โพลล์

คิดอย่างไรกับ cruise control ?

ไม่มีก็ได้ แต่ไม่ค่อยได้ใช้
15 (17.9%)
มีไว้ดีกว่า เดินทางไกลๆช่วยได้เยอะ
65 (77.4%)
ไม่จำเป็น ไม่อยากได้
4 (4.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 80

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆที่มี cruise control ติดรถครับ ว่าจริงๆแล้วใช้งานบ่อยหรือเปล่า ?  (อ่าน 20722 ครั้ง)

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
ผมลืมไปแล้วว่ามีครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ ตอนใช้รถที่ไม่มีก็อยากลองว่ามันเป็นยังไง

แต่พอใช้่รถที่มีแล้วก็ใช้แค่ช่วงแรกๆ เหมือนเห่อมากกว่า เพราะถนน

เมืองไทยนี่มันยากนักที่จะขับความเร็วคงที่ได้ ต้องเปิดปิดบ่อยๆ

ขับเองสะดวกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ be_worldnext

• Jr. Member
  • **
2 ครับ ถ้าวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆ ใช้ประโยชน์ได้จริงๆ ครับผม

ออฟไลน์ PREM

ถ้าขับชิวๆ ไม่เร็ว 100-110 ได้ใช้แน่ครับ ถ้าต้องมีเร่งมีชะลอเบาๆ ใช้ปุ่มกดบนพวงมาลัยแทน เท้าไม่ต้องทำอะไรเลย สบาย
แต่ผมขับ 130 วิ่งลงใต้ 900 กม. แทบไม่ได้ใช้เลย ต้องคอยเบรก/ชะลอตลอดเพราะมีรถออกมาขวาง ไม่ก็แซงรถแช่ขวา
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
cruise control สำหรับผม คิดว่าจำเป็นครับ เพราะช่วยวิ่งด้วยความเร็วตามกฎหมายได้อย่าง 100% ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
ผมไม่ค่อยได้ใช้เลยเพราะขี้เกียจกด

ไม่รู้จะเป็นคนขี้เกียจไปถึงไหน

เลยขอตอบข้อไม่มีก็ได้ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ asun

• **
อะไรที่สบายไป มันจะพาหลับได้นะครับ :o

ออฟไลน์ panerai

สำหรับผมแล้ว ต้องมีล่ะครับ แค่วิ่งย่องๆตามๆกันเส้นวิภาวดีไปเรียนธรรมศาสตร์ทุกๆวันมันช่วยได้มากเลยครับกับระยะทางไปกลับ 7-80กิโล ทุกวัน
แต่!! รถทุกคันในบ้านของ พ่อ แม่ พี่ มีcruise control ทุกคันแต่ทุกคันวิ่งไปกลับวันละไม่เกิน10กิโลไม่เคยได้ใช้เลย ยกเว้นรถผมที่ไม่มีแต่กลับจำเป็นต้องใช้มากสุด เศร้าเลย :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Headman

มีได้ก็ดีครับ.
ถ้าผมบอกอย่างงี้จะเชื่อไหม
รถผมไม่มีระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติครับ แต่ ผมมีไม่หน้าสามที่เจาะรูเป็นตะขอ แล้วผูกเชือกลูกเสื้อ เอาไว้
ไม่ได้เอาไป ตีหัวใครนะครับ แต่มีช่วงนึงแม่ผมขนของกลับจากกทม บ่อยๆ เลยจำเป็นตองใช้รถกระบะ รถกระบะผมมันก้เป็นคันเร่งสาย เลยไม่มีทางเอา ระบบนั่นติดเข้าไปได้เลย
วิธีการคือ วิ่งซ้ายบูรพาวิถี เช้าเกียร์ 5 เอาไอ้ไม้หน้าสามไปดันคันเร่งเอาไว้ ตามระดับที่เราต้องการ ( ประมาณ100 นึงครับ) พอได้ที่แล้ว มือขวา จับเชือกไว้
แล้วเอามือทั้ง 2 มาคุมพวงมาลัยเหมือนเดิม ขาทั้ง 2ปล่อยสบายๆ ชิวๆ เลยครับ ไม่นั่นมันจะดันคันเร่งไว้ด่านหนึ่ง อีกด้านนึงดันอยู่กับรางเลื่อนเบาะครับ หากเกิดอะไรขึ้น ก็กระตุกเชือก คันเร่งก็กลับมาอยู่การควบคุมของเราอีกครั้งแล้วล่ะครับ. ใครจะเอาไปลองใช้ก็ไม่ว่าอะไรนะครับ ใช้ได้ดีทีเดียวล่ะ แต่ต้องระวังและใช้สติในการกระตุกเชือกนะครับ
รถคันต่อไปของบ้านผม จะต้องมีไอ้ระบบนี่ให้ได้เลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

