โพลล์

คิดอย่างไรกับ cruise control ?

ไม่มีก็ได้ แต่ไม่ค่อยได้ใช้
15 (17.9%)
มีไว้ดีกว่า เดินทางไกลๆช่วยได้เยอะ
65 (77.4%)
ไม่จำเป็น ไม่อยากได้
4 (4.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 80

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆที่มี cruise control ติดรถครับ ว่าจริงๆแล้วใช้งานบ่อยหรือเปล่า ?  (อ่าน 20724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เนื่องด้วยผมคงต้องมีการเดินทางไกล
ประมาณ กรุงเทพ-ศรีสะเกษ ปีละ 3-4 ครั้ง
ก็เลยคิดว่าถ้าเอา CITY ไปติด cruise control จะช่วยในการขับทางไกลได้บ้างหรือเปล่า?
ขอความเห็นของพี่ๆ หน่อยครับว่าคิดอย่างไร?
การใช้งาน cruise control จริงๆในการเดินทางเป็นไงบ้าง ?

ขอบคุณทุกความคิดเป็นครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 11:20:50 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ time traveler

• Jr. Member
  • **
โหวต 2 แต่จริงๆ ต้องการให้มีให้ครบ แต่ไม่ค่อยได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เคยใช้อยู่เกือบหลับใน เลิกใช้เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

เคยใช้อยู่เกือบหลับใน เลิกใช้เลย
อันนี้น่ากลัวแฮะ เรื่องหลับในเป็นอีก 1เรื่องที่ผมกลัวเหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

มีแล้วดีมากเลยครับ เวลาขับทางไกล
ผมวิ่งกลับอีสานแล้วทางมันจะยาวๆ เปิดทิ้งไว้ก็สะบาย ไม่เมื่อยน่อง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Sammy_

ผมก็อยากมีเหมือนกันแต่รถผมดันติดเพิ่มไม่ได้ซะงั้น :-*

มีแล้วดีมากเลยครับ เวลาขับทางไกล
ผมวิ่งกลับอีสานแล้วทางมันจะยาวๆ เปิดทิ้งไว้ก็สะบาย ไม่เมื่อยน่อง

ผมก็คิดอย่างนี้เหมือนกันครับ แต่กลัวว่ามันอาจใช้จริงไม่ได้อย่างเราคิด
เพราะคนขายเค้าคงไม่บอกข้อเสียของมัน เลยมาถามจากพี่ๆครับ ;)

แต่คุณEddy3585 มายืนยันขนาดนี้ ผมคงสบายใจได้แล้วละ ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

แล้วพวกต้องใส่ spiral เพิ่มจะมีผลต่อประกันคุณภาพรถมั้ยครับ ?
พอดีผมอยากติด เพราะวิ่งทางยาว 500-700 กม. ประจำ
'19 Honda Civic EL

ผมก็อยากมีเหมือนกันแต่รถผมดันติดเพิ่มไม่ได้ซะงั้น :-*
อ้าวทำไมละครับ รุ่นคุณติดไม่ได้เหรอครับ?
หรือว่าเป็นค่ายอื่นที่ไม่ใช่ H เหรอครับ ?
เพราะเท่าที่ผมเห็นจะมีร้านรับติดแต่ของ H

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ผมใช้บ่อยมาก มากถึงมากที่สุด
ไม่จำเป็นต้องระยะทางไกลหรอก ระยะใกล้ๆผมก็ใช้
บางทีถนนบางช่วงให้ขับ 50km/h, เป็นระยะ 2km, ผมก็กด cruise แระ

ข้อเสียสำหรับผมคือ อาจมีหลับ แล้วก็ มันเหมือนมีความรู้สึกว่าเราไม่อยากเบรค

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ใช้บ่อยครับเฉพาะเวลาเดินทางไกลๆมีประโยชน์มาก
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ prai

ถ้าใช้ Volvo ก็จะใช้ Cruise บ่อยครับ ผมชอบระบบของเขานะ สบายมาก วิ่งเอง เบรกเอง จอดนานๆ เอ๋อบ้างนิดนึงแต่ทุกอย่างโอเคมากครับ  :)
ถ้าจะไม่ให้หลับใน ผมคิดว่าต้องใช้คู่กับระบบแจ้งเตือนการเปลี่ยนเลนครับ ทางที่ปลอดภัยและง่ายที่สุดพักผ่อนให้เพียงพอครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่มี แต่อยากใช้

