ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเพิ่ม lancer ex2.0 ครับ  (อ่าน 5263 ครั้ง)

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
ขอข้อมูลเพิ่ม lancer ex2.0 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:34:31 »
สนใจตัว2.0ครับ
คิดว่าออกตอนนี้ ระยะยาวอีกนานมั้ยครับกว่าจะเปลี่ยนโฉม
อัตรากินน้ำมันถ้าเทียบกับ cruze 1.8
ผมเป็นคนขับรถเร็วเห็นอัตราเร่ง cruze แล้วอืดไป เลยสนใจ lancer ครับ
เทียบกับเงินล้าน ที่เสียไป ความคุ้ม ให้กี่ คะแนนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
Re: ขอข้อมูลเพิ่ม lancer ex2.0 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 21:51:34 »
กินกว่า cruze อยู่แล้วครับ ของผมเฉลี่ยในเมืองนอกเมืองรวมกันประมาณ 10 K/L (ของคนอื่นอาจดีกว่านี้)

ถ้าชอบการขับขี่ไม่สนน้ำมันก็จัดเลยครับ

• **
Re: ขอข้อมูลเพิ่ม lancer ex2.0 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 22:22:25 »
ขอบคุณครับ
แล้วที่ รถดับกลางอากาศกันอ่ะครับ ผมเข้าไปอ่านในคลับเหมือนจะเป็นที่ลูกลอย
แถมเป็นกันเยอะมากๆ  ขอข้อมูลตรงนี้หน่อยครับ เห็นออกมาไม่กี่วันดับก็มี

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 23:57:04 »
ลองไปทดลองขับทั้ง2รุ่นดูก่อนครับ
สำหรับครูซในเมืองได้11-12km/l, นอกเมืองประมาณ13-16km/l ครับ แต่ถ้าขับต่างจังหวัด มุด, คิกดาวน์บ่อย, เบรคแรง ก็อยู่ประมาณ12-14km/l ครับ
Test ..

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 00:30:42 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องซดน้ำมัน ก็ถือว่า เป็นรถที่ขับดีมากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 00:33:37 »
ขอบคุณครับ ใครมีข้อมูลเพิ่ม จะเป็นพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 01:46:13 »
อ่านรีวิวของเว็บเราแล้วหรือยังครับ?

ถ้ายัง ขอให้ไปอ่านดูก่อนเถิด

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 02:41:27 »
ถ้าทำใจเรื่องเสียงดังเข้าห้องโดยสาร มากกว่าชาวบ้าน กับการกินน้ำมัน นอกเมืองประมาณ 12 km/l (วิ่งประมาณ 120km/h) ในเมืองวัดยากเลยไม่ได้วัดดูเลย  อัตราเร่งพอประมาณ ไม่ช้ากว่าเครื่อง 1.8  ส่วนเรื่องดับกลางอากาศ 2.0GT ไม่เกี่ยวครับเป็นแต่ 1.8   แต่ถ้าตอนนี้อยากใช้ยาวๆ ก็ไปลองดู FB ก่อนไหม 2.0 เติมE85 ได้ด้วย(แต่ไม่รู้ว่าจะส่งมอบเมื่อไหร่)  ผมยังอยากได้เลย  ตอนนี้ผมใช้ EX 2.0 ดม LPG แล้วครับ :P

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 09:24:12 »
ได้อ่าน รีวิว แล้วครับพี่จิมมี่ ชอบตรงติดอารมสปอต
เห็นอัตราเร่งครูสในคลิปพี่จิมมี่มันอืดไปหน่อยอะครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:43:47 »
ชอบขับรถเร็ว  เน้นความคุ้มค่า ไม่ลองดู CIVIC 2012 ล่ะครับ  น่าสนใจนะ E85 ด้วย

ผมขับ EX 2.0 อยู่  แต่เลิกขับรถเร็วไปนานมากแล้วครับ  ตั้งแต่สมัยคันเก่าโน่น
ก็เลยรู้ว่าถ้าเอามาขับชิลๆ  80-90Km/Hr ที่ความเร็วคงที่เนี่ย  มันก็ประหยัดน้ำมันได้ 16-18 Km/L เหมือนกัน
แต่ถ้าขับช้าเกินไป ความเร็วต่ำกว่า 50Km/Hr มันก็กินน้ำมันมากๆ (8-10Km/L)
จึงไม่เหมาะที่จะเอาไปขับในเมืองที่รถเยอะๆเลยครับ 

ปัญหาในคลับเกือบทั้งหมดอยู่ในรุ่น 1.8 ครับ ถ้า 2.0 สบายใจได้  ไม่มีปัญหาเรื่องลูกลอยหรือปั๊มติ๊ก

ข้อดี
1. เร่งแซงแรงมั่นใจได้  ไหลลื่นตลอด
2. ช่วงล่างนุ่มหนึบ หน้ายางกว้าง เข้าโค้งสบาย  เจอคอสะพานไม่เด้ง
3. เครื่องเสียงติดรถ เสียงดี(ไม่นับตัวที่เป็นจอ LCD  ตัวนั้นเสียงห่วย)
4. ของแต่งภายนอกเยอะมาก  ชุดแต่งจากหลายสำนัก ทั้งแท้ทั้งก๊อปเพียบ  ด้าน Performance บางชิ้นสามารถใช้ร่วมกับ EVO X ได้ เช่นถังดักไอน้ำมัน
5. ค่าบำรุงรักษาเท่าๆเจ้าตลาด  ยกเว้นค่าแรง ถูกกว่าเจ้าตลาดค่อนข้างมาก (เช็คระยะทีถูกกว่า Honda Jazz 30-40%)
6. EX 1.8 เติม E85 ได้  และล่าสุด EX 2.0 ก็เติม E85 ได้แล้ว มีกรรมวิธีเล็กๆน้อยๆ

