออกแหม่งๆ  ดูวิธีการแล้วมันเหมือนรถสวมทะเบียนเลย

แต่คิดอีกมุม  ถ้ามันทำให้ถูกต้องได้บ่อนคงทำเองแล้วเอาไปขายเต็นท์ได้ราคาดีกว่านะครับ  แสดงว่ามันทำให้ถูกต้องไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2012, 19:49:47 โดย Tyde »

ออฟไลน์ Ruksadindan

มาจากกิจกรรมผิด ยังไงมันก็น่าจะผิดนะ
สัญญานั่นก็เกิดมาจากการพนันเหมือนกันนี่ครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

อันตรายครับไม่ควรยุ่งอย่างยิ่ง หากมันทำให้ถูกกฏหมายได้เขาเอาไปขายทอดตลาดทั่วไปไม่ดีกว่าหรือ ต่ำกว่าราคาตลาดจริงสักแสนสองแสนก็ไปอย่างไวแล้ว อาจเป็นรถที่ยึดมาโดยที่เจ้าของไม่ได้ให้คู่มือจดทะเบียนไว้ หรือกำลังผ่อนอยู่ สุดท้ายส่วนไหญ่รถพวกนี้ถูกขายไปยังเพื่อนบ้านราคาถูกๆครับ

ออฟไลน์ csamabat

จะถูกต้องก็ต้องมีเล่มจากเจ้าของเก่า และไม่ติดไฟแนนซ์อะครับ  ถ้าจะจำนำถูกต้อง ผมว่ามันต้องมี การเซ็นเอกสารโอน พร้อมครับ
ถ้าถูกต้องจริง เขาคงเอาไปขายในราคากลางไม่ดีกว่าเหรอ ได้เงินเยอะกว่าครับ

นอกนั้น ผมเห็นโดยมากไปสวมทะเบียนกับรถคันอื่นทั้งนั้นเลยครับ กลายเปนรถ 1 ทะเบียน มี วิ่ง 2 คัน มาเจอกันเมื่อไหร่ก็ฮา

ไม่งั้นต้องใช้สวมทะเบียนกับรถที่เกิดอุบัติเหตุครับ สลับเลขตัวถัง ใหม่ :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Action

รถพวกนี้มีชื่ออีกอย่างว่า "รถหลุดจำนำ" มันก็เป็นพวกรถประเภทเดียวกันนะครับ
พวกรถหนีไฟแนนซ์ พวกรถบ่อน รถพวกนี้มันไม่ได้ทำเอกสารจดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายนะ
ที่บอกว่าเขาทำทะเบียนให้นะ ป้ายปลอมนะครับ ทะเบียนรถเราไม่ได้ออนไลน์จริง
ไม่งั้นผู้ขายจะบอกหรอครับว่า รถนี่เข้าไฟแนนซ์ไม่ได้ เวลาต่อทะเบียนต้องมาต่อที่ผมนะ ซื้อประกันภัยนะอาจจะซื้อได้
แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้ว มีการตรวจสอบออนไลน์ไปที่ขนส่ง ระวังจะไม่เจอรถนะครับ (อันนี้เคยมีกรณ๊ศึกษามาแล้ว)
จะซื้อรถทั้งที ซื้อให้มันถูกต้องเถอะครับ อย่าเล่นของร้อนเลย ระวังมันจะลวกมือเข้าสักวัน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ระวังจะเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายนะครับ บางคันก็ยังติดไฟแนนท์อยู่พอคุณไปซื้อหล่ะก็จะโดนสะกดรอยได้ จากนั้นก็พากพี่หนวดกับเจ้าหน้าที่ไฟแนนท์มารีดแล้วก็เสียเงินที่ซื้อรถ เสียรถที่ซื้อมา แล้วยังเสียค่าไถ่ตัวเองอีก ถ้าอยากได้จริงส่วนมากก็เอาไปสวมทะเบียนโดยซื้อซากรถรุ่นเดียวกันที่เกิดอุบัติเหตุหนัก หรือซื้อแล้วแยกชิ้นเป็นอะไหล่รับรองว่าบางรุ่นที่อะไหล่แพงๆเนี่ยคุ้มแน่นอน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้ามีใบโอนลอยมาค่อยว่ากัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ simcity

อย่าเล่นเลยครับ

ได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์นะครับ^^
 มาตรา ๑๕๐ การใดมีวัตถุประสงค์เป็นการต้องห้ามชัดแจ้งโดยกฎหมายเป็นการพ้นวิสัยหรือเป็นการขัดต่อความสงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชน การนั้นเป็นโมฆะ
 มาตรา ๘๕๓ อันการพนันหรือขันต่อ ท่านว่าหาก่อให้เกิดหนี้ไม่ สิ่งที่ได้ให้กันไปในการพนันหรือขันต่อก็จะทวงคืนไม่ได้ เพราะเหตุหามูลหนี้อย่างหนึ่งอย่างใดมิได้
     ข้อบัญญัติที่กล่าวนี้ ท่านให้ใช้ตลอดถึงข้อตกลงเป็นมูลหนี้อย่างหนึ่งอย่างใดอันฝ่ายข้างเสียพนันขันต่อหากทำให้แก่อีกฝ่ายหนึ่งเพื่อจะใช้หนี้เงินพนันหรือขันต่อนั้นด้วย

แต่อยู่ที่ว่าเจ้าของเดิมเค้าจะมาสู้คดีหรือเปล่า แต่ผมว่าเค้าคงกลัวโต๊ะบอลนะ ตามความเป็นจริง!!
Everything beyond !!

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่อยู่ที่ว่าเจ้าของเดิมเค้าจะมาสู้คดีหรือเปล่า แต่ผมว่าเค้าคงกลัวโต๊ะบอลนะ ตามความเป็นจริง!!
ก็มันดันเป็นพวกโจร ผิดกฎหมายเสียอย่างนั้นนี่ครับ

แต่ถึงเอาขึ้นมาให้ถูกกฎหมาย ไม่รู้นักพนันจะมีสำนึกกันเพียงพอเหมือนพวกประเทศที่มีพนันอย่างถูกต้องหรือไม่

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ  ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ lkssalloa101

• Newbie
  • *
    • sportbig