แต่เท่าที่เห็นไม่ว่าจะเป็นไทย หรือแม้แต่เมกาที่ถนนยาวๆ เขาก็ไม่กดใช้กันครับ -*-

ออฟไลน์ MJunior

ถ้ายังไม่เคยใช้ ก็ไม่จำเป็นต้องมี
แต่ถ้าคนเคยใช้แล้วก็จะติด แล้วเหมือนอะไรขาดๆไปถ้าไม่มี
ใช้แล้วสะดวกมากครับ แถมประหยัดน้ำมัน
แต่ก็ควรระวังและมีสติหน่อยเพราะมันสบายยยยยไปนิดหนึ่ง ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

แล้วพวกต้องใส่ spiral เพิ่มจะมีผลต่อประกันคุณภาพรถมั้ยครับ ?
พอดีผมอยากติด เพราะวิ่งทางยาว 500-700 กม. ประจำ

ประกันคุณภาพ คำนี้มันแสลงหูจริงๆ
ทำงานในองค์กรกำกับของรัฐหรือเปล่าครับ เพราะผมโดนจนจะอวก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ใช้แล้วง่วงนอนมากๆครับ แต่ถนนเมืองไทยผมหาที่ใช้ยากมากๆ เคยใช้ได้แค่ 2 เส้น คือ บูรพาวิถี กับ Motorway แล้วก็เปิดเร็วไม่ได้ครับ

ส่วนใหญ่เปิดได้แค่ 90-100 แค่นั้น เพราะถ้ามากกว่านี้ ขวาก็วิ่งไม่ได้ กลางก็ต้องคอยแซงเรื่อยๆ สรุป เหยียบตามเท้าบ่อยสุดครับ

ออฟไลน์ iamnobody

ผมใช้แทบทุกวันเลยนะครับ
คือตัวผมถ้าวันไหนออกจากบ้านก็จะใช้ทางด่วนเส้นรอบนอกเมืองและถนนวงแหวนบ่อย
พอขึ้นทางด่วนปุ๊บก็มักจะขับเลนซ้ายตั้วความเร็วไว้ที่ 80-90 ราวนี้ก็ไหลๆ ตามไปได้เรื่อยๆ
แล้วก็กดเพิ่มหรือลดความเร็วจากตัวสวิทช์เอา พอจะแซงก็เหยียบคันเร่งแซงไปแล้วก็ปล่อยความเร็วมันก็กลับมาอยู่ที่ตั้งไว้

บางทีต้องเบรคแล้วพอจะเร่งกลับมาที่ความเร็วเดิมก็ไม่ได้เหยียบคันเร่ง แต่กด resume เอา
ส่วนเท้าก็เอาไว้ใช้เกาหู.... ไม่ใช่ละ

สรุปว่าผมชอบเลยแหละครับเพราะใช้บ่อยมาก แต่ถ้ามีคนอื่นไปด้วยจะไม่ค่อยใช้เพราะเวลาเพิ่มลดความเร็วมันจะไม่ค่อย smooth เท่าไหร่
แต่ผลพลายได้ค่อมันทำให้ประหยัดน้ำมันและทำให้ใจเย็นขึ้นครับ 555

ออฟไลน์ jimsrsa

ไม่เคยใช้ และไม่อยากได้เพราะเร่งแซงตลอด

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
คือต้องทำความเข้าใจก่อนว่าเมืองไทยไม่ค่อยเหมาะกับครูซคอนโทรลเพราะส่วนใหญ่แซงกันไม่ได้มีปี่มีขลุ่ยหรือขับช้าแช่ขวากัน เยอะมากๆหรืออีกหลายๆอย่างที่ไม่น่าใช้  ถ้าจะน่าใช้จริงๆต้องเป็นครูซแบบ อแดฟทีฟที่มีในvolvoหรือbmw นั่นแหละครับถึงน่าใช้เพราะผมเคยลองใช้แบบธรรมดาแล้วขนาดวิ่งมอเตอร์เวย์หรือบรูพาวิถี ยังต้องหยุดๆเปิดๆเลย เพราะบางทีมันแซงแบบตัดหน้าออกมาเลย แล้วถ้าเป็นแบบนี้บ่อยๆมันจะทำให้เราเสียอารมณ์เปล่าๆน่ะครับ แต่อย่างว่าคนไทยต้องออฟชั่นเยอะไว้ก่อน ถึงจะเริ่ด ดูอย่างพรีอุสอ่ะ อยากได้กระจกพับไฟฟ้า จะเอามากันทำไมในเมื่อจอดรถส่วนใหญ่มันก็ไม่ค่อยจะพับกันอยู่ละทั้งที่กดปุ่มแค่ครั้งเดียว อนาถจิตคนไทยครับ