ข้อเสีย
1. ยางเดิมติดรถเสียงดังมาก  ถ้าเปลี่ยนแล้วเสียงรบกวนจะลดลงไป 50%  และลดลง 90% ถ้าเปลี่ยนเป็นยางชนิดเงียบ
2. กินน้ำมัน ถ้ากดเร่งให้รอบเกิน 2500  (หรือขับเร็วเกิน 100Km/Hr)
3. ศูนย์บริการในกรุงเทพส่วนใหญ่ห่วย  ศูนย์ดีๆมากก็มี แต่รถแน่นต้องจองคิว   ต่างจังหวัดโอเค
4. จอดในห้างโดนคนมาขูดรถบ่อยๆ แม้ไม่ได้จอดขวางใคร
5. รถนิ่งที่ความเร็วสูงทำให้มั่นใจมากเกินไป จนอาจเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 14:56:36 »
ผมใช้มา 2 ปีกว่าแล้วครับ ล่าสุดวิ่งทางไกลไปศรีสะเกษก็ได้ 14 กิโลเมตรต่อลิตรครับ น่าจะกินกว่า Cruze 1.8 นะครับ
จริงๆน่าจะ 15 กิโลเมตรต่อลิตร แต่มีช่วงนึงเป็นสองเลนระยะทางประมาณ 100 กิโลเมตร ต้องเร่งแซงบ่อย 60-130 บ่อยมาก
ตัวรถยังไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีดับกลางทาง และแบตเดิมติดรถยังไม่เปลี่ยน 555+

เรื่องเปลี่ยนโฉม คิดว่าไม่น่าจะเปลี่ยนแล้วครับ คงโฉมนี้ยาวเลย ปรับเปลี่ยน option เพิ่มโน้นนี่มากกว่าครับ
ถ้าคะแนนเต็ม 10 ผมให้ 8 ครับ หักเรื่องการกินน้ำมัน 1 คะแนน เสียงดัง 1 คะแนน

เรื่องศูนย์บริการ ผมศุนย์ต่างจังหวัด ปัญหาหนักๆไม่เจอ ที่เจอคือลืมตั้งระบบเตือนให้เข้าศูนย์บริการครั้งต่อไปครับ นอกนั้นก็เรียบร้อยดี แอร์เย็น ทำถูกต้องตามที่สั่ง มีรายการราคาแจกแจงครบ คิวไม่เยอะ บริการดี
เรื่องการขับขี่ การเข้าโค้ง นุ่ม หนึบ ถูกใจ
เรื่องอัตราเร่งถูกใจ ถ้าแรงกว่านี้อีกนิดคงดี 555+
เรื่องเบาะนั่ง เดินทางไกล สบาย
เรื่องระบบความปลอดภัย ตัวถังแข็งแรงดี แอร์แบกทำงานดี ผมเคยชนแล้ว
เรื่องวิทยุ เสียงดีครับ สำหรับตัว 6 แผ่นนะครับ
เรื่องระบบเบรคดีครับ กำลังดี ไม่หัวทิ่ม ABS ทำงานดีตอนถนนลื่น เกาะดีมาก เลี้ยวหักหลบได้มั่นใจดีครับ
เรื่องของแต่งราคาแพงใช่เล่นเลย เทียบกับค่ายอื่นๆแล้ว

ชอบเรื่องอัตราเร่งกับการกินน้ำมัน ผมว่าไม่ลองดู Civic FB ก่อนเหรอครับ แถมอัตราการกินน้ำมันก็ดีกว่านะครับ ที่ 16 กิโลเมตรต่อลิตร ผู้หญิงซื้อกันเยอะครับรุ่นนี้ครับ
แต่ถ้าเน้น นุ่ม หนึบ ก็ EX ครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:08:52 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะ พี่ udis , hutzero ข้อมูลเยอะดีครับ ติดใจนิดนึงครับ ไมโดนขูดล่ะครับ
civic รับไม่ได้เรื่องหน้าตาเลยครับภายในอีก มองซ้ำๆก็เหมือนเดิม
เรื่องกินน้ำมัน ผมขับสวิฟ ก็กินพอสมควรเลยขับไปกลับ งามวงศ์วาน มกรุงเทพ ได้ 12 อ่ะครับ
ผมติดขับรถเร็วตั้งแต่ e36 คันเก่าอ่ะครับ เหยียบได้ดั่งใจเหลือเกิน

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ;D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:12:57 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะ พี่ udis , hutzero ข้อมูลเยอะดีครับ ติดใจนิดนึงครับ ไมโดนขูดล่ะครับ
civic รับไม่ได้เรื่องหน้าตาเลยครับภายในอีก มองซ้ำๆก็เหมือนเดิม
เรื่องกินน้ำมัน ผมขับสวิฟ ก็กินพอสมควรเลยขับไปกลับ งามวงศ์วาน มกรุงเทพ ได้ 12 อ่ะครับ
ผมติดขับรถเร็วตั้งแต่ e36 คันเก่าอ่ะครับ เหยียบได้ดั่งใจเหลือเกิน

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ;D

เรื่องโดนขูด ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ  น้องๆในคลับโดนกันหลายคน  ผมเองก็โดนเป็นทางยาวไป 1 ดอก ฝั่งด้านคนขับ ตอนยังป้ายแดง
ไปขอทางห้างดูกล้องวงจรปิดก็ดันไม่มีมุมนั้น   มีแต่ตรงทางเข้าออก   ก็เลยเซ็งกันไป...