promt

• บุคคลทั่วไป
วิธีการคือ วิ่งซ้ายบูรพาวิถี เช้าเกียร์ 5 เอาไอ้ไม้หน้าสามไปดันคันเร่งเอาไว้ ตามระดับที่เราต้องการ ( ประมาณ100 นึงครับ) พอได้ที่แล้ว มือขวา จับเชือกไว้
แล้วเอามือทั้ง 2 มาคุมพวงมาลัยเหมือนเดิม ขาทั้ง 2ปล่อยสบายๆ ชิวๆ เลยครับ

มือขวาจับเชื่อก (1 ข้าง)
เอามือทั้ง 2 ควบคุมรถ (2 ข้าง)

สรุป มีมือใช้งาน 1+2 = 3 ข้าง เลยหรือครับ

แล้วเอามือทั้ง 2 มาคุมพวงมาลัยเหมือนเดิม ขาทั้ง 2ปล่อยสบายๆ ชิวๆ เลยครับ

เอามือทั้ง 2 ควบคุมรถ (2 ข้าง)

สรุป มีมือใช้งาน 1+2 = 3 ข้าง เลยหรือครับ

หมายถึงว่า มือซ้าย จับพวงมาลัยไว้ มือขวาก็จับพวงมาลัยไว้เช่นกัน แต่จับเชือกไว้ด้วยนะครับ ถ้าผมมี 3 มือ คงจะเทพน่าดูครับ โฮะๆๆๆๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

มีไว้ตอนช่วงมีกล้องครับ แค่นั้น  ;D ;D ;D นอกนั้นกดเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Eddy5659

หมายถึงว่า มือซ้าย จับพวงมาลัยไว้ มือขวาก็จับพวงมาลัยไว้เช่นกัน แต่จับเชือกไว้ด้วยนะครับ ถ้าผมมี 3 มือ คงจะเทพน่าดูครับ โฮะๆๆๆๆ  ;D ;D

ผมว่าคุณมีสองมือแต่ทำแบบนี้ได้มันขั้นมหาเทพเลยครับ อิอิอิ
สุดยอดแล้วควบคุมความเร็ว diy
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ WTN

• **
แฮะๆ ผมใช้ตอนที่จะวิ่งผ่านจุดยิงเช็คความเร็วบนทางด่วนครับ เซ็ตสัก 105 km/h แล้วชิดเลนกลางหรือซ้าย พอผ่านจุดที่ชอบแอบยิงเช็คความเร็ว ก็กดต่อครับ แฮะๆ

ออฟไลน์ HYDE--

ไม่ได้ไช้ทุกวันครับ

แต่ไช้แล้ว ชอบมากๆ ทำให้การขับรถทางไกล สบายขึ้นเยอะ เครียดน้อยลง (ต้องตอนขับไม่เร็วเท่านั้น)

ออฟไลน์ MystogaN

ใช้ทุกวันครับ เพราะต้องการความเร็วคงที่ + ลิมิตตัวเองไม่ให้เหยียบเพลินเปลืองน้ำมันโดยใช่เหตุ

เพราะบางทีขับไปบนทางด่วน ถนนโล่งๆ มันก็เหยียบเพลินครับ บางทีนี่เลยเลข 2 แล้วด้วยซ้ำเพิ่งจะรู้ตัว

รู้อีกทีน้ำมันหายหวบไปหลายขีด ... เลยต้องลิมิต 140 บ้าง Cruise บ้างแล้วแต่สถาณะการณ์ครับ

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
ไม่ต้องวิ่งไกลมาก ไปกลับ สมุทรปราการ - อยุธยา บ่อยๆ ก็ใช้ตลอด วิ่งวงแหวนตะวันออก กดไว้ 120km/h ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนจับความเร็ว  ถ้าจะแซง หรือกดหนีรถจี้ท้าย ก็กดคันเร่งไปได้เลย พอพ้นแล้วยกคันเร่ง มันก็จะลดความเร็วมาที่ 120km/h อีกที ;D