ออฟไลน์ flybigbear

เวลาไปต่างจังหวัดใช้บ่อยมากครับ สบายดี

ออฟไลน์ chaiz

ชอบครับ อยากให้มีในรถระดับกลางๆ ด้วย สะดวกดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นกับผู้ขับด้วยครับ ต้องระวังไม่หลับ และไม่เสียดาย ถ้าต้องเบรก อิอิ

ออฟไลน์ applebees

ผมใช้เสมอนะครับ ระหว่าง ปทุมธานี อยุธยา กรุงเทพ ได้ใช้ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ vitavas

New focus sedan ก็มีนะครับ

New focus sedan ก็มีนะครับ
คิดแล้วเชียวว่าระดับ focus น่าจะให้มา
เพราะตอนนี้เป็นค่ายที่ให้ออฟชั่นเยอะสุด เห็นแค่ถุงลม 7ใบก็อึ้งแล้วครับ เค้าป๋ามาก :D

ออฟไลน์ udis

ไม่มี ผมไม่ซื้อครับ ผมใช้ตลอด ชอบมากครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nioka

เป็นอุปกรณ์ที่ผมติดเพิ่ม คุ้มเงินคุ้มค่าที่สุดเลย ตอนนั้น jazz ติด 7,000 กว่าบาท

เฉพาะค่าของยังไม่ได้โมเคเบิลเรียลกัน เพราะ เป็นคันแรกของJazz เลย ฟรีติดตั้ง

ผมใช้สะจน สีเงินๆ ที่พวงมาลัย ลอกเฉพาะ ตรงครูซอะ

แน่นอนผมใช้บ่อย และคันใหม่ของผม เจ้า V-Cross มันไม่มีมาให้ หงุดหงิดเล็กน้อยถึงปานกลาง

ตอนแรกอยากได้เจ้าโด้ เพราะมีครูซมาให้ แต่ จากโจทย์ต้องใช้รถแค่ 5 ปีเลยต้องไปคบ V-cross แทน

เส้นนี้ผมวิ่งทุกอาทิตย์อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง บูรพาวิถี กับ มอเตอร์เวย์ มันเหมาะมากกับครูซ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ใช้ทุกวันครับไปกลับบ้าน120โล ชิดซ้ายชิลๆไปเรื่อยๆ แต่ผมไม่ง่วงแฮะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ประกันคุณภาพ คำนี้มันแสลงหูจริงๆ
ทำงานในองค์กรกำกับของรัฐหรือเปล่าครับ เพราะผมโดนจนจะอวก
ไม่ได้ทำงานแบบนั้นครับ ผมทำงานเอกชน เข้าพบลูกค้าขายของไปเรื่อย ๆที่ถามเพราะกลัวประกัน 100,000 กม. จากพี่โต ขาด
ผมใช้ Altis 1.8E เห็นตามร้านรับติดครูซ คอนโทรล บอกว่าต้องเพิ่ม spiral กลัวไม่คุ้มครับ

ถ้าติดแล้วน่าจะได้ใช้แน่ ๆ วิ่งยาว ๆ ประจำ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

เฉยๆ ครับ มีไว้ดูไฮโซแค่นั้น เพราะความเป็นจริงผมเองจะใช้เฉพาะทางโล่งมากๆ แต่เคยใช้แล้วจะหลับครับ เพราะขับช้า 90 แล้วเวลาก็เที่ยงคืน  ;D  เลยเปลี่ยนมาเหยียบเองครับ

ออฟไลน์ Action

สำหรับผมวิ่งทางไกลสมควรมีครับ จะครูชก็ช่วงทางตรงยาวๆ แตุ่้ถ้าโค้งเยอะก็ปลดออก
ทุกวันนี้ใช้รถอาทิตย์ละเกือบ ๆ สองพันโล น่องบวมแล้วครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12