ออฟไลน์ panithanks

• **
ใช้บ่อยมากเวลาวิ่งออกต่างจังหวัดครับ ขับรถที่มีกับไม่มี cruise control นี่ต่างกันมากเลย ถ้าตั้ง cruise control ไว้จะไม่เมื่อยขาเลยขับรถสบายมากๆ ประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องกลัวโดนจับความเร็วเกินโดยไม่ตั้งใจ ข้อเสียคือต้องคอยปลดเป็นระยะๆเวลามีรถตัดหน้าหรือเวลาเข้าโค้ง บางจังหวะก็ไม่เหยียบเบรคเพราะขี้เกียจมาตั้งใหม่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากได้เหือนกันครับ ขับกลับบ้านทีสิบกว่าชั่วโมงเหยียบแชคันเร่งนานๆก็เมื่อยได้ คิดเล่นๆอยากให้มีแบบจอยสติ๊กด้วยซ้ำ กดปุ่ม A ออกตัว B เบรค แล้วก็มีปุ่มเทอร์โบด้วย 555 ไปนู้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมืองไทยนี่มันยากนักที่จะขับความเร็วคงที่ได้ ต้องเปิดปิดบ่อยๆ
ไม่ถึงขนาดนั้นนะ ถึงผมจะแช่สัก 90,105,120 ก็ทำให้ความเร็วมันค่อนข้างคงที่ได้ครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
รถผมมีแต่ผมไม่เคยใช้ เพราะผมเชื่อใจตัวเองมากกว่า ผมคิดว่าผมต้องควบคุมมันเองทุกอย่างจะได้ไม่เผลอพลาดอะไรลงไป เผื่อความปลอดภัยของตัวเองและผู้อื่น

ออฟไลน์ Devil13

รถผมไม่มีระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติครับ แต่ ผมมีไม่หน้าสามที่เจาะรูเป็นตะขอ แล้วผูกเชือกลูกเสื้อ เอาไว้
ไม่ได้เอาไป ตีหัวใครนะครับ แต่มีช่วงนึงแม่ผมขนของกลับจากกทม บ่อยๆ เลยจำเป็นตองใช้รถกระบะ รถกระบะผมมันก้เป็นคันเร่งสาย เลยไม่มีทางเอา ระบบนั่นติดเข้าไปได้เลย
แล้วเอามือทั้ง 2 มาคุมพวงมาลัยเหมือนเดิม ขาทั้ง 2ปล่อยสบายๆ ชิวๆ เลยครับ ไม่นั่นมันจะดันคันเร่งไว้ด่านหนึ่ง อีกด้านนึงดันอยู่กับรางเลื่อนเบาะครับ หากเกิดอะไรขึ้น ก็กระตุกเชือก คันเร่งก็กลับมาอยู่การควบคุมของเราอีกครั้งแล้วล่ะครับ. ใครจะเอาไปลองใช้ก็ไม่ว่าอะไรนะครับ ใช้ได้ดีทีเดียวล่ะ แต่ต้องระวังและใช้สติในการกระตุกเชือกนะครับ
รถคันต่อไปของบ้านผม จะต้องมีไอ้ระบบนี่ให้ได้เลยครับ

เห็นอย่างนี้แล้วผมคงต้องติดแล้วละ  :D

ออฟไลน์ udis

แม่เจ้า ไทยประดิษฐ์ เยี่ยมครับ ว่าแต่มีรูปประกอบไหมครับ อยากเห็นหน้าตาครับ เกิดมายังไม่เคยเห็นเลยครับ
 :o :o :o

แม่เจ้า ไทยประดิษฐ์ เยี่ยมครับ ว่าแต่มีรูปประกอบไหมครับ อยากเห็นหน้าตาครับ เกิดมายังไม่เคยเห็นเลยครับ
 :o :o :o

ไม่เคยถ่ายรูปไว้เลย เดี๋ยวขอเวลาไปหาก่อนนะครับ ไม้นั่นผมไม่รู้เอาไปไว้ไหนแล้ว  ;D